DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 07-12-2010, 21:17
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
bác nào cho em hỏi , tach sâu ra hộp nhỏ thì có cần cho cám vào hộp nhỏ cho sâu ăn ko? Lieu nó có die ko ?
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới buituanlinh vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 06-01-2011, 12:04
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 6 lần trong 6 bài viết
xin anh em cho biết thêm mỗi hộp như vậy mình đựng mấy con sâu để cho nó biến thành nhọng. khi con bọ đẻ xong trứng nở thì thời gian nào mình bắt con bọ ra? sâu con khi nở thì khoãng bao lâu mình mới di dời đc.xin anh em trên diễn đàn ai biết tư vấn giúp.xin chân thành cám ơn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Mr.hiền vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 06-01-2011, 13:05
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 209
Được cảm ơn 290 lần trong 123 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi sontruong_vn18 Xem Bài gửi
P/S : Lần sau nhớ trích dẫn nguồn thông tin của bài viết bạn nhé
Bác sontruong_vn18 nói rất chính xác

Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới haductoan vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 06-01-2011, 19:15
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 171 lần trong 117 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi yeucarong1204 Xem Bài gửi
Hình như loại sâu sw này là loài lưỡng tính hay sao ấy.Vì có lần mình làm rơi mấy con sw khi cho cá ăn .Sau đó khoảng chục ngày gì đó(mình cũng không nhớ rõ nữa) mình có nhặt được 1 con giống thế này trong túi sỏi ở trong tủ kệ bể.
.(Chỉ có mỗi con thôi) =>SW là loài lưỡng tính / Sai rồi bạn ơi, chúng vẫn tiến hành giao phối với nhau đấy chứ, vì bạn chưa nuôi nên chưa thấy được điều đó(Không biết nó chui vào kiểu gì nữa)Mà bọn này cứ thấy chỗ nào tối là chui vào thôi.(Không tin ae cứ thử thả mấy con sw gần gầm tủ mà xem,chạy nhanh lắm)Mình cũng thử xem sw đẻ đái thế nào Vì có lần đọc được bài này ở đâu đó rồi.Mình cũng thử cho vào 1 lọ thức ăn của cá rồng (đã hết)không đậy nắp nhưng để trong bóng tối.Sau đó ít ngày thì nó cũng biết thành con bọ như trong hình này

Mình cho vài miếng cà rốt sắt mỏng cộng thêm vài viên thức ăn khô của cá rồng.Bẵng đi ít ngày khi mở ra thì có khoảng 200 con bọ nhỏ màu trắng trắng(giống sw nhỏ).Mình lại cho thêm cá rốt và ít viên thức ăn khô của cá rồng,được ít ngày mở ra thì con mẹ đã chết còn những con con thì to bằng khoảng đầu tăm.Nhưng thời gian đó mình bận quá nên quên cho chúng ăn uống nên chết khô hết cả. Có thể bạn đã nhầm lẫn, do con bọ đã chết nên sinh ra các con dòi nhỏ nên bạn nhầm tưởng là SW con mà thôi !
Bây giờ mình đang tập cho cá của mình ăn tôm đông lạnh,vì lấy đâu ra tông sống hàng ngày bây giờ. E nó không chịu ăn nhưng nghe theo các bậc tiền bối thì cứ cho nhịn đói.Đói khắc phải ăn hết
Chúc mừng năm mới cả nhà ! Vui vẻ,hạnh phúc,làm ăn phát đạt => có thêm nhiều em chân dài để chơi.
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi buituanlinh Xem Bài gửi
bác nào cho em hỏi , tach sâu ra hộp nhỏ thì có cần cho cám vào hộp nhỏ cho sâu ăn ko? Lieu nó có die ko ?
Bạn không cần bỏ cám, nước gì cả, loài này có điều thú vị suốt giai đoạn chuyển hóa là thế đó !
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Mr.hiền Xem Bài gửi
xin anh em cho biết thêm mỗi hộp như vậy mình đựng mấy con sâu để cho nó biến thành nhọng. khi con bọ đẻ xong trứng nở thì thời gian nào mình bắt con bọ ra? sâu con khi nở thì khoãng bao lâu mình mới di dời đc.xin anh em trên diễn đàn ai biết tư vấn giúp.xin chân thành cám ơn
Mỗi hộp bạn nên để 1 con sâu cho chuyển hóa thành nhộng và bọ đen mà thôi. Khi bạn cho đám bọ đen giao phối (khoảng 15 ngày sau khi được chuyên hóa hoàn chỉnh và được nhốt chung) chung trong 01 cái hộp có đáy bằng lưới (để sát mặt cám) tiết diện lổ vừa đủ sao cho bọ đen không thể chui xuống đáy cám mà ăn trứng. Sau 7 ngày nhấc chúng qua khay cám khác (rất tiện, đúng không bạn ? !). Cứ thế và cứ thế đến khi đám bọ đen lìa đời thì bạn đã có vô số SW con rồi còn gì ! Chúc bạn mau chóng thành công !
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới quocthinh05 vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 07-01-2011, 07:00
Thành viên chính thức

cám ơn bạn tư vấn giúp mình nhé. năm mới xin chúc bạn và g/đ NĂM MỚI AN KHANG THỊNH VƯỢNG-TIỀN VÔ NHƯ NƯỚC,TIỀN RA NHƯ RÙA
  #16 (permalink)  
Cũ 07-01-2011, 18:36
Thành viên chính thức

xin bạn cho biết thêm là mình nuôi khoãng 50con bọ bố mẹ như vậy . thì mình cần cái chuồng nuôi bao lớn.(dài x rộng x cao).thanks
  #17 (permalink)  
Cũ 09-01-2011, 10:39
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
xin bạn cho biết thêm là mình nuôi khoãng 50con bọ bố mẹ như vậy . thì mình cần cái chuồng nuôi bao lớn.(dài x rộng x cao).thanks
Nếu với số lượng bọ như thế, theo mình chỉ cần làm chuồng đáy lưới với kích thước 30 x 25 x 25cm là OK thôi ! Nhớ có nắp đậy bạn nhé, bọ phi thân ghê lắm, chúng mà ra ngoài thiên nhiên là hiểm họa cho cây cối đấy bạn ạ ! Chúc bạn sớm có kết quả mỹ mãn !
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới quocthinh05 vì bài viết hữu ích này:
  #18 (permalink)  
Cũ 09-01-2011, 11:42
Thành viên chính thức

22222222222222222

bạn cho mình hỏi thêm còn cái khay đựng cám để nuôi sâu con cở bao lớn là vừa với số sâu con rớt xuống?(50c bố mẹ) mình nuôi sâu con hoài trong khay đó luôn hay là sau này phải di dời qua khay khác?nếu dời thì sâu con cở bao lớn là dời đc? (bao nhiu ngày) làm phiền bạn hoài cũng thấy hơi ngại nhưng mới tập nuôi mong bạn thông cảm nhé.
  #19 (permalink)  
Cũ 10-01-2011, 17:53
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
bạn cho mình hỏi thêm còn cái khay đựng cám để nuôi sâu con cở bao lớn là vừa với số sâu con rớt xuống?(50c bố mẹ) mình nuôi sâu con hoài trong khay đó luôn hay là sau này phải di dời qua khay khác?nếu dời thì sâu con cở bao lớn là dời đc? (bao nhiu ngày) làm phiền bạn hoài cũng thấy hơi ngại nhưng mới tập nuôi mong bạn thông cảm nhé.
Bạn khách sáo quá, anh em không mà, có kinh nghiệm gì thì truyền cho nhau cho thêm thân thiết thôi chứ có gì đâu nè ! Với tiêu chí như thế nên diễn đàn anh em chúng ta ngày càng sôm tụ và thân thiết hơn thôi ! Nếu bạn cần gây giống và kinh doanh lâu dài thì mình nghĩ bạn nên mua các khay nhựa 50 x 70 x 15cm (loại các tiệm bánh hay đựng để chuyên chở giao hàng, khoảng 80K mua lẻ, 75K nếu lấy nhiều cái / lần), nhớ mua loại kín không có các khe, đặt các khay bọ giống vào khoảng 7 ngày, lấy ra cho vào khay nhựa khác. Cứ thế nuôi từ khi trứng chưa nở, đến lúc trưởng thành cân ký bán luôn bạn ạ ! (Lưu ý : khi trứng chưa nở thì đừng xáo trộn cám trong khay tránh vô tình làm hư trứng, bạn nhé !) Chúc bạn sớm đạt kết quả nhé !
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới quocthinh05 vì bài viết hữu ích này:
  #20 (permalink)  
Cũ 11-01-2011, 14:57
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Tân Lập - Đan Phượng - Hà Nội
Cảm ơn: 160
Được cảm ơn 530 lần trong 241 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới datnt85
con bọ đen trông gớm ghiếp nhỉ ? giống bọ hút máu người quá bà con nhỉ ? hj hj
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới datnt85 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ