DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 18-12-2007, 01:18
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 18,488
Được cảm ơn 31,568 lần trong 5,570 bài viết
Cá phong thủy nuôi cùng với cá rồng

Cá phong thủy nuôi cùng với cá rồng

Nguồn:
http://www.tianlufengshui.com/feng-s...ank-mates.html

Cá rồng có thể nuôi cùng với các loài cá khác để đem lại may mắn và thịnh vượng trong kinh doanh và cho gia đình, các con cá nuôi cùng này sẽ ăn thức ăn thừa của cá rồng khi thức ăn này chìm xuống đáy bể.

Bể cá rồng lý tưởng nhất nên bao gồm it nhất 1 chú cá rồng - Thiên Long 天龍, Thái hổ - Địa hổ 地虎 và Phi phụng 飛鳳

Long ngư 龍鱼 bơi sát mặt nước tượng trung cho Rồng bay lượn trên trời, Thái hổ bơi dưới đáy bể (Thái hổ Thái hoặc Indo) tượng trưng cho hộ vệ hùng mạnh nhất ở dưới đất.

Về mặt phong thủy, Thanh Long luôn luôn thống trị Bạch Hổ. Sự kết hợp này cũng cho phép Thanh Long luôn bơi trên Thái Hổ. Bằng cách này sức mạnh của Thanh Long và Bạch hổ sẽ được sử dụng hết để đem lại lợi ích cho người chủ.

Nên chú ý là Thái Hổ không được to hơn và dữ hơn cá Rồng.

Long Phi Phượng Vũ (龍飞鳳舞) - Rồng bay phượng múa

Cá rồng bơi trên mặt tượng trưng cho Thiên Long kiểm soát bầu trời thanh bình, Phi Phụng bơi tầng giữa tượng trưng cho vẻ đẹp thanh nhã của phượng múa. Sự kết hợp này giúp cho ban kiểm soát được hoàn cảnh của mình để đem lại sự thanh bình trong các việc bạn đang làm. Sự kết hợp này cũng có thể được thực hiên cho các cạp mới cưới để đem lại yên vui và hòa thuận.

Lời bình của Haips:

Về Phi Phụng, Haips đã nuôi 1 chú Phi Phụng và thấy Phi Phụng ngoài vẻ đẹp ra còn có ích trong việc ăn rêu ở thành bể và trên bề mặt lá cây Ráy. Phi Phụng chỉ nên nuôi 1 con, không nên nuôi đàn vì giống này rất hiền với loài khác nhưng lại dữ với đồng loại. Jinpinmei có nuôi chung 2 chú Phi Phụng cùng 1 bể. trông bên ngoài thì có vẻ hay bơi cùng nhau và không "uýnh nhau". Nhưng nếu quan sát kỹ thỉnh thoảng em khỏe hơn vẫn đè em yếu hơn ra để bắt nạt và hệ quả là một em lên mầu đẹp, một em nhợt nhạt :( Ngoài ra nếu nuôi cùng Sam (Sting Ray) các bạn nên để ý xem phi phụng có mút nhớt của Sam không?

Những điểm lưu ý khi chọn Phi Phụng: Vây đuôi có các vạch đen liền mạch, rõ nét và song song nhau. Vây bụng màu đỏ, vây hâu môn cũng có từ 3-5 vạch song song. Vay lưng có chấm gần song song và rõ nét.

Về Thái Hổ, Haips chua nuôi chung nên không biết, nhưng qua trao đổi với các Bro đã và đang nuôi Thái Hổ thì thấy ông Bạch Hổ này có vẻ lười, ít bơi, chảnh ăn (chỉ ăn cá mồi) - Bro nào đã và đang nuôi bổ sung nhá.

Ngoài ra, Haips đọc ở đâu đó quan điểm khác (quên mất nguồn để trích dẫn lại) là người Hoa làm ăn không nuôi Thái Hổ củng với Long Ngư vì sợ Ngọa hổ Tàng Long dẫn đến Long Tranh Hổ Đấu, làm ăn không thuận lợi. Tuy nhiên những người mê cá rồng, phần lớn gốc Hoa trong cuốn Awakening of the Dragon lại hay nuôi Thái Hổ trong bể cá rồng.

Vài điều tản mạn về Thanh Long, Bạch Hổ, Phi Phụng để các bạn tham khảo. Tiện đây Haips gửi kèm ảnh phân biệt các loại "bạch hổ" để các bạn chọn được đúng Thai Hổ (Siam Tiger, loại mà chính phủ Thái Lan đã cấm xuất và trở nên khan hiếm).
Hình thu nhỏ
Cá phong thủy nuôi cùng với cá rồng-tiger-types.jpg  
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 18-12-2007, 08:06
Moderator

Cảm ơn: 5,238
Được cảm ơn 4,306 lần trong 1,661 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cá quả
Bài viết rất hay và bổ ích,như vậy là ngoài 2 em "Bạch Hổ" và "Phượng hoàng" này thì ko còn em nào có thể nuôi chung với "thanh long" theo đúng ngiã phong thuỷ nữa hả bác haips?
Bác cho em hỏi cá "phi phụng" ở HN bán ở chỗ nào và giá bao nhiu tiền 1 em ạ,Cảm ơn bác nhìu nha
  #3 (permalink)  
Cũ 18-12-2007, 10:31

Mình không rõ post về địa điểm và giá bán Phi Phụng có vi phạm nội quy diễn đàn không. Tuy nhiên bạn Cá Quả có thể đến cửa hàng Cá Xinh ở 22 Kim Mã, giá tùy theo kích thước, khoảng từ 250-300k một con.

Các bài viết về cá nuôi chung với cá rồng thì nhiều, ngoài vẻ đẹp của cá nuôi chung thì mỗi loài sẽ có một công dụng nào đó, ví dụ như Hồng Két ăn thức ăn vụn khi còn nhỏ và kích thích cá rồng ăn khi lớn. Rồng cửu sừng, hồng vịt, vịt hoa ăn thức ăn ở tầng đáy, sam ăn thức ăn thừa và lùa sạch đáy bể.

Quay lại câu hỏi của bạn, mình thường thấy cá phong thủy bao gồm cá chép, cá chép Koi, Cá vàng, nhưng tất nhiên loài này không nuôi chung cùng với cá rồng. Ngoài ra, cũng trong website nguồn của bài viết, họ có đề cập tới nuôi cá La Hán là cá phong thủy. Cá La hán cũng là loài cá dữ, không nên nuôi chung với cá rồng, tuy nhiên trên các forum mình cũng thấy một số người nuôi chung thành công.

Bạn có thể tham khảo thêm ở Link dưới đây:

http://www.tianlufengshui.com/feng-shui-fishes.html
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới haips vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 18-12-2007, 11:05

Cảm ơn: 577
Được cảm ơn 1,022 lần trong 330 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Blue_Dragon
Em dang dinh hoi anh Hai ve ca Phi Phung nhung doc bai viet nay thi okie roi. Nhung sao con cua em no cu boi cam dau xuong dat anh ah
  #5 (permalink)  
Cũ 18-12-2007, 11:15
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 232
Được cảm ơn 151 lần trong 66 bài viết
Có ai biết ở Sàigòn ở đâu bán cá Phi Phụng k?
  #6 (permalink)  
Cũ 18-12-2007, 11:22
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: long biên
Cảm ơn: 595
Được cảm ơn 175 lần trong 125 bài viết
em cũng mới mua một đôi Phi Phụng ở Cá Xinh và đúng như Anh Haips nói, chúng thi thoảng cũng đánh nhau, nhưng không xây sát gì. và cũng đúng là một em mầu bị nhạt đi thật. cảm ơn Anh Haips về bài viết nhé.
  #7 (permalink)  
Cũ 18-12-2007, 11:50

Blue_Dragon:
Nhung sao con cua em no cu boi cam dau xuong dat anh ah

Cá của mình lúc mới mua về cũng bơi cắm đầu, sau khi mình quan sát thì phát hiện ra nguyên nhân là do:

- Cá mới mua lạ nước, lạ bể
- Bản chất là Phi Phụng mút rêu ở thành và đáy bể và trên bề mặt lá, để làm được việc này đương nhiên cá phải bơi cắm đầu. Âu cũng là bệnh nghề nghiệp.

Tuyetbanl:
Mình nghe nói Cá Xinh có chuyển Phi Phụng vào Sài Gòn, bạn thử gọi cho Dũng hỏi xem nhé: 0912 878 485.
  #8 (permalink)  
Cũ 18-12-2007, 15:21
HOÀNG LÂN
Guest

SPAM ông Hải nhé vì quảng cáo hộ. Nhưng bài viết của ông anh khá bổ ích đó. Hôm nào phải trao dồi về kiến thức phong thủy với bác.
  #9 (permalink)  
Cũ 18-12-2007, 15:32
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 232
Được cảm ơn 151 lần trong 66 bài viết
Cá phi phụng

Tuyetbanl:
Mình nghe nói Cá Xinh có chuyển Phi Phụng vào Sài Gòn, bạn thử gọi cho Dũng hỏi xem nhé: 0912 878 485.[/QUOTE]

Mình đã mua được 1 cặp phi phụng rồi. Thanks nhé
  #10 (permalink)  
Cũ 18-12-2007, 17:32

SPAM ông Hải nhé vì quảng cáo hộ. Nhưng bài viết của ông anh khá bổ ích đó. Hôm nào phải trao dồi về kiến thức phong thủy với bác.[/QUOTE]

Yes sir. Mình tìm được một số link và tài liệu nói về phong thủy, dần dần có thời gian mình sẽ dịch dần để anh em tham khảo và bình luận. Ngoài ra mình vẫn còn nợ 1 bài viết về hệ thống hút đáy và lọc yếm khí không cần bơm đẩy. Chắc phải mất chút thời gian để chụp ảnh, vẽ hình và trình bày.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới haips vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài