DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 01-11-2009, 20:32
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Các bạn cho hỏi cách làm hồ cá

Các bạn cho hỏi cách làm hồ cá

Mình chuẩn bị đặt làm một hồ cá 1.2x0.6x0.7
- Tôi nghe nói khi làm hồ, phần kiềng hồ nên kiềng ở khoảng 15 cm (cách miệng hồ) để để vừa khuất cái lọc 5 ngăn bên tren hồ (có chiều cao 15 cm) cho dep, không biết có phải không? và như vậy phần làm kính mài đen viền bên ngoài cũng phải cao 15 cm, như vậy không biết có xấu không? có ban nao làm như vậy chưa? các bạn tư vấn dùm mình nhé
- Trường hợp cái loc phía trên kiềng hồ nhô cao hơn hồ: không biết chỗ nào có bán cái hộp để chỉ che riêng phần cái lọc (dài 1m, cao 15cm) và cái đèn (nhô lên trên mặt hồ), vi minh khong thich mua nguyen cai nap ho go. cac ban nao biet chi dum minh nhe, cam on!
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới sang vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 02-11-2009, 16:10
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nam Ninh

Nơi cư ngụ: TP Nam Định
Cảm ơn: 9,304
Được cảm ơn 4,363 lần trong 1,595 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Bien_irt
Đây là câu hỏi hay cho những người yêu thích cá rồng nhưng không có điều kiện về kinh tế và vị trí đặt bể, bác nào có kinh nghiệm giải thích giúp với.
  #3 (permalink)  
Cũ 05-11-2009, 20:04
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 319
Được cảm ơn 355 lần trong 136 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi sang Xem Bài gửi
Mình chuẩn bị đặt làm một hồ cá 1.2x0.6x0.7
- Tôi nghe nói khi làm hồ, phần kiềng hồ nên kiềng ở khoảng 15 cm (cách miệng hồ) để để vừa khuất cái lọc 5 ngăn bên tren hồ (có chiều cao 15 cm) cho dep, không biết có phải không? và như vậy phần làm kính mài đen viền bên ngoài cũng phải cao 15 cm, như vậy không biết có xấu không? có ban nao làm như vậy chưa? các bạn tư vấn dùm mình nhé
- Trường hợp cái loc phía trên kiềng hồ nhô cao hơn hồ: không biết chỗ nào có bán cái hộp để chỉ che riêng phần cái lọc (dài 1m, cao 15cm) và cái đèn (nhô lên trên mặt hồ), vi minh khong thich mua nguyen cai nap ho go. cac ban nao biet chi dum minh nhe, cam on!
kiềng trên càng thấp thì hồ càng chắc, nhưng đổi lại thì mực nước sẽ bị giảm xuống.
Hồ bạn làm kiềng 15cm & cách mực nước 20 cm thì cột nước chỉ còn 35cm. hồ như vậy sẽ không đẹp.

Khoảng cách giữa kiềng & mực nước rất quan trọng vì cá rồng thích "tập bay" nên rất dễ bị "dập mỏ" nếu kiềng làm thấp. chú cá của tôi có 1 lần bay qua thành bể (30cm tính từ mặt nước) & hạ cánh nhầm chỗ nên gãy hết đuôi dưới & 1/2 đuôi sau đấy.

Nếu được thì bạn làm hồ mực nước khoảng 40, kiềng cách mực nước 20 = 60. lọc 15cm nghĩa là cao hơn hồ 5cm. Khi đó bạn sẽ làm kính đen ốp 4mặt cao lên trên hồ 5cm. Nghĩa là hồ của bạn sẽ cao 75cm.

Phần kính ốp nếu bạn sợ to thì chia làm 2-3 phần rồi dán chỉ trắng lên thì ốp sẽ đẹp & không bị thô.

Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới phantu vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 06-11-2009, 10:38

Với hồ 1,2 m chỉ sử dụng lọc trên liệu có đảm bảo yêu cầu chất lượng nước ở mức tạm được không các bác?
  #5 (permalink)  
Cũ 06-11-2009, 15:54
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 319
Được cảm ơn 355 lần trong 136 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Bien_irt Xem Bài gửi
Với hồ 1,2 m chỉ sử dụng lọc trên liệu có đảm bảo yêu cầu chất lượng nước ở mức tạm được không các bác?
Sử dụng lọc trên vẫn ok nếu bạn chịu khó thường xuyên giặt bông lọc, không bao giờ để thức ăn thừa trong hồ. & nước sẽ thay nhiều lần hơn so với hồ dùng lọc ở dưới.
Bạn thử đi tham quan các cửa hàng bán cá thì sẽ thấy toàn bộ hồ của người ta đều làm lọc trên đấy thôi.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới phantu vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 06-11-2009, 16:17

Cảm ơn bác, nhà bé nên em cũng không muốn làm bể to, thank you
Gửi trả lời