DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #21 (permalink)  
Cũ 01-03-2010, 23:44
Thành viên danh dự

Cảm ơn: 7,383
Được cảm ơn 39,619 lần trong 4,029 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Yêu đủ thứ Xem Bài gửi
Anh ơi, em đã vớt hết những thành viên ra rồi, chỉ còn 1 em HL với 1 em đuối, thay nước liên tục trong 3 ngày. Hôm nay em thay 30% nước nhưng vần ko hết đục, em đã hạn chế việc cho ăn rồi. Nhìn thấy hồ bị đục chán thật
2 ban hoanglongan và hoa ho điep đã trả lời bạn rồi đó . Trong thời điểm này, càng thay càng đục nước, vì trong khi hệ sinh thái thu gọn nhỏ t rong hồ đang cố gắng lấy lại thế quân bình, thì bạn lại thay tiếp tục thay nước liên tục .. thì lại càng xáo trộn hơn, lại cang` bị ức chế hơn .... và sẻ trở nên đục hơn .

Hảy làm như hoanglongan va hoa ho điep đã góp ý nhé .
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới moneyless vì bài viết hữu ích này:
  #22 (permalink)  
Cũ 01-03-2010, 23:50
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2,060
Được cảm ơn 1,396 lần trong 600 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 16
Trích dẫn:
Anh ơi, em đã vớt hết những thành viên ra rồi, chỉ còn 1 em HL với 1 em đuối, thay nước liên tục trong 3 ngày. Hôm nay em thay 30% nước nhưng vần ko hết đục, em đã hạn chế việc cho ăn rồi. Nhìn thấy hồ bị đục chán thật
Bạn vớt bớt cá trong bể ra như bác ML nói, vì bể của bạn đã nuôi nhiều cá quá. Sau đó thì bạn làm theo như bạn hoanglongan hướng dẩn thì mọi việc sẽ ok thui. Nhưng bạn nên nhớ, sau khi setup mọi thứ, thì bạn cũng phải chờ từ 5-7 ngày cho vi sinh phát triển,có thể sẽ lâu hơn mấy ngày nưã, đừng thấy bể vẫn còn đục thì hôm sau bạn lại tiếp tục thay nước nữa thì mình e rằng , bạn sẽ kg bao giờ thấy được cái bể cá nước trong. Sau khi bể của bạn đã được ổn định, thì bạn có thể thay 1/4 nước , 2lần 1 tuần, hoặc 1/3 mổi tuần 1 lần. Chúc bạn sớm khắc phục được vấn đề. Good luck./
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hoa ho diep vì bài viết hữu ích này:
  #23 (permalink)  
Cũ 02-03-2010, 22:39
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 42
Được cảm ơn 53 lần trong 20 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoa ho diep Xem Bài gửi
Bạn vớt bớt cá trong bể ra như bác ML nói, vì bể của bạn đã nuôi nhiều cá quá. Sau đó thì bạn làm theo như bạn hoanglongan hướng dẩn thì mọi việc sẽ ok thui. Nhưng bạn nên nhớ, sau khi setup mọi thứ, thì bạn cũng phải chờ từ 5-7 ngày cho vi sinh phát triển,có thể sẽ lâu hơn mấy ngày nưã, đừng thấy bể vẫn còn đục thì hôm sau bạn lại tiếp tục thay nước nữa thì mình e rằng , bạn sẽ kg bao giờ thấy được cái bể cá nước trong. Sau khi bể của bạn đã được ổn định, thì bạn có thể thay 1/4 nước , 2lần 1 tuần, hoặc 1/3 mổi tuần 1 lần. Chúc bạn sớm khắc phục được vấn đề. Good luck./
Mình vớt hết cá lộn xộn ra rồi, chi còn 1 em huyết và 1 em đuối, hôm wa mình thay 30% nước xong thì vẫn thấy đục, nên hôm nay mình có thay 30% nữa thì ok, trong vắt lại rồi. Mình cũng ko đụng gì vào bể lọc cũng ko bỏ men vi sinh vào nữa, ko hiểu vì sao nước lại trong lại nữa
  #24 (permalink)  
Cũ 03-03-2010, 01:13
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Mình vớt hết cá lộn xộn ra rồi, chi còn 1 em huyết và 1 em đuối, hôm wa mình thay 30% nước xong thì vẫn thấy đục, nên hôm nay mình có thay 30% nữa thì ok, trong vắt lại rồi. Mình cũng ko đụng gì vào bể lọc cũng ko bỏ men vi sinh vào nữa, ko hiểu vì sao nước lại trong lại nữa
Bởi vì hệ vi sinh ( Biological ) đã phát triển nên nước mới trong. Bây giờ bạn phải thay nước theo định kỳ, chứ nếu bạn cứ tiếp tục thay nước mổi ngày 30% , đến khi hệ vi sinh kg phát triển kịp thì nước trong bể của bạn sẽ trở đục lại thôi./
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hoa ho diep vì bài viết hữu ích này:
  #25 (permalink)  
Cũ 03-03-2010, 10:24
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Bởi vì hệ vi sinh ( Biological ) đã phát triển nên nước mới trong. Bây giờ bạn phải thay nước theo định kỳ, chứ nếu bạn cứ tiếp tục thay nước mổi ngày 30% , đến khi hệ vi sinh kg phát triển kịp thì nước trong bể của bạn sẽ trở đục lại thôi./
Ok anh, em sẽ thay nước theo định kì là 1 tuần 2 lần mỗi lần 15% nước mới. Hồ của em là 1 khối nước
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Yêu đủ thứ vì bài viết hữu ích này:
  #26 (permalink)  
Cũ 11-03-2010, 10:32
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Em vẫn thay nước theo định kì 1 tuần 2 lần mỗi lần 15% vậy mà hôm qua đến giờ tự nhiên nước hồ hơi bị đục lại.Em ko đụng gì đến hộp lọc cả, chỉ hôm qua vắt 2 trái chanh vào hồ thôi. Thức ăn em chỉ cho ăn toàn tôm đông lạnh. Khoảng 3 ngày hôm nay thời tiết có thay đổi thành trời lạnh ko biết có anh hưởng đến ko ahMấy a nghiên cứu dùm em với
  #27 (permalink)  
Cũ 11-03-2010, 11:26
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 690
Được cảm ơn 566 lần trong 282 bài viết
Bạn dùng bơm lọc loại nào vậy,nếu là lọai có ống thổi bên hông máy bơm thì nguyên nhân có thể do luồng thổi của máy bơm làm xáo trộn căn bẩn ở đáy hồ cũng làm cho hồ bị đục nước.Ngoài ra bạn cũng nên hổ trợ máy lọc bằng cách dùng ống xy-phông bằng nhựa thường xuyên hút căn bẩn trong hồ giúp cho môi trường nước luôn sạch ---> ít phải thay nước liên tục không có lợi cho cá nuôi sống trong hồ.Lúc trước bạn có nói nước tự nhiên trong lại theo mình có lẽ bạn thay nước với số lượng quá nhiều nên nước mới ắt phải trong,nhưng như bạn thấy đến giờ có lẽ sẽ trở lại như lúc đầu rồi đó.Bạn nên chấp nhận vài tuần đầu nước chưa thể trong như bạn mong muốn,vì như mình đã đề cập ở trên là do hệ vi sinh chưa phát triển đũ hoàn chỉnh và phù hợp,muốn vậy thì chỉ có cách phải dùng men vi sinh để thúc đẩy nhanh quá trình này,hoặc dùng những bông lọc hoặc vật liệu lọc cũ xen kẽ với các vật liệu loc còn mới vì trong vật liệu lọc cũ đương nhiên sẽ luôn có rất nhiều vi sinh hữu ích(như kiểu cấy men vi sinh cho yaourt vậy mà).Cứ từ từ đừng nóng vội.chúc bạn thành công.Thân.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoanglongan vì bài viết hữu ích này:
  #28 (permalink)  
Cũ 11-03-2010, 13:51
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Em vẫn thay nước theo định kì 1 tuần 2 lần mỗi lần 15% vậy mà hôm qua đến giờ tự nhiên nước hồ hơi bị đục lại.Em ko đụng gì đến hộp lọc cả, chỉ hôm qua vắt 2 trái chanh vào hồ thôi. Thức ăn em chỉ cho ăn toàn tôm đông lạnh. Khoảng 3 ngày hôm nay thời tiết có thay đổi thành trời lạnh ko biết có anh hưởng đến ko ahMấy a nghiên cứu dùm em với
Trời ! nước bể đang trong, tự nhiên lại đi vắt 2 trái chanh vào làm cái gì chứ, ngồi kg rồi ngứa tay hả bạn ? Bạn thử lấy cái ly nước rôì vắt chanh vào xem như thế nào, nó có còn trong hay kg ? Nhưng kg sao đâu, có người cũng làm như vậy mà, nhưng bạn phải chờ khoảng 3 ngày sau thì nước sẽ trong lại, nhớ đừng vắt thêm chanh nữa nha, nếu muốn bổ xung thêm vitamin C, bạn có thể mua vitamin C 1000mg cho vào , nhưng nhiều quá nước cũng sẽ bị đục thôi, chứ bạn vắt chanh hoặc cam vào nước sẽ bóc mùi chua lắm. Thôi nghĩ ngơi vài hôm đi, đừng phá bể cá nữa nha. Good luck./
  #29 (permalink)  
Cũ 12-03-2010, 14:42
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Trời ! nước bể đang trong, tự nhiên lại đi vắt 2 trái chanh vào làm cái gì chứ, ngồi kg rồi ngứa tay hả bạn ? Bạn thử lấy cái ly nước rôì vắt chanh vào xem như thế nào, nó có còn trong hay kg ? Nhưng kg sao đâu, có người cũng làm như vậy mà, nhưng bạn phải chờ khoảng 3 ngày sau thì nước sẽ trong lại, nhớ đừng vắt thêm chanh nữa nha, nếu muốn bổ xung thêm vitamin C, bạn có thể mua vitamin C 1000mg cho vào , nhưng nhiều quá nước cũng sẽ bị đục thôi, chứ bạn vắt chanh hoặc cam vào nước sẽ bóc mùi chua lắm. Thôi nghĩ ngơi vài hôm đi, đừng phá bể cá nữa nha. Good luck./
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Yêu đủ thứ vì bài viết hữu ích này:
  #30 (permalink)  
Cũ 24-09-2010, 02:08
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Hà Tĩnh
Cảm ơn: 238
Được cảm ơn 358 lần trong 70 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 5
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới bdthong
Trích dẫn:
Bạn hoanglongan nói đúng lắm, mình cũng đã từng làm như vậy. Trước đây mình cũng gặp phải tình trạng như vậy, thật là bực mình khi nhìn thấy cái bể đục ngầu như nước vo gạo, tức quá mình thay luôn nước cả bể, đến ngày hôm sau thì nó cũng đục nữa. Sau cùng mình cũng làm như bạn hoanglongan nói vậy. Bây giờ bể của mình nước trong như nước đóng chai vậy./
Các pro cho hỏi, bể 1000l bị đục như trên thì thêm bao nhiêu men vi sinh là vừa ạ?
Cám ơn
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài