DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 09-10-2010, 18:15
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Cần Thơ City
Cảm ơn: 543
Được cảm ơn 840 lần trong 612 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới quanghuytong
Cá Rồng Xệ Mắt - Phân Biệt Kim Long

Cá Rồng Xệ Mắt - Phân Biệt Kim Long

chào anh em !! em mới tập tành chơi cá rồng nên mò mẫm thôi . Anh em có thể chỉ em biết làm sao để chữa bệnh xệ mắt cho cá rồng kô ạ ( cá nhà em là ngân long ) em đã áp dụng phương pháp do thằng bạn nó chỉ là bỏ mấy trái banh cho nó nổi lềnh bềnh ... nhưng kô thấy tiến triển j
em tính nuôi 1 chú kim long . Nhưng lên mạng thấy mấy anh em nuôi Kim Long Quả Bối với Hồng Vỹ Kim Long gì đấy ! giá cả ra sao vậy mấy anh em ? hôm trước ra tiệm thấy có bán con kim long giá 350k ... đó là kim long dòng j vậy các anh em ?
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 09-10-2010, 18:19
jetankini
Guest

gia đình cá rồng chào bạn.
- chữa xệ mắt có nhiều cách, bạn chịu khó mò mẫn trên diễn đàn nữa đi. còn kinh nghiệm của tôi thì tối khi tắt đèn. nên che những mặt kính mà ánh sáng có thể lọt vào bể cá.
- Kim long quá bối và HL tùy từng loại, giá rẻ nhất trong KL là KLHV khoảng trên 3 triệu. còn HL thì khoảng 600 USD.
- Con kim long mà bạn hỏi giá 350k là Kim long Úc.

Sửa bởi jetankini : 09-10-2010 lúc 19:33
  #3 (permalink)  
Cũ 09-10-2010, 18:36
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 8,217
Được cảm ơn 4,089 lần trong 1,656 bài viết
Bạn bỏ mấy quả bóng vào ko hiệu quả đâu , cách đơn giản nhất là bịt kín 4 mặt hồ lại để đèn có ánh sáng nhẹ trên nóc hồ , bạn làm như vậy sau 2 tháng sẽ thấy có kết quả . Nếu nhà bạn có hồ xi măng rộng , thả vào nuôi là hiệu quả nhất .
  #4 (permalink)  
Cũ 09-10-2010, 19:17
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: hà nội
Cảm ơn: 1,228
Được cảm ơn 744 lần trong 498 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới d2_fish_HN
nói chung xệ mắt thì khó tránh khỏi với cá rồng. ít hay nhiều thôi. nên để tông nền bể màu xanh . dán các góc bể vào bác ah. việc thả bóng chỉ có tác dụng 1 thời điểm nhất định thôi. khi cá đã quen và chán thì nó ko thèm nhìn nữa đâu. nên cho mực nước thấp vừa tránh xệ mắt vừa tránh cá lao mình lên đập người vào thành bể gây chấn thương. nên dùng bể có bề rộng lớn để ko hạn chế tầm nhìn của cá. kim long châu á thì ko có con nào tiền trăm tiền VNĐ đâu bác ah. đúng như bác trên đã nói . kim long hồng vĩ bét cũng 3tr. còn hơn 300 chỉ có kim long úc thôi. kim long úc khi lớn thì thành " hiệp sĩ râu quặp" và phần lớn thành màu đen . còn cũng có số ít con có thể lên vàng . nói chung tập nuôi. thì nuôi ngân long , kim úc, hơn chút thanh long là được
  #5 (permalink)  
Cũ 09-10-2010, 19:40
thieugiaroilebn
Guest

nói chung thì ngân long 10 con thì đến 8 con xệ mắt . nếu bạn mún có 1 chú ngân long ko xệ thì nuôi 1 chú từ bé thả trong hồ xi măng thì tỷ lệ xệ giảm hẳn đó . lúc nào to thì bắt ra thả vào hồ kính . mình cũng đã thử hết phương pháp rồi nhưng mắt vẫn ko giảm . nó chỉ giữ như thế đc thôi . chúc bạn thành công
  #6 (permalink)  
Cũ 09-10-2010, 23:22
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,205
Được cảm ơn 1,656 lần trong 905 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi quanghuytong Xem Bài gửi
chào anh em !! em mới tập tành chơi cá rồng nên mò mẫm thôi . Anh em có thể chỉ em biết làm sao để chữa bệnh xệ mắt cho cá rồng kô ạ ( cá nhà em là ngân long ) em đã áp dụng phương pháp do thằng bạn nó chỉ là bỏ mấy trái banh cho nó nổi lềnh bềnh ... nhưng kô thấy tiến triển j
em tính nuôi 1 chú kim long . Nhưng lên mạng thấy mấy anh em nuôi Kim Long Quả Bối với Hồng Vỹ Kim Long gì đấy ! giá cả ra sao vậy mấy anh em ? hôm trước ra tiệm thấy có bán con kim long giá 350k ... đó là kim long dòng j vậy các anh em ?
đã là ngân long thì để tránh bị xệ mắt quả là hơi khó đấy.................còn kim long bạn nói là 350K là kim long úc bạn à...........còn KLQB thì đắt nhất khoảng 1300usd trở lên tùy từng dòng và từng loại..........tiếp đến là High back ( KLQBxKLHV ) giá thì dễ chịu hơn, tầm 5t trở lên tùy từng dòng và cuối cùng là KLHV thấp hơn HB khoảng 500k-1t bạn à...............mỗi dòng đều có vẻ đẹp riêng của nó............nhưng mình nghĩ bạn cứ nuôi thành thạo NL đi để có vốn kinh nghiệm phong phú rồi mới chuyển qua chơi mấy loại đắt tiền thế này, tích cực tham khảo các bài viết của các pro khác để có cái nhìn sâu sắc hơn nữa...............chúc bạn thành công
  #7 (permalink)  
Cũ 12-10-2010, 22:43
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 19
Được cảm ơn 7 lần trong 7 bài viết
Tốt nhất như em,chưa nuôi rồng bao h thì lên diễn đàn ngồi đọc topic của mấy anh chị mà thèm ...........hic,tủi cho thân phận ko tiền mà ham cá rồng
  #8 (permalink)  
Cũ 16-10-2010, 03:27
dragon&jade
Guest

Em cũng mới tập tọe chơi nên làm 1 em rồng úc.đặt hàng 1 em KLHV đến tháng 11 mới có.hôm nào rảnh pót hình nên để các bác đánh giá.
  #9 (permalink)  
Cũ 16-10-2010, 07:24
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 124
Được cảm ơn 102 lần trong 66 bài viết
các bác thử phẫu thuật xem sao !
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài