DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 07-06-2011, 07:31
Thành viên Hội cá Rồng Hải Phòng

Nơi cư ngụ: Hải Phòng
Cảm ơn: 2,447
Được cảm ơn 2,581 lần trong 719 bài viết
Tiện chủ đề mất điện em xin hỏi các bác tí là anh em ở miền Bắc có mùa đông lạnh. Khi mất điện thì sưởi thế nào ạ. Em gà mờ các bác chỉ bảo nhiệt tình ạ
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #12 (permalink)  
Cũ 07-06-2011, 12:29
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: B16-No 19-Định Công-Hoàng Mai-Hà Nội
Cảm ơn: 252
Được cảm ơn 752 lần trong 394 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới kimlong84 Gửi tin nhắn qua Skype™ tới kimlong84
Làm gì có khuyếch tán bọt trong nước hả các bác, sủi chỉ hoà tan oxi vào khi oánh phần bề mặt nước thui --> cách mặt nước ít thì oánh mạnh. Các bác có nhìn mấy trại nuôi tôm ko? Toàn kiểu bánh xe/chân vịt đập vào bề mặt nước đó.
  #13 (permalink)  
Cũ 07-06-2011, 14:02
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 959 lần trong 615 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi minhmoon Xem Bài gửi
Tiện chủ đề mất điện em xin hỏi các bác tí là anh em ở miền Bắc có mùa đông lạnh. Khi mất điện thì sưởi thế nào ạ. Em gà mờ các bác chỉ bảo nhiệt tình ạ
Vấn đề này nhiều topic đăng tải lắm rồi, bạn search lại là ra ngay :D.. Với lại còn lâu mới mùa đông mà :D..

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi kimlong84 Xem Bài gửi
Làm gì có khuyếch tán bọt trong nước hả các bác, sủi chỉ hoà tan oxi vào khi oánh phần bề mặt nước thui --> cách mặt nước ít thì oánh mạnh. Các bác có nhìn mấy trại nuôi tôm ko? Toàn kiểu bánh xe/chân vịt đập vào bề mặt nước đó.
Oxi hoà tan trên bề mặt nước thì đúng rồi, nhưng oxi khuếch tán trên đường sủi cũng có mà bạn, giống như nhiều chất khí khác thôi..
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới DevonMelfice vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 07-06-2011, 19:33
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: HANOI
Cảm ơn: 557
Được cảm ơn 602 lần trong 346 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi DevonMelfice Xem Bài gửi
Bác này giải thích chuẩn rồi, em chỉ bổ sung thêm tí là tác dụng của máy sủi ko phải chỉ ở chỗ giúp oxi khuếch tán trên đường từ cục sủi lên đến mặt nước, mà còn ở chỗ nó giúp mặt nước bể dao động và sẽ tăng lượng oxi hoà tan qua bề mặt nước nữa :)..
à ừ đúng rồi! khi nhúng sủi sâu thì khi bọt khí lên mặt nước nó vỡ càng khỏe mà; chỉ có điều nhúng sâu thì sủi kêu to và khi chạy bằng ắc qui thì nhanh hết điện.

Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới GioBau vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 07-06-2011, 21:07
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: TX: Đồng Xoài - Bình Phước
Cảm ơn: 3,651
Được cảm ơn 4,367 lần trong 1,591 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới QuachDinhHa
E nhất tri với ý kiến của các bác thả sủi xuống sâu thì nhanh hết pin.
E thì chế sủi như thế này các bác ạ
Loai 1 vòi công suất 3w chay bằng 2 cục pin Đại Con Ó.
Nhưng đã chế lại sử dụng bằng bình ác quy 5w của đèm pin.
Mặc dù đèn pin vẫn sử dụng bình thường và ta chỉ cần mở nắp đèn pin ra lắp ( đấu dây ) chuyển nguồn vào bình ác quy và đấu vào máy sủi thế là máy sủi hoạt động tốt
Cái cục chuyển nguồn e Ra tiêm bán đồ điên mua cục chuyển 5w xuống 3w để phù hợp vơi máy sủi.
Sử dụng 20h chưa hết điên.khi bình ác quy hết e lấy ra bỏ vào đế sạc đèn pin thế là xong.vừa sử dụng được máy sủi vừa sử dụng đựơc đèn pin

#16 (permalink)  
Cũ 14-06-2011, 19:31
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Bắc Ninh City
Cảm ơn: 11
Được cảm ơn 18 lần trong 15 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới toandkh
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi GioBau Xem Bài gửi
Em hóng hớt tí nhé:
Nguyên tắc của của cái sủi dựa trên nguyên tắc của máy nén khí (mà nó chính là máy nén khí) bởi vậy khi quả sủi nhúng sâu thì cần áp lực khí nén phải lớn hơn do vậy tốn điện hơn (ắc qui nhanh hết), tiếng ồn cũng lớn hơn. Nhưng nhúng sủi sâu thì chiều dài quãng đường đi của bọt khí trong nước sẽ lỡn => khả năng trao đổi khí giữa nước và bọt khí sẽ lớn.
Theo mình nghĩ là độ hòa tan oxy trong nước là do nước ở trên mặt, các bóng khí vỡ ra chứ đâu phải do bong bóng đi trong bể, thế nên để nông hay sâu có khác gì đâu!
  #17 (permalink)  
Cũ 14-06-2011, 22:04
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: HANOI
Cảm ơn: 557
Được cảm ơn 602 lần trong 346 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi toandkh Xem Bài gửi
Theo mình nghĩ là độ hòa tan oxy trong nước là do nước ở trên mặt, các bóng khí vỡ ra chứ đâu phải do bong bóng đi trong bể, thế nên để nông hay sâu có khác gì đâu!
Đấy là bạn nghĩ thôi!
oxy hòa tan trong nước được các con cá nó hấp thu bởi vậy trạng thái oxy hòa tan luôn nhỏ hơn trạng thái bão hòa. Bởi vậy O2 trong không khí luôn có xu hướng hòa tan tiếp vào trong nước; tốc độ hòa tan nó phụ thuộc vào nhiều yếu tố nhưng để tránh dài dòng tôi chỉ nêu ra 2 yếu tố phù hợp với chủ đề này:
1. Diện tích tiếp xúc giữa không khí và mặt nước càng lớn thì tốc độ hòa tan càng nhanh. Vì vậy sủi càng sâu thì quãng đường đi của bọt khí sẽ dài-> diện tích tiếp xúc sẽ lớn hơn (Trong bóng nó chứa ko khí mà)
2. Khi một lớp nước đã bão hòa ô xy thì oxy sẽ ko tiếp tục hòa tan vào đó nữa; bởi vậy khi bọt nước vỡ trên mặt nước hay bọt nước chuyển động từ đáy lên mặt nước đều tạo ra những lực cơ học thay đổi lớp nước bão hòa (hoặc gần bão hòa) bằng lớp nước dễ hòa tan oxy hơn.

Sửa bởi GioBau : 14-06-2011 lúc 22:23
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài