DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #51 (permalink)  
Cũ 01-11-2012, 09:15
Cửa hàng cá cảnh Hồng Anh

Cảm ơn: 13,792
Được cảm ơn 40,945 lần trong 6,547 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 10
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Small man Xem Bài gửi
Giá cá rồng hay giá của tất cả các hàng hóa khác cũng thế thôi, năm sau đắt hay rẻ còn tùy thuộc vào hàng loạt cái NẾU. Chính vì thế mà trong kinh doanh mới có kẻ thắng người bại và cũng trong kinh doanh đa phần người ta mê tín (chọn ngày giờ, chọn người mở hàng, chọn hướng...). Người ta mê tín khi người ta không tin chắc vào bản thân.
Nhưng đấy là sự đau đầu của các nhà kinh doanh cá rồng. Chúng ta là người chơi thì việc gì phải đau đầu như vậy? Chơi thì có cần tính lỗ lãi đâu? Thích thì mua. Đừng kìm hãm cái sự sung sướng ấy lại! Giá cả thì quên ngay còn sự sung sướng khi ngắm cá rồng thì còn mãi!
quá chuẩn.người kinh doanh sẽ đau đầu để tìm giải pháp phục vụ khách hàng.còn người chơi thì khác.rẻ thì lợi.nhưng chất lượng chú cá mua về phải đúng với giá trị tiền bỏ ra.thanks bác
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tidustu Xem Bài gửi
bạn nhận định thế là hoàn toàn ko đúng, có giảm thì phải có tăng, đặt 1 trường hợp ví dụ như năm sau thiên tai bão lũ => vụ cá mất mùa, thì giá tăng hay giảm? hay việt nam đặt thuế TTĐB cho mặt hàng cá rồng ?

việc giảm giá cá chưa hẳn đã tốt cho chúng ta, đôi khi tăng giá cũng có cái lợi của nó, ví dụ rất đơn giản là ngày trước bạn nuôi 1 em HB, giá ban đầu là 5tr, nuôi trong 6 tháng giá bán là 10tr = > doanh thu 5tr/6 tháng. Tuy nhiên như tình hình bh, 1 em HB giá 3tr, nuôi 6 tháng bán đc 6tr = > doanh thu 3tr/ 6 tháng. chưa kể chi phí điện, nước gần như chắc chắn sẽ tăng, còn tính đến lạm phát, đồng tiền 3 tr/6 tháng tại thời điểm hiện tại liệu có bằng được đồng tiền 3tr/6 tháng tại thời điểm trước ko ( chứ chưa so với 5tr ).
bạn nói rất đúng.thực ra thuế ttđb cũng đang áp dụng với cá rồng nhập chính ngạch đó chứ.nhưng rất hiếm người nhập chính ngạch do đó nhà nước không thu được thuế.nếu nhà nước siết chặt 1 chút thì không ai trốn thuế được.hehe
0908 525 888:mrs Phương
Nói Được Phải Làm Được

Sửa bởi ManhLong : 01-11-2012 lúc 09:15 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 8 thành viên gửi lời cảm ơn tới ManhLong vì bài viết hữu ích này:
  #52 (permalink)  
Cũ 01-11-2012, 09:39
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà nội
Cảm ơn: 3,838
Được cảm ơn 5,600 lần trong 1,979 bài viết
Về phần mình em không biết mọi người chơi có đòng ý hay không.nhưng mỗi người 1 sở thích 1 phong cách khác nhau..bản thân em chơi từ ngân long -> kim long úc -> thanh long yellow tail -> super HB -> super star HB -> quá bối 24k9999 trải nghiệm cũng kha khá cái cảm giác đc chơi những chú cá yêu thích..và cũng nếm trải cảm giác tiếc nuối khi đổi trác lên đời vì mỗi chú cá đều dành những tình cảm cho chúng..Là người chơi ai có yêu thích thì mới có đam mê thế nên đắt rẻ tùy thuộc khả năng của từng người chơi thôi...lúc mới chơi ngân long em chẳng bao giờ nghĩ mình chấp nhận xuống 18 -20tr mua 1 chú 24k9999 cả..nhưng vì đam mê nên cũng cố thêm chút..Nói chung phẩm chất là quan trọng..em không tiếc mua đắt hơn 1 chút để có 1 chú cá làm cho mình yên tâm về phẩm chất..còn trên danh nghĩa là người chơi ai chẳng kì vọng vào những chú cá nhỏ của mình lớn lên sẽ tiềm năng và bộc lộ vẻ đẹp cho chủ nhân mãn nhãn...nhưng mua cá rẻ mà chất lượng không đảm bảo thì khi nuôi lớn chú cá không đạt đc những gì mình hy vọng chắc chắn chủ nhân sẽ tiếc tiền bỏ ra..ngược lại nếu đắt mà con cá đẹp và đúng chất lượng ( dù là HB,huyết,bối ) thì chủ nhân sẽ toại nguyện mà gắn bó với chú cá cả đời..
  #53 (permalink)  
Cũ 01-11-2012, 09:54
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 5,161
Được cảm ơn 5,779 lần trong 1,205 bài viết
Em chỉ đang thắc mắc tại sao cá đang rẻ, người chơi mới thì cũng ít, mà người bán cá ( bao gồm cả cửa hàng và thành viên đăng ký tiểu thương) thì càng ngày càng nhiều.
Tất nhiên Cá rồng nó ko thể thành lập 1 hiệp hội để kiểm soát sản lượng và giá giống kiểu OPEC được (Các nước thành viên OPEC khai thác vào khoảng 40% tổng sản lượng dầu lửa thế giới và nắm giữ khoảng ¾ trữ lượng dầu thế giới), đơn giản vì trữ lượng giàu mỏ là có hạn và nó là mặt hàng thiếu yếu cho cuộc sống hàng ngày.
Cá rồng dù gì thì nó cũng nuôi đẻ được. giá thành em nghĩ ko cũng đến nói đắt lắm em chỉ dự theo kinh tế học:
giá thành 1 con cá = tiền Khấu hao đầu tư trang trại ban đầu hàng năm ( tiền làm trại, mua cá giống) + chi phí duy trì trại cá hàng năm ( tiền điện, tiền công....)+ 1 loạt các chi phí khác phát sinh trong năm / tổng sản lượng cá ép đẻ thành công trong 1 năm
Giá thành cá sẽ có xu hướng giảm so với ban đầu nếu tiền khấu hao đầu tư ban đầu đã hết và sản lượng cá ép đẻ thành công tăng, tất nhiên chi phí biến đổi ( tiền điện, nước, tiền công.... cũng có xu hướng tăng) nhưng giá thành 1 con cá vẫn có xu hướng giảm.
đấy là giá thành em tính đơn giản như nếu trại cá rồng ép đẻ thành công thì ( phải lãi mới làm trại chứ)
tiền lãi từ đầu tư ít nhất > lãi gửi ngân hàng + lạm phát hàng năm, ( Ví d ở Việt nam 2011 lạm phát là 18.12 % + lãi tiền gửi 1 năm ~ 9-14%).
nhìn có vẻ ngon, điều này lý giải tại sao bên Sing, malay, indo nhà nhà nuôi cá đẻ , người người nuôi cá đẻ giai đoạn này có thể gọi là giai đoạn trăm hoa đua nở trăm nhà đua tiếng.
Rủi thay, năm 2012 lại là giai đoạn khủng hoảng kinh tế thế giới, cho nên mấy nước hay nhập khẩu cá rồng cũng ảnh hưởng nặng nề, dẫn đến sản lượng xuất khẩu của cá rồng cũng sụt giảm mạnh, dẫn đến Cung> cầu ( tất nhiên chả ảnh hưởng nhiều đến VN , xe xa xỉ vẫn nhập ầm ầm, cá rồng cũng nhập về ầm ầm cửa hàng mở ra ầm ầm, nhưng người chơi mới có vẻ rè rặt hơn: cá đang rẻ, tội gì ko chờ cho nó rẻ nữa tiền ta vẫn có nhưng phải tiêu thế nào để bọn nó ko nói mình ng..u.
Tất cả những cái trên em xin dự đoán, giá cá có thể tăng lại ( nếu kinh tế phục hồi) nhưng ko thể về như cũ đơn giản vì trại người ta ép đẻ được, chẳng qua suy thoái ko bán được nên phải bán rẻ gỡ vốn hoặc phá sản, nếu kinh tế phục hồi nếu em là trại tội gì ko đầu tư lại nếu thấy lãi to Tất nhiên cái vòng luẩn quẩn anh ML nói nó vẫn hiển hiện ra nhưng nó ko ảnh hưởng nhiều đến người chơi còn trại cá trại nào phân tích đánh giá chính xác thị trường trại đó vẫn sống khoẻ và ngày càng sx ra nhiều cá đẹp phục vụ người chơi.

Sửa bởi broker : 01-11-2012 lúc 16:55
Đã có 8 thành viên gửi lời cảm ơn tới broker vì bài viết hữu ích này:
  #54 (permalink)  
Cũ 01-11-2012, 10:00
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi broker Xem Bài gửi
Em chỉ đang thắc mắc tại sao cá đang rẻ, người chơi mới thì cũng ít, mà người bán cá ( bao gồm cả cửa hàng và thành viên đăng ký tiểu thương) thì càng ngày càng nhiều.
Tất nhiên Cá rồng nó ko thể thành lập 1 hiệp hội để kiểm soát sản lượng và giá giống kiểu OPEC được (Các nước thành viên OPEC khai thác vào khoảng 40% tổng sản lượng dầu lửa thế giới và nắm giữ khoảng ¾ trữ lượng dầu thế giới), đơn giản vì trữ lượng giàu mỏ là có hạn và nó là mặt hàng thiếu yếu cho cuộc sống hàng ngày.
Cá rồng dù gì thì nó cũng nuôi đẻ được. giá thành em nghĩ ko cũng đến nói đắt lắm em chỉ dự theo kinh tế học:
giá thành 1 con cá = tiền Khấu hao đầu tư trang trại ban đầu hàng năm ( tiền làm trại, mua cá giống) + chi phí duy trì trại cá hàng năm ( tiền điện, tiền công....)+ 1 loạt cá chi phí khác phát sinh trong năm / tổng sản lượng cá ép đẻ thành công trong 1 năm
Giá thành cá sẽ có xu hướng giảm so với bán đầu nếu tiền khấu hao đầu tư ban đầu đã hết và sản lượng cá ép đẻ thành công tăng, tất nhiên chi phí biến đổi ( tiền điện, nước, tiền công.... cũng có xu hướng tăng) nhưng giá thành 1 con cá vẫn có xu hướng giảm.
đấy là giá thành em tính đơn giản như nếu trại cá rồng ép đẻ thành công thì ( phải lãi mới làm trại chứ)
tiền lãi từ đầu tư ít nhất > lãi gửi ngân hàng + lạm phát hàng năm, ( Ví d ở Việt nam 2011 lạm phát là 18.12 % + lãi tiền gửi 1 năm ~ 9-14%).
nhìn có vẻ ngon, điều này lý giả tại sao bên Sing, malay, indo nhà nhà nuôi cá đẻ , người người nuôi cá đẻ giai đoạn này có thể gọi là giai đoạn trăm hoa đua nở trăm nhà đua tiếng.
Rủi thay, năm 2012 lại là giai đoạn khủng hoảng kinh tế thế giới, cho nên mấy nước hay nhập khẩu cá rồng cũng ảnh hưởng nặng nề, dẫn đến sản lượng xuất khẩu của cá rồng cũng sụt giảm mạnh, dẫn đến Cung> cầu ( tất nhiên chả ảnh hưởng nhiều đến VN , xe xa xỉ vẫn nhập ầm ầm, cá rồng cũng nhập về ầm ầm cửa hàng mở ra ầm ầm, nhưng người chơi mới có vẻ rè rặt hơn: cá đang rẻ, tội gì ko chờ cho nó rẻ nữa tiền ta vẫn có nhưng phải tiêu thế nào để bọn nó ko nói mình ng..u.
Tất cả những cái trên em xin dự đoán, giá cá có thể tăng lại ( nếu kinh tế phục hồi) nhưng ko thể về như cũ đơn giản vì trại người ta ép đẻ được, chẳng qua suy thoái ko bán được nên phải bán rẻ gỡ vốn hoặc phá sản, nếu kinh tế phục hồi nếu em là trại tội gì ko đầu tư lại nếu thấy lãi to Tất nhiên cái vòng luẩn quẩn anh ML nói nó vẫn hiển hiện ra nhưng nó ko ảnh hưởng nhiều đến người chơi còn trại cá trại nào phân tích đánh giá chính xác thị trường trại đó vẫn sống khoẻ và ngày càng sx ra nhiều cá đẹp phục vụ người chơi.

Một dẫn chứng thuyết phục với những con số cụ thể...nhưng anh ơi anh có biết bao nhiêu người mua cá rẻ nếm trái đắng mà không dám kêu không ạ ? khi bắt size 15 16 cá đẹp long lanh nuôi đc đôi 3 tháng lên 25 27 thì không còn nhận ra nó là quá bối hay HB thậm chí còn tưởng là thanh long...anh đã đọc bài đăng đổi cá của bạn hbgold trên diễn đàn mình về vụ đổi 24k9999 size 24 25 lấy HB đẹp size 30 35 ngang luôn không ? chưa bao giờ quá bối đứng ngang hàng với hb dù ở bất cứ size nào !
Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới Leo198xhn vì bài viết hữu ích này:
  #55 (permalink)  
Cũ 01-11-2012, 10:03

Chuyện mua cá nếm trái đắng ai cũng phải trải qua 1 lần nhưng nếu là 1 người cầu thị và cầu tiến, tại sao mình mất tiền mà mua phải đồ ôi thiu thì sao ko tẩy chay, thông báo cho những người khác biết để tránh 9 ( đấy cũng là một việc tốt).
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới broker vì bài viết hữu ích này:
  #56 (permalink)  
Cũ 01-11-2012, 10:08
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 555
Được cảm ơn 1,241 lần trong 664 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Leo198xhn Xem Bài gửi
Một dẫn chứng thuyết phục với những con số cụ thể...nhưng anh ơi anh có biết bao nhiêu người mua cá rẻ nếm trái đắng mà không dám kêu không ạ ? khi bắt size 15 16 cá đẹp long lanh nuôi đc đôi 3 tháng lên 25 27 thì không còn nhận ra nó là quá bối hay HB thậm chí còn tưởng là thanh long...anh đã đọc bài đăng đổi cá của bạn hbgold trên diễn đàn mình về vụ đổi 24k9999 size 24 25 lấy HB đẹp size 30 35 ngang luôn không ? chưa bao giờ quá bối đứng ngang hàng với hb dù ở bất cứ size nào !
Đấy lại là chuyện khác, bạn ạ! Lĩnh vực kinh doanh nào mà chẳng có những Nhà cung cấp chân chính và những kẻ lừa đảo. Chẳng thế mà người ta cứ phải luôn mồm hò hét "Hãy là người tiêu dùng thông thái!" là gì? Chỉ có điều "Thật thà là cha giả dối". Thị trường sẽ chọn lọc và chỉ có những ai cung cấp sản phẩm tốt, uy tín, giá cả phải chăng, chất lượng dịch vụ trước, trong và sau bán hàng tốt mới tồn tại lâu dài thôi. Ở đây, chủ topic có lý khi ngay cả những Nhà cung cấp uy tín cũng giảm giá bán đối với những sản phẩm không hề tồi.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới Small man vì bài viết hữu ích này:
  #57 (permalink)  
Cũ 01-11-2012, 10:09
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Chuyện mua cá nếm trái đắng ai cũng phải trải qua 1 lần nhưng nếu là 1 người cầu thị và cầu tiến, tại sao mình mất tiền mà mua phải đồ ôi thiu thì sao ko tẩy chay, thông báo cho những người khác biết để tránh 9 ( đấy cũng là một việc tốt).
Em cũng đồng tình với quan điểm của anh nhưng không phải ai chơi cũng là người đã dày dặn kinh nghiệm...nói chung chơi cũng phải mất học phí...ai cũng vậy thôi..vấn đề là ít hay nhiều...người chơi mới thì thường chơi rẻ nhưng lại ham cá đẹp...có vấp đôi lần thì mới hiểu đc vấn đề
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới Leo198xhn vì bài viết hữu ích này:
  #58 (permalink)  
Cũ 01-11-2012, 10:11
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 500
Được cảm ơn 274 lần trong 152 bài viết
Trích dẫn:
Trăm người bán vạn người mua các bác à. Thú chơi nào cũng phải trả giá thì mới có kinh nghiệm được. Chỉ là trả nhiều hay ít mà thôi. Chẳng ai lừa ai cả. Tham rẻ thì phải chấp nhận thương đau thôi.
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới huyeyecare vì bài viết hữu ích này:
  #59 (permalink)  
Cũ 01-11-2012, 10:12
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Small man Xem Bài gửi
Đấy lại là chuyện khác, bạn ạ! Lĩnh vực kinh doanh nào mà chẳng có những Nhà cung cấp chân chính và những kẻ lừa đảo. Chẳng thế mà người ta cứ phải luôn mồm hò hét "Hãy là người tiêu dùng thông thái!" là gì? Chỉ có điều "Thật thà là cha giả dối". Thị trường sẽ chọn lọc và chỉ có những ai cung cấp sản phẩm tốt, uy tín, giá cả phải chăng, chất lượng dịch vụ trước, trong và sau bán hàng tốt mới tồn tại lâu dài thôi. Ở đây, chủ topic có lý khi ngay cả những Nhà cung cấp uy tín cũng giảm giá bán đối với những sản phẩm không hề tồi.
^^ bác đọc lại comment của em ở trang 4. em cũng đã đề cập chuyện những nhà cung cấp uy tín cũng giảm giá " giảm thì có giảm nhưng không giảm mạnh như vậy " vì chất lượng và thương hiều đi đôi với uy tín + giá cả ...không có chuyện 1 chú 24k9999 chuẩn chỉ ko lỗi có giá 7,5 vơi 10tr đâu
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới Leo198xhn vì bài viết hữu ích này:
  #60 (permalink)  
Cũ 01-11-2012, 10:16

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huyeyecare Xem Bài gửi
Trăm người bán vạn người mua các bác à. Thú chơi nào cũng phải trả giá thì mới có kinh nghiệm được. Chỉ là trả nhiều hay ít mà thôi. Chẳng ai lừa ai cả. Tham rẻ thì phải chấp nhận thương đau thôi.
tham rẻ là chuyện khác, tất nhiên tiền nào của đấy. Nhưng.
Bác bán 1 con Thanh Hồng giá 8-10tr cho một người mới chơi, và bác bảo đấy là con Quá bối ( 24k hay 18k gì gì đấy) thì đấy gọi là lừa đảo hay là gì ạ.
mình chỉ nói 1 câu thế này: bạn bán hàng bảo bác mua con cá và đảm bảo rằng nuôi lớn ko phải Quá bối thì trả lại gấp đôi tiền, ô hay hoá ra bác bán hàng cũng ko chắc con cá đấy là quá bối hay thanh hồng hay sao mà phải đảm bảo thế ạ
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới broker vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài