DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 09-12-2007, 08:46
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 5,077
Được cảm ơn 12,709 lần trong 1,720 bài viết
Nuôi và gây giống Superworm

Nuôi và gây giống Superworm

Thức ăn của Cá rồng rất đa dạng : tôm, cá mồi , trạch, thạch thùng , gián , rết , ếch, nhái .v.v nhưng chủ yếu các bạn ở thành phố thường cho ăn tôm, cá mồi , superworm . Ở đây tôi chỉ tập chung giới thiệu về con superworm vì theo tôi chúng có một số điểm hay hơn các loại thức ăn khác :
+ Nguồn thức ăn sạch, không mang nguồn bệnh : Cá mồi và tôm nếu mua không cẩn thận rất dễ mang mầm bệnh nhất cá mồi
+ Là vật chung gian để cung cấp vitamin và khoáng chất cho cá rồng : ta cho superworm ăn cà rốt để cung cấp chất carotenoids giúp hồng long lên mầu đẹp hơn , hay như ta chộn các vitamin vào cám cho superworm ăn rồi cho cá rồng cũng là một cách cung cấp vitamin cho cá rồng
+ Chủ động được nguồn thức ăn tươi sống cho cá

Thành phần dinh dưỡng của Superworm: 55% kcal chất béo,43% kcal chất đạm (protein)0.1 mg/kcal chất calcium ,1.2 mg/kcal chất phosphorus
Chắc bạn cũng thấy là thành phần dinh dưỡng của sâu superworm có hàm lượng chất đạm tương đối cao. Chất đạm là thứ dinh dưỡng quan trong nhất trong thức ăn của cá . Chất đạm sẻ là thành phần chủ yếu góp phần tạo nên dáng vóc, sự phát triển của các cơ bắp, và sự tăng trưởng về kích thước . Tuy nhiên giống sâu này rất gầu chất béo nên các bạn cần cân nhắc cho ăn vừa phải vì cho cá ăn nhiều giống sâu này, cá sẻ phát triển nhanh, nhưng độ béo phì cũng sẻ cao đấy và yêu cầu hệ thống lọc tương đối hoàn hảo mới thanh lọc kịp lượng Ammoniac mà chế độ dinh dưỡng này thải ra.
Nuôi và gây giống superworm
• Thùng nuôi Superworm :

Bốn chân thùng nuôi dc để trong bát nước xà phòng đặc để tránh kiến
Tôi dùng loại thùng 2 tầng này để nuôi Superworm thấy có mấy điểm rất hay như sau :
+ Sạch sẽ và gọn gàng
+ chống được kiến , kẻ thù nguy hiểm nhất của Superworm
+ đảm bảo duy trì được nhiệt độ : mùa lạnh đậy kín , mùa nóng thì để hở giúp thoát nhiệt
• Cách gây giống sâu superworms
Chu kỳ 1 vòng đời của giống sâu Superworm là : sâu ---> con nhộng ----> con bọ ---> giao phối và đẻ trứng --->sâu .
o Muốn kích thích chúng thành con nhộng, bạn nên có các hộp có từng ngăn nhỏ để bỏ riêng từng con sâu superworm vào, và đậy nấp lại, để trong bóng tối trong khoảng vài ngày đến 2 tuần . Tôi dùng ống nước nhựa PVC loại phi 27mm cắt thành các các đoại bằng nhau 5-7cm rồi cho Superworm, dùng 1 tấm bìa để đậy cho nhiều con cùng 1 lúc.

o Sau 2 tuần chúng sẽ thành những con ngài trắng thì thu hoạch có thể chuyển sang khay nuôi khác để tiếp tục cầm tù bọn Superworm nếu không bạn cứ để nguyên như vậy cũng được.
o Mất từ 2-3 tuần bọn nhộng sẽ biến thành con bọ đen, sau khoảng 24-48 tiếng, chúng sẻ cứng cáp, lúc này bạn có thể lấy chúng ra và chuyển vào thùng nuôi sinh sản.

o Như các bạn thấy trong thùng sinh sản tôi dùng các cành củi khô hoặc củi mục vì để bon bọ đen sẽ đẻ trứng vào khe giữa phần gỗ và vỏ cây hay các vết nức của củi mục. Thời gian đầu chúng chưa giao phối sinh sản mà chỉ hút nước từ hoa quả. Sau khoảng 2 tuần, chúng sẻ bắt đầu tụ tập giao phối và đẻ trứng . Phần lớn chúng làm chuyện truyền giống phần nhiều về đêm . Trứng sẻ rất nhỏ li ti, khó lòng mà thấy được, Trứng sẻ nở ở nhiệt độ từ 22-27 độ C. Chú ý là bon bọ đen này không ăn cám mà chỉ hút nước từ hoa quả nên các bạn cho ít cám gà thôi để tránh bị ẩm mốc do Cám gà này chỉ để dành cho bọn Superworm nhỏ khi nở ra có cái ăn mà chúng thì rất bé nên ăn cực ít .
Các chú ý khi nuôi Superworm sinh sản
o Nhiệt độ thíc hợp nhất cho Superworm phát triển và sinh sản là 22-27 độ C.
o Kẻ thù số 1 Superworm là kiến, bọn này cắn chết con bọ đen , con ngài và đặt biệt kiến rất thích ăn trứng Superworm . nên có kiến là hỏng hết. Mình phải dán 1 bể nhỏ đổ nước xà phòng rồi cho cả cái hộp vào để chống kiến
o Nước uống : Con bọ đen mà không có nước uống thì không sinh sản và chết , điều này đặt biệt quan trọng nên 2-3 ngày bạn phải thay hoa quả , nguồn cung cấp nước chính , cho chúng . Muốn chúng đẻ nhiều thì không dc quên điều này
o Bọn bọ đen không ăn cám mà chỉ ăn hoa quả .
Mong các bạn bổ xung thêm nhé
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 110 thành viên gửi lời cảm ơn tới Hieplt vì bài viết hữu ích này:
0197657769, aikido-forever, andylovealbee, aquagreen, bachbossho, BB7290, cabathet, catbui78, CAVAYXANHS, chauanh_namdinh, chilired, chu_cuoi007, civic2.0, ckcn, crazyboyhn04, Cudum, DaiKaU, damn_real, dangtruonghy, darkblue, dienthoaivasim, dinobinh, Doicodoc, DUC+BACH, duong10693, duonglv, duyhai, dzurock, genta, green, Hai Nguyen, haianh_hn1982, HB RTG Arowana.com, heinekenuoplanh, HiepBeo, Hoang Thieu Phu, hoangbon, hoanghon, jackiehuy93, junsnoke, KA CHÍM, Kenchipo, khang0904oneway, kingkong84, ledang, letuanhoanggia, linheac, lobo1098, LongVangChauc, lovebaby, LoveDragon, Lư Trung Hỏa, manhhai, maxiesnguyen, Mayrau9018, micxuy, moneyless, Mrpham158, muoivankhatmau, nbtuan, nghiaquach2007, nguoiyeunuoc, nguyenhai_hn, nguyenhieu07, nhimbeo89, NHOCCONHOCBO, nuocmatkimcuong, PhungMinhHung, pinochino, quang90, quangloc, quyle, Rồng Phương Nam, Redaro, rongvangdauhoi1, sagittariusvn, smaller, tam-trang, TapChoiCaRongtv, thanhlong68, thanhlonghai, Thăng Long, theviola, thiepvatm, tibeo, tiensonca, tieugia8D, tinhieuhn, tintin354, toản_1976, tramanhfashion, Trananhhung, trandanhbi, Trangiahuy123, tranhoainam_dvl, trungto, tuandang93, tuhoang80, tung1978, tung6112001, vjpsockcuteboy, voldemort, vpbach2768, vu.tt, vuhai_1989, xxx_luna_xxx, yeuthanhlong, Yukikawa, zerogundam, zipbo999
  #2 (permalink)  
Cũ 09-12-2007, 12:39
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 574
Được cảm ơn 1,784 lần trong 229 bài viết
Bài này tuy không mới nhưng thực thể hiện nhiều kinh nghiệm áp dụng trong điều kiện ở Việt Nam, rất bổ ích cho những thành viên mới chơi cá rồng vì Super worm là một loại thức ăn rất bổ dưỡng, đặc biệt là cho quá trình phát triển khi cá rồng còn nhỏ.
Hiện nay giá Superworm tại Việt Nam rất đắt ( khoảng 300 - 500 đồng/con ) vì vậy nếu có điều kiện, các thành viên nên áp dụng theo bài viết trên ( bắt đầu bằng sự truyền bá của Anh Moneyless, nhân đây em xin cảm ơn anh rất nhiều vì sau khi thực hiện theo bài viết của anh em đã tự cung cấp sâu cho cá nhà mình và thậm chí cả một số bạn bè ) sẽ thấy rằng nuôi và nhân giống superworm nếu nắm vững phương pháp sẽ rất đơn giản và tiện lợi.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới tung6112001 vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 14-12-2007, 19:13
Moderator

Cảm ơn: 5,238
Được cảm ơn 4,306 lần trong 1,661 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cá quả
1 bài viết rất bổ ích của anh hieplt,tiện đây em cũg xin cảm ơn bác hieplt và bác moneyless đã giúp đỡ em rất nhiều nên em mới có thể ép đẻ đc thành công lũ sâu này.
@bác hiệplt: bác ui trong đống cám của em càng ngày càng nhiều lũ rệp cám,ko biết có gây hại gì ko nhưng nhìn nó bò mà "lạnh" hết cả người :D,em đã đem cám đi phơi mà ko đuổi đc lũ này đi,xin hỏi bác có cách nào khắc phục xin chỉ cho em với,cảm ơn bác nhiều
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới cá quả vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 14-12-2007, 22:24
To be or not to be

Nơi cư ngụ: 9 dòng sông hò hẹn
Cảm ơn: 12,286
Được cảm ơn 11,583 lần trong 2,546 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 79
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới genta Gửi tin nhắn qua Skype™ tới genta
cho em hỏi tý anh ui! sao con bọ của anh màu đen còn con bọ của em màu nâu đỏ thế nhỉ???
  #5 (permalink)  
Cũ 15-12-2007, 00:20
Vàng Hay Đỏ

Cảm ơn: 3,117
Được cảm ơn 1,376 lần trong 212 bài viết
hi..hi...Con nhộng khi trở thành bọ trong khoảng thời gian ban đầu nó màu nâu đỏ và mềm Genta ơi ! khoảng 2-3 ngày sau là nó trở thành màu đen và cứng cáp hơn :)
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới green vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 15-12-2007, 09:11
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi cá quả Xem Bài gửi
1 bài viết rất bổ ích của anh hieplt,tiện đây em cũg xin cảm ơn bác hieplt và bác moneyless đã giúp đỡ em rất nhiều nên em mới có thể ép đẻ đc thành công lũ sâu này.
@bác hiệplt: bác ui trong đống cám của em càng ngày càng nhiều lũ rệp cám,ko biết có gây hại gì ko nhưng nhìn nó bò mà "lạnh" hết cả người :D,em đã đem cám đi phơi mà ko đuổi đc lũ này đi,xin hỏi bác có cách nào khắc phục xin chỉ cho em với,cảm ơn bác nhiều
Hi
tôi nghĩ là chúng không gây hại gì cho SW cả. Bạn thử làm cách này xem có dc không nhé :
+Bạn bỏ toàn bộ chỗ cám có cả SW nhỏ và rệp cám ra 1 hộp khác để vào 1 chỗ để cách ly ( cái này chỉ để tích kiệm không muốn mất bọn SW nhỏ ) . Bọn SW nhỏ này không cần cho ăn cũng không chết đâu, đợi 1 thời gian khi SW lớn ta sẽ bắt tách ra và bỏ hẳng đống cám này
+ Vệ sinh sạch ngăn sinh sản
+Thay toàn bộ cám mới trong ngăn sinh sản , nhưng cho ít thôi nhé
Hy vọng là được.
Chúc bạn thành công
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới Hieplt vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 15-12-2007, 09:29
Thành viên chủ chốt

Bổ xung carotenoids cho cá rồng

Hi
như các Bạn đã biết chất carotenoids giúp chú hồng long có mầu đỏ đẹp hơn, nên mọi người thường bổ xung carotenoids qua thức ăn. Theo tôi cách hiệu quả và rẻ nhất là cho Supperworm ăn cà rốt
Hiện nay đang vào mùa cà rốt nên củ nào cũng to và rất đỏ ( chắc là nhiều carotenoids lắm đây ) nên tôi nuôi bọn supperworm 100% bằng cà rốt, không cho ăn cám. Theo như tôi thấy chúng ăn rất hăng và vẫn phát triển bình thường. Lúc đầu tôi cứ lo là chúng sẽ lớn chậm lại do thiếu dinh dưỡng vì chỉ dc ăn carots không.
Các bạn thử cách này xem sao
Đã có 14 thành viên gửi lời cảm ơn tới Hieplt vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 15-12-2007, 10:35
Moderator

Cảm ơn: 5,238
Được cảm ơn 4,306 lần trong 1,661 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cá quả
Em cũng định làm thế mấy lần nhưng lại thôi vì lười quá,chắc mai chủ nhật đành phải chịu khó 1 chút vậy,cảm ơn anh.À anh cho em hỏi cái hộp đựng superwoms ảnh trên anh mua ở đâu thế và giá bao nhiêu ạ?cảm ơn anh,thân mến!
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới cá quả vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 15-12-2007, 11:42
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi cá quả Xem Bài gửi
Em cũng định làm thế mấy lần nhưng lại thôi vì lười quá,chắc mai chủ nhật đành phải chịu khó 1 chút vậy,cảm ơn anh.À anh cho em hỏi cái hộp đựng superwoms ảnh trên anh mua ở đâu thế và giá bao nhiêu ạ?cảm ơn anh,thân mến!
Hộp đựng này mình mua ở phố phùng hưng gần nhà bác Tienbm , đoạn bán đồ nhựa đó. nó có rất nhiều loại từ 2 đến 4 tầng . giá thì không nhớ đâu khoảng hơn 100k gì đó
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Hieplt vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 15-12-2007, 11:45
Thành viên danh dự

Cảm ơn: 7,383
Được cảm ơn 39,577 lần trong 4,029 bài viết
Xin được góp ý bổ xung thêm là các con bọ đen rất cần thức ăn có nước . Không có nước, chúng sẻ "chén" và thanh toán lẩn nhau cũng như "xơi" trứng . Và khi thiếu nước, chúng sẻ ngưng không làm chuyện truyền giống nữa .
Đã có 22 thành viên gửi lời cảm ơn tới moneyless vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài