DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 19-02-2010, 10:10
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2,060
Được cảm ơn 1,396 lần trong 600 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 16
Cho mình hỏi về kim long úc !

Cho mình hỏi về kim long úc !

Mình chỉ có nuôi một kim long úc thôi, mình nghe nói khi kim long úc lớn lên thì sẽ trổ mã thành màu đen khó nhìn lắm. Con cá nhà mình thì được 35 cm , hiện tại thì chưa thấy có màu đen, mình không biết là bao giờ thì nó sẽ trở thành màu đen, hic hic... mình không muốn con cá của mình nó đen thui đâu, vì mình cũng không thể nào có được con rồng châu á được, mình có hình con kim long úc gửi bên dưới, hình chụp không flash chỉ có bóng đèn trắng ở trên thui. Mấy pro xem coi có hy vọng không ? rùi cho mình ý kiến nhé, cám ơn mấy bro nhiều. Con nầy tầm 35cm./

Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoa ho diep vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 19-02-2010, 11:21
CÔNG TY CỔ PHẦN CÁ CẢNH VIỆT NAM

Nơi cư ngụ: Cung thể thao dưới nước Mỹ Đình - Lê Đức Thọ - Hà Nội
Cảm ơn: 12,719
Được cảm ơn 14,792 lần trong 4,569 bài viết
bạn chuyển sang phông sáng màu, sẽ đỡ nhiều...
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới aquagreen vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 19-02-2010, 23:38
Thành viên danh dự

Cảm ơn: 7,383
Được cảm ơn 39,569 lần trong 4,029 bài viết
Hello bạn Hoa Ho Điep

Rất vui khi gặp lại HHD tại diển đàn này . Tôi góp y' trung thực nhé .

Em nó sẻ bị đen trong tương lai, và càng lớn càng đen, và rất khó để bạn hay tôi có thể thay đổi được điều này, vì đây là đặc tính di truyền của dòng cá này !
Đã có 9 thành viên gửi lời cảm ơn tới moneyless vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 20-02-2010, 02:13
Thành viên chủ chốt

Bác ML à ! Cám ơn bác đã góp ý. Chắc là bác cũng biết HhD làm sao mà tìm cho được con rồng châu á để nuôi chứ. Nhưng mà bác ML à ! cá của HhD hiện giờ đã là 35cm, như vậy thì vào khoảng size nào thì nó sẽ trổ màu đen hả bác .hic hic... Nhưng gặp được bác ở đây HhD cũng thấy vui rồi , cám ơn bác./
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoa ho diep vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 20-02-2010, 13:09
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết
yên tâm đi, không sao dâu, nếu bạn thích thì tui để lại cho 01 em nữa cho đủ cặp, kích thước zise như cá của bạn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới PHUONG-TP vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 22-02-2010, 00:34
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 11 lần trong 9 bài viết
Thumbs up

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoa ho diep Xem Bài gửi
Mình chỉ có nuôi một kim long úc thôi, mình nghe nói khi kim long úc lớn lên thì sẽ trổ mã thành màu đen khó nhìn lắm. Con cá nhà mình thì được 35 cm , hiện tại thì chưa thấy có màu đen, mình không biết là bao giờ thì nó sẽ trở thành màu đen, hic hic... mình không muốn con cá của mình nó đen thui đâu, vì mình cũng không thể nào có được con rồng châu á được, mình có hình con kim long úc gửi bên dưới, hình chụp không flash chỉ có bóng đèn trắng ở trên thui. Mấy pro xem coi có hy vọng không ? rùi cho mình ý kiến nhé, cám ơn mấy bro nhiều. Con nầy tầm 35cm./
Nếu chưa có nhiều tiền mà muốn sở hữu 1 chú rồng châu á thì đâu có mấy khó, bạn có thể tập chơi Thanh Long chỉ vàng, giá của em này chỉ có 700k thôi. Nếu bạn ở TPHCM, ra ngoài đường Lý Chính Thắng (ngay ngã 4 Nguyễn Thông), có tiệm Ngọc Mai và Song Long đang bán Thanh long chỉ vàng giá khoảng 700k đóa.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới thanhlongchivang vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 22-02-2010, 07:09
Thành viên danh dự

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoa ho diep Xem Bài gửi
Bác ML à ! Cám ơn bác đã góp ý. Chắc là bác cũng biết HhD làm sao mà tìm cho được con rồng châu á để nuôi chứ. Nhưng mà bác ML à ! cá của HhD hiện giờ đã là 35cm, như vậy thì vào khoảng size nào thì nó sẽ trổ màu đen hả bác .hic hic... Nhưng gặp được bác ở đây HhD cũng thấy vui rồi , cám ơn bác./
Tôi đã thấy nó đen đen rồi đấy chứ, và sẻ còn tiếp tục đen hơn trong tương lai . Ánh đèn xử dụng, phông nền sẻ có tính cách làm giảm đi sự cảm nhận của thị giác cho người đối diện, nhưng không thể nào làm phai mờ đi được , vì như đã đề cập ===> đó là yếu tố di truyền .

Có 2 loại kim long Úc :

1. Scleropages jardinii
2. Scleropages leicharti

Trong 2 loại trên, loại Jardinii sẻ có sắc xuất đen hơn leicharti rất nhiều . KL Úc leicharti có giá đắt và hiếm hơn loại Jardinii , vì chúng hiếm hơn và đẹp hơn kl Úc jardinii .

Đối với tôi, đen hay không đen chẳng quan trọng bằng bạn có thích nó hay không ? Nếu thích thì hảy nhìn về những góc cạnh tích cực của giống kim long UC’ ===> rằng chúng là loại đầu gấu nhất trong họ cá nhà rồng .

Mổi loại cá rồng đều có cái sở trường của chúng .

Ngân Long đẹp nhất về dáng bơi .

KL/HL Châu Á đẹp nhất về màu sắc

Thì dĩ nhiên Kim Long Úc ngầu nhất về các cá tính sát máu, hung dữ của nó .

Bạn cứ nhìn vào góc cạnh tích cực, và nếu muốn thì từ từ nâng cấp . Nhưng xin đừng có mới bỏ củ sau này . Thế nha
Đã có 11 thành viên gửi lời cảm ơn tới moneyless vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 22-02-2010, 07:16
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 11 lần trong 9 bài viết
Question

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi moneyless Xem Bài gửi
Tôi đã thấy nó đen đen rồi đấy chứ, và sẻ còn tiếp tục đen hơn trong tương lai . Ánh đèn xử dụng, phông nền sẻ có tính cách làm giảm đi sự cảm nhận của thị giác cho người đối diện, nhưng không thể nào làm phai mờ đi được , vì như đã đề cập ===> đó là yếu tố di truyền .

Có 2 loại kim long Úc :

1. Scleropages jardinii
2. Scleropages leicharti

Trong 2 loại trên, loại Jardinii sẻ có sắc xuất đen hơn leicharti rất nhiều . KL Úc leicharti có giá đắt và hiếm hơn loại Jardinii , vì chúng hiếm hơn và đẹp hơn kl Úc jardinii .

Đối với tôi, đen hay không đen chẳng quan trọng bằng bạn có thích nó hay không ? Nếu thích thì hảy nhìn về những góc cạnh tích cực của giống kim long UC’ ===> rằng chúng là loại đầu gấu nhất trong họ cá nhà rồng .

Mổi loại cá rồng đều có cái sở trường của chúng .

Ngân Long đẹp nhất về dáng bơi .

KL/HL Châu Á đẹp nhất về màu sắc

Thì dĩ nhiên Kim Long Úc ngầu nhất về các cá tính sát máu, hung dữ của nó .

Bạn cứ nhìn vào góc cạnh tích cực, và nếu muốn thì từ từ nâng cấp . Nhưng xin đừng có mới bỏ củ sau này . Thế nha
Còn Thanh Long đẹp về cái gì vậy bác???
  #9 (permalink)  
Cũ 22-02-2010, 07:26
Thành viên danh dự

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi thanhlongchivang Xem Bài gửi
Còn Thanh Long đẹp về cái gì vậy bác???

Lúc nhỏ dòng cá rồng thanh long/thanh long chỉ vàng sẻ không đẹp, và nó được xem như là loại cá rồng nhập môn cho những ai muốn làm quen với cá rồng Châu Á .

Vì đa số người chơi nghĩ rằng thanh long không được đẹp về màu sắc, và nhất là những ai tin vào phong thủy hoặc thậm chí tin vào di đoan, thì cho rằng TL sẻ không mang may mắn đến cho chủ, vì lúc nào mặt mày cũng xanh như tàu lá ==> biểu tượng của sự sợ hải, hồi hợp … nên là điều tối kỵ . Cá nhân tôi thì không nghĩ như thế , vì tôi vẩn chơi thanh long đấy thôi , nhưng đề cập nơi đây để rộng đường du luận .

Vì màu sắc và giá thành của TL không cao, nên rất ít được chủ nuôi lâu, … khi có đủ tự tin, hoặc tài cháh thì họ sẻ tìm cách cho TL đi, và nâng cấp ==> nên rất ít những con TL được nuôi cho kỷ càng đến tuổi trưởng thành . Thanh Long sẻ đẹp, và đẹp hơn rất nhiều ở tuổi trưởng thành . Một con Tl nuôi đúng cách, và không bị được cho ăn quá nhiều sẻ là một con TL đẹp về vóc dáng khi em nó đạt được kích thước ~ 60cm .
Đã có 10 thành viên gửi lời cảm ơn tới moneyless vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 22-02-2010, 07:38
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi thanhlongchivang Xem Bài gửi
Nếu chưa có nhiều tiền mà muốn sở hữu 1 chú rồng châu á thì đâu có mấy khó, bạn có thể tập chơi Thanh Long chỉ vàng, giá của em này chỉ có 700k thôi. Nếu bạn ở TPHCM, ra ngoài đường Lý Chính Thắng (ngay ngã 4 Nguyễn Thông), có tiệm Ngọc Mai và Song Long đang bán Thanh long chỉ vàng giá khoảng 700k đóa.
Thanhlongchivang ơi ! cám ơn bạn đã góp ý với HhD. Mình cũng có khả năng để sở hửu cá rồng nữa chớ, nhưng nơi HhD ở bị cấm, nên kg mua nuôi được thui, tiếc lắm đó. Thôi để HhD tiếp tục cái tình nghĩa với chú klu mà bấy lâu nay mình cũng đã từng gắn bó với nó. Chúc bạn sở hửu được chú cá đẹp cùng với lòng đam mê. Have a good one
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoa ho diep vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài