DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 27-11-2008, 20:12
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,142
Được cảm ơn 1,710 lần trong 869 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 2
các loại cá nên nuôi chung với cá rồng

các loại cá nên nuôi chung với cá rồng

dưới đây là mấy ứng cử viên sáng giá
các loài cá có thể nuôi chung vơi cá rồng
Đứng đầu phải là cá Thái hổ.

Loài cá này được đánh già là hiền hoà, chuyên nấp dưới đáy. Do vậy, chúng dễ dàng bổ sung và nhường nhịn các thức ăn cho nhau.
Lý do thức 2 là do tâm linh. Cá Thái hổ có tên khoa học là Thai Tiger. Do vậy, người ta nuôi chung 2 loài cá này để có Long Hổ tranh hùng. Mặc dù trên thực tế, Thái hổ rất nhường nhịn và an phận. Còn cá Rồng thì chẳng bao giờ đụng Thái hổ.
Thứ 2 mới đến lượt Hồng két.

Hình ảnh này đã được điều chỉnh kích thước cho phù hợp với bài viết. Bạn bấm vào đây để xem kích thước thật của hình ảnh này. Hình ảnh gốc có kích thước 1123x760 và dung lượng 125KB.

Hồng két là loài háu ăn và cũng hơi ngang ngược. Chính vì háu ăn nên sẽ hút bớt thức ăn của Rồng, kích thích sự thèm ăn của Rồng. Tính ngang ngược sẽ trị được Rồng khi cá Rồng nổi máu anh hùng.
Tiếp đến là cá mập bạc và các loài thuộc họ cá trích nước ngọt

Chúng là những loài cá hiền lành và rất ok khi sống ớo cá Rồng. Bọn chúng sẽ rất dễ chịu với nhau cho mà xem.
Ở vị trí thứ 4 là Hồng Vịt

Loài cá cảm tưởng như khủng khiếp này lại được các chuyên gia tại Arowana World gợi ý nuôi cùng cá Rồng. Có lẽ cũng vì chú này chỉ quen sống tầng đáy nên cũng không ảnh hưởng gì đến cá Rồng tầng trên.
Thứ 5 mới là cá sam.

Con sam này đẹp quá các bác nhỉ

Cá sam cũng chuyên sống tầng đáy. Người ta cho rằng cá sam sẽ kích thích sự di chuyển và tiêu hóa của cá Rồng. Giúp cá mau lớn và khoẻ. Có lẽ vì lý do đó mà nhiều người chọn cá sam làm con nuôi chung cá Rồng bên cạnh vẻ đẹp lôi cuốn của cá sam.
Vị trí thứ 6 và thứ 7 dành cho cá tài phát trắng
Đây là cá cái, đầu nhỏ môi mỏng.

Đây là một con đực đẹp, đầu bắt đầu gồ lên

và cá Nàng Hai

Nếu như ở VN có cho tiền chưa chắc chúng ta đã nuôi chúng những con cá này với Rồng. Tuy nhiên có những nghiên cứu về chế độ ăn, tính tình của các loài cá thật thuyết phục thìd họ mới dám khuyên chúng ta như vậy.
Cuối cùng là 3 loài baba. Tôi không thể nhớ tên khoa học. Tuy nhiên người ta khuyên những ai nuôi cá Rồng tuyệt đối không được nuôi Tùa cùng mà chỉ được nuôi baba.

Trên đây là những lời khuyên (các bạn nên nhớ đó chỉ là những gợi ý) cho các bạn nuôi cá Rồng khi muốn ghép chung các loài cá, tránh nhàm chán. Người ta cũng khuyến cáo, cũng có những loài cá có tính cách và chế dộ ăn bất thường so với lúc nghiên cứu tổng thể loài. Vì vậy nếu thấy con Thái hổ hay Hồng két đột nhiên đuôuỉ đánh cá Rồng ta hãy chú ý và giải tán khẩn trương.

ngoài ra bây giờ em thấy người ta còn nuôi chung với kim ngân;kim sơn;phi phụng;phượng hoàng

các bác cẩn thận với em thứ 4(mỏ vịt)nhỏ thì ko sao lớn lên la san bằng tât cả đấy hehe
  #2 (permalink)  
Cũ 27-11-2008, 21:44
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 22
Được cảm ơn 16 lần trong 14 bài viết
anh không thích nuôi cá sam chung với cá rông đâu...anh thích nuôi cá đuối thôi cường à.
  #3 (permalink)  
Cũ 27-11-2008, 22:06
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 67
Được cảm ơn 60 lần trong 43 bài viết
Hồng vịt thì nguy hiểm rồi, thế còn tài phát cũng nuôi chung được hả bác. Em thấy con tài phát nhà em nó gấu lắm mà, em sợ nuôi chung với em rồng thì e rằng...
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tuanha77 vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 27-11-2008, 22:33
Thành viên chủ chốt

cái gì cũng phải gần như là nuôi chung với nhau từ nhỏ bạn à
giờ 1 tài phát 1 bể thả cá mập vào thì nó cũng bem
có gì các pro chỉ thêm dùm hehe
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cuong17689 vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 28-11-2008, 10:53
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 131
Được cảm ơn 30 lần trong 17 bài viết
t ôi thấy kim sơn cững được , bọn này sống ở tầng đáy ,bơi nhanh không sợ làm mồi cho rồng
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới lannhi vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 28-11-2008, 21:06
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 110
Được cảm ơn 59 lần trong 46 bài viết
ui.anh ơi em vừa ngó thấy bài hồng vịt nuốt sống ngân long kìa.hic
  #7 (permalink)  
Cũ 28-11-2008, 21:19
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 335
Được cảm ơn 114 lần trong 90 bài viết
Chủ đề này đã nhác lại nhiều lần nhưng vẫn thấy hay và có ích cho những người mới như mình.
Mình cũng xin đưa ra tình huống thế này vậy: mình đang nuôi chung Ngân long với 1 cặp hồng két, nhưng cho ăn đủ cũng không sao, ngặt một nỗi là hồng két bơi ở tầng đáy => cá rồng cứ nhìn cặp hồng két vậy có dẫn đến tình trạn xệ mắt không mấy anh?
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Silver_Rose vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 28-11-2008, 22:44
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi rong do Xem Bài gửi
ui.anh ơi em vừa ngó thấy bài hồng vịt nuốt sống ngân long kìa.hic
hehe đối với bọn tham ăn ấy theo mình bạn nên nuôi lúc nó còn là nhi đồng thui
chứ lên cái tuổi gần thanh niên thì nên cho tàu lượn ko thì..........
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Silver_Rose Xem Bài gửi
Chủ đề này đã nhác lại nhiều lần nhưng vẫn thấy hay và có ích cho những người mới như mình.
Mình cũng xin đưa ra tình huống thế này vậy: mình đang nuôi chung Ngân long với 1 cặp hồng két, nhưng cho ăn đủ cũng không sao, ngặt một nỗi là hồng két bơi ở tầng đáy => cá rồng cứ nhìn cặp hồng két vậy có dẫn đến tình trạn xệ mắt không mấy anh?
còn tuỳ bạn à nếu bể to thì ko ảnh hưởng lắm đâu
mình nuôi ngân long với hồng két cả năm nay rồi chả thấy sao cả
(chắc nó nhìn mãi cũng chán thôi) bọn phi phụng bơi như tên lửa ngay dưới cá rồng ông anh mình nuôi cũng ko thấy có vấn đề gì
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cuong17689 vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 29-11-2008, 09:38
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 590
Được cảm ơn 333 lần trong 100 bài viết
chào cả nhà,
Hôm qua em có mua được một em Thái hổ, to gần bằng 4 ngón tay sáp lại (con rồng của em dài khoảng gần 30cm), đem về thả với em Rồng cho vui, nhưng mà thấy nó có vẻ háu chiến lắm, cứ theo kè kè em Rồng nhà em, làm em phát hoảng lên, cuối cùng em phải mang ra thả ở hòn non bộ kẻo chúng choảng nhau. em nghe nói là 2 loại cá này sống chung với nhau không có vấn đề gì, nhưng sao em thấy có vẽ không ổn vậy các bác??? nhìn thì có vẻ em rồng của em thân nhỏ hơn một tý, nhưng chiều dài thì chắc chắn dái hơn rồi, vậy mà trông có vẽ nó cũng sợ em Thái Hổ đó, có các nào khắc phục được tình trạng này không các bác, với lại em muốn hỏi, em mua em Thái hổ lớn như vậy với giá 60.000đ là rẻ hay đắt vậy các bác?
cảm ơn các bác nhiều, chúc các bác cuối tuần vui vẻ nhé
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới haifcc vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 29-11-2008, 10:02
Thành viên danh dự

Cảm ơn: 7,383
Được cảm ơn 39,598 lần trong 4,029 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi haifcc Xem Bài gửi
chào cả nhà,
Hôm qua em có mua được một em Thái hổ, to gần bằng 4 ngón tay sáp lại (con rồng của em dài khoảng gần 30cm), đem về thả với em Rồng cho vui, nhưng mà thấy nó có vẻ háu chiến lắm, cứ theo kè kè em Rồng nhà em, làm em phát hoảng lên, cuối cùng em phải mang ra thả ở hòn non bộ kẻo chúng choảng nhau. em nghe nói là 2 loại cá này sống chung với nhau không có vấn đề gì, nhưng sao em thấy có vẽ không ổn vậy các bác??? nhìn thì có vẻ em rồng của em thân nhỏ hơn một tý, nhưng chiều dài thì chắc chắn dái hơn rồi, vậy mà trông có vẽ nó cũng sợ em Thái Hổ đó, có các nào khắc phục được tình trạng này không các bác, với lại em muốn hỏi, em mua em Thái hổ lớn như vậy với giá 60.000đ là rẻ hay đắt vậy các bác?
cảm ơn các bác nhiều, chúc các bác cuối tuần vui vẻ nhé
4 ngón tay sáp lại, thi con thai hổ cũng đã khá lớn rồi , ở kích thước đó cá rồng sẻ chẳng đá động chi đến nó, nhưng so sanh ra, thi kích thước ca rồng của bạn chưa được to lắm để áp đảo em thái hổ . Thông thường, thì khi nuôi chung với cá rồng, các loại cá khác không nên có được thế thượng phong, cho dù là tạm thời .

Xin góp ý là tạm thời bạn cứ nuôi riêng, và thái hổ lớn không mau bằng cá rồng đâu, trong khoảng 2-3 tháng nữa , khi cá rồng bạn được khoang >35cm , thì lúc ấy cho 2 em nó vào chung lại cũng không muộn .
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới moneyless vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài