DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 21-06-2010, 23:24
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 97
Được cảm ơn 177 lần trong 83 bài viết
Hỏi mua cá rồng tại Hà Nội

Hỏi mua cá rồng tại Hà Nội

E chào các bác !

E đang tập tành nuôi cá phong thủy. Hiện tại e đang có 1 bể kính loại kích thước nhỏ của Trung Quốc loại 40x50cm mua 700 có đầy đủ lọc và sủi. Em mệnh Mộc đang có ý định nuôi 1 chú cá rồng vào bể này có hợp lý không. Em dự kiến sẽ nuôi 1 chú cá rồng nhỏ thôi theo phong thủy. Các bác tư vấn giúp e loại bể này có nuôi đươc cá rồng kô nhé.
- Ở HN e không biết chỗ nào là bán cá rồng nhiều và có bán loại cá nhỏ. Các bác biết chỉ e với. Em mệnh Mộc thì nên nuôi cá rồng màu gì. Vợ e mệnh Thủy. Em xem qua 1 số ảnh trên này thì thấy có loại cá rồng màu đỏ đẹp quá kô biết có hợp không. Giá cho 1 con cá rồng nhỏ nhất thường bn tiền. E mới chơi nên toàn chơi cá loại nhỏ nên chưa biết nhiều.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới acermelody vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 21-06-2010, 23:35
Thành viên chủ chốt

Em thấy có 1 số loại cá rồng như thế này nhưng không có ảnh minh họa màu sắc từng em
1. Huyết long / Super Red
2. Quá bối / Xback
3. Cao lưng / High Back
4. Kim Long Hồng Vĩ / Red Tail Golden
5. Kim Long Úc
6. Thanh Long
7. Ngân Long
8. Hắc long
9. Khác (Xback lai Huyết, HL2, Nami Green, ....)
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới acermelody vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 22-06-2010, 00:16
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 3,313
Được cảm ơn 474 lần trong 217 bài viết
Bạn đã tìm hiểu và biết được tên gần như tất cả các loại cá rồng Á, úc, mĩ...Mình nghĩ bạn nên tìm đến các cửa hàng cá Rồng uy tín để được nhìn tận mắt gần như đủ các loại cá mà bạn kể trên cũng như được tư vấn về chế độ chăm sóc cho phù hợp với dòng cá mình định nuôi.
Nếu bạn ở HN bạn có thể tìm đến Cá cảnh Tuấn Sơn 300 Thụy Khê, hoặc AquaGreen 162 Nguyễn Văn Cừ Gia Lâm để tìm hiểu và được tư vấn
Chúc bạn tìm được chú cá ưng ý !
PS: bể của bạn theo cá nhân mình thì rất nhỏ, nếu bạn có ý định nuôi cá rồng.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới thichnuoica vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 22-06-2010, 00:42
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn bạn nhiều vì hiện tại phòng của mình vừa là phòng khách và ngủ luôn nên rât nhỏ. Lúc mua mình chủ yếu mua bể nhỏ nhất để trong phòng cho đẹp và chơi loại cá nhỏ. Không biết đã có ai nuôi cá rồng cho bể này chưa. Mình dự kiến chỉ nuôi 1 em Ngân Long loại càng nhỏ càng tốt không biết với kích thước ntn có đảm bảo không. Nếu có điều kiện hết năm nay sẽ mua và sắm bể mới
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới acermelody vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 22-06-2010, 00:56
Thành viên CLB cá Hổ Hà Nội

Nơi cư ngụ: SỐNG TRONG ĐỜI CẦN CÓ MỘT TẤM LÒNG
Cảm ơn: 4,670
Được cảm ơn 3,099 lần trong 1,173 bài viết
cá rồng mà muốn rẻ nhất thì chơi ngân long chỉ 2,3 trăm ngàn 1 chú, nhưng sau này phải thay bể to mà nhà bạn chật thế thì không thể cho bể dài khoảng 2m vào, với diện tích nhà bạn như vậy chắc chỉ cho được bể khoảng nhỏ hơn 1,3m vào, nếu vậy thì chỉ nuôi được thanh long chỉ vàng giá khoảng 1 triệu ở AG và các cửa hàng khác uy tín. thanh long chỉ vàng là hợp lý nhất vì vừa rẻ vừa tạm gọi là được mà bạn mệnh mộc thì hợp với màu xanh, thanh chính là xanh mà, vợ mệnh thủy thì vẫn tốt. Còn nếu mua con màu đỏ thì là Huyết long, màu đỏ là hỏa cũng hơp với mệnh mộc nhưng ko hợp với thủy và vấn đề là giá lại rẻ nhất cũng hơn 1 nghìn usd nữa,hii
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cqchien vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 22-06-2010, 01:04
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi cqchien Xem Bài gửi
cá rồng mà muốn rẻ nhất thì chơi ngân long chỉ 2,3 trăm ngàn 1 chú, nhưng sau này phải thay bể to mà nhà bạn chật thế thì không thể cho bể dài khoảng 2m vào, với diện tích nhà bạn như vậy chắc chỉ cho được bể khoảng nhỏ hơn 1,3m vào, nếu vậy thì chỉ nuôi được thanh long chỉ vàng giá khoảng 1 triệu ở AG và các cửa hàng khác uy tín. thanh long chỉ vàng là hợp lý nhất vì vừa rẻ vừa tạm gọi là được mà bạn mệnh mộc thì hợp với màu xanh, thanh chính là xanh mà, vợ mệnh thủy thì vẫn tốt. Còn nếu mua con màu đỏ thì là Huyết long, màu đỏ là hỏa cũng hơp với mệnh mộc nhưng ko hợp với thủy và vấn đề là giá lại rẻ nhất cũng hơn 1 nghìn usd nữa,hii
Cảm ơn bạn nhiều. Chắc mình sẽ mua 1 em Ngân long loại nhỏ nhất theo phong thủy
  #7 (permalink)  
Cũ 23-06-2010, 01:58
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 3,062
Được cảm ơn 3,140 lần trong 682 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi acermelody Xem Bài gửi
E chào các bác !

E đang tập tành nuôi cá phong thủy. Hiện tại e đang có 1 bể kính loại kích thước nhỏ của Trung Quốc loại 40x50cm mua 700 có đầy đủ lọc và sủi. Em mệnh Mộc đang có ý định nuôi 1 chú cá rồng vào bể này có hợp lý không. Em dự kiến sẽ nuôi 1 chú cá rồng nhỏ thôi theo phong thủy. Các bác tư vấn giúp e loại bể này có nuôi đươc cá rồng kô nhé.
- Ở HN e không biết chỗ nào là bán cá rồng nhiều và có bán loại cá nhỏ. Các bác biết chỉ e với. Em mệnh Mộc thì nên nuôi cá rồng màu gì. Vợ e mệnh Thủy. Em xem qua 1 số ảnh trên này thì thấy có loại cá rồng màu đỏ đẹp quá kô biết có hợp không. Giá cho 1 con cá rồng nhỏ nhất thường bn tiền. E mới chơi nên toàn chơi cá loại nhỏ nên chưa biết nhiều.
bể này khó nuôi lắm bạn ơi còn nuôi khoảng 3 tháng loại cá bột thì cứ thử xem sao HB loại nhỏ có ở 300 thụy khuê và 162 nguyễn văn cừ đấy giá 5225k cho thành viên đấy.spam cái rùi té
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tramobi vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 23-06-2010, 20:10
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tramobi Xem Bài gửi
bể này khó nuôi lắm bạn ơi còn nuôi khoảng 3 tháng loại cá bột thì cứ thử xem sao HB loại nhỏ có ở 300 thụy khuê và 162 nguyễn văn cừ đấy giá 5225k cho thành viên đấy.spam cái rùi té

Em cảm ơn bác !

Hnay e mua 1 chú bé nhất có thể ở Hàng Đậu rùi. Về thả vẫn thấy to. Đúng là chơi cá rồng bể to và dài 1 chút cá nó bơi đẹp được !
- Bác nào có bé cá rồng cần thanh lý để lại em nhé. Quyết tâm chơi cá rồng mới được !
  #9 (permalink)  
Cũ 24-06-2010, 04:03
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 17
Được cảm ơn 13 lần trong 11 bài viết
Theo em bể bác nt thì nuôi cá vàng thôi. chứ cá Rồng cũng phải bể tầm trên 1m là ít như bác đã cqchien nói, chứ nếu ko bác mãi mãi chỉ nuôi cá bột thôi. Spam tí ( còn nếu bác quyết tâm nuôi Rồng thì bác nên vào các chủ đề về cá rồng tham khảo thêm trc khi nuôi. Như em đây cũng tham khảo khá lâu rồi mà vẫn chưa nuôi cá đấy)
  #10 (permalink)  
Cũ 24-06-2010, 20:22
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi kish1307 Xem Bài gửi
Theo em bể bác nt thì nuôi cá vàng thôi. chứ cá Rồng cũng phải bể tầm trên 1m là ít như bác đã cqchien nói, chứ nếu ko bác mãi mãi chỉ nuôi cá bột thôi. Spam tí ( còn nếu bác quyết tâm nuôi Rồng thì bác nên vào các chủ đề về cá rồng tham khảo thêm trc khi nuôi. Như em đây cũng tham khảo khá lâu rồi mà vẫn chưa nuôi cá đấy)

Cảm ơn bạn !

Hiện từ hôm qua đến h mình thả cá con vào mà con cá rồng của mình vẫn chưa thấy ăn uống gì cả. Mình thả 02 con cá con vào nhưng vẫn chưa thấy chú rồng nhà mình ăn 1 chú cá con nào cả. Hay có phải là mấy chú cá con khỏe nên chạy nhanh quá không? Có cần làm yếu mấy chú cá mồi để rồng nó bắt được cá không
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài