DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 17-01-2011, 02:52
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Nơi cư ngụ: Hà Nội-Việt Nam
Cảm ơn: 4,788
Được cảm ơn 4,532 lần trong 1,250 bài viết
Phông nền cho cá rồng

Phông nền cho cá rồng

Các anh cho e hỏi là nuôi huyết để phông nền đen vậy nuôi quá bối hay hb khi đã đến size cần kick màu thì để phông nền đen có được không ạ..vì e thấy mọi người thường bảo để nền xanh vi giúp màu vàng của cá với màu xanh trở nên đẹp hơn,nhưng đấy là sự phù hợp về màu sắc..nếu e để nền đen vậy cá có lên màu được không ạ và nền đen ảnh hưởng đến cá như thế nào ạ
Mong các anh giải đáp hộ e a !
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới ga go vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 17-01-2011, 10:46
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 12 lần trong 9 bài viết
theo minh,phông đẹp nhìn bể sẽ đẹp hơn...
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hung78 vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 17-01-2011, 12:08
Thành viên danh dự

Cảm ơn: 7,383
Được cảm ơn 39,503 lần trong 4,026 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ga go Xem Bài gửi
Các anh cho e hỏi là nuôi huyết để phông nền đen vậy nuôi quá bối hay hb khi đã đến size cần kick màu thì để phông nền đen có được không ạ..vì e thấy mọi người thường bảo để nền xanh vi giúp màu vàng của cá với màu xanh trở nên đẹp hơn,nhưng đấy là sự phù hợp về màu sắc..nếu e để nền đen vậy cá có lên màu được không ạ và nền đen ảnh hưởng đến cá như thế nào ạ
Mong các anh giải đáp hộ e a !
Tựu chung mà bàn thảo thì như thế này ==== bạn cân phải biết những đặc tính tạo nên vẻ đẹp của dòng qb là gì vs hl ? Đối với HL và vóc dáng và màu sắc đỏ; QB là khả năng ăn ánh đèn (tương tự như kim cương khi đuọc ánh đèn rọi sáng và phản chiếu ngược lại ) ===> cái đẹp của qb nằm ở đó, và chính đó là đặc điểm mà tất cả các dòng cá rồng kim long khác không thể nào có, hoặc sánh bì được .
Ngoài ra cá rồng có khả năng, tuy không tuyệt đối, nhưng màu sắc trên các hàng vẩy của cá sẽ bóng hay tầy tùy theo quang cảnh và màu sắc của môi trường chúng sống, mà trong đó thì phông nền và ánh sáng sẽ đóng góp một phần quan trọng để tạo nên nhũng vẻ đẹp mà chúng ta thấy được nơi cá rồng Châu Á thuộc dòng kim long nói chung, và qb nói riêng .
Những phông nên với màu sắc đậm như xanh đâm và đen sẽ làm hàng vẩy của cá đậm nét hơn vì khả năng tiệp màu như đã đề cập bên trên của cá … khi phối hợp với ánh đèn , thì cá bạn sẽ đậm nét hơn …. Tuy nhiên mặc trái của những phông nên đâm màu như màu đen chẳng hạn ===> sẽ làm giảm đi khá nhiều sự bóng sáng, và ăn đèn của hàng vẩy dòng qb !

Tiện đây tôi cảm thấy cần nói thêm rằng lý do mà dòng kim long qb làm người thưởng ngoạn choáng ngợp khi nhìn chúng là sự bóng sáng và phản chiếu ánh đèn <=== đặc tính rất đặc biệt chỉ có qb mới có được … Bạn chơi như thế nào thì tùy, nhưng bạn hỏi thì tôi góp ý rất trung thực …

Chuyện ở đời mà, ai chơi sao, làm sao cũng được cả … vì đó là quyên tự do của cá nhân rất cần phải được tôn trọng … Vì thế trừ khi em rồng qb của bạn là một em vơi” đẳng cấp thượng phẩm, vì phông nền đen sẽ không phá được hoàn toàn … và trong trường hợp này … thì bạn hảy dùng phông nên đen … bằng không thì chẳng khác gì bạn bỏ cái sở trường mà chọn cái sở đoản của em nó …Mà …. Trong bất cứ tình huống nào … khi ta bỏ cái ưu mà chọn cái khuyết … thì tôi e … cái khiếm khuyết sẽ ngày càng tích tụ … và góp phần làm cho cá bạn bớt đẹp hơn .

Hy vọng là tôi đã trả lời được thắc mắc của bạn . Good luck !
Đã có 8 thành viên gửi lời cảm ơn tới moneyless vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 17-01-2011, 12:28
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: 749 Giải Phóng HN
Cảm ơn: 1,108
Được cảm ơn 567 lần trong 337 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cuongduy
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi moneyless Xem Bài gửi
bỏ cái sở trường mà chọn cái sở đoản bỏ cái ưu mà chọn cái khuyết …. Good luck !
Bạn đã đọc và chắc là bạn cũng đã hiểu. Dẫu rằng chơi phông nền như thế nào là tự do cửa mỗi người. Nhưng không phải đương nhiên mà những người nuôi cá rồng lâu năm rồi người ta chọn phông đen cho HL và phông Trắng, sáng cho LKQB, mà các bậc tiền bối đã có bề dày kinh nghiệm, về việc chăm sóc, nuôi dưỡng và tạo môi trường tốt nhất có thể để những con cá Rồng phát triễn những phẩm chất tốt nhất mà nó sở hữu! Những kinh nghiệm hữu ích đó trên diễn đàn này đều có cả! Hy vọng bạn sẽ góp vào DĐ này những chú cá đẹp!!!
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới cuongduy vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 17-01-2011, 13:03
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 252
Được cảm ơn 688 lần trong 269 bài viết
Tiện đây các bác cho hỏi nuôi QB nền vàng thì đáy bể dán màu gì là đẹp nhất?
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới trungvt vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 18-01-2011, 18:52
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 171 lần trong 117 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi trungvt Xem Bài gửi
Tiện đây các bác cho hỏi nuôi QB nền vàng thì đáy bể dán màu gì là đẹp nhất?
Thông thường anh em hay dán nền đáy đen nhằm tránh không kích thích cá ngó xuống - - > xệ mắt. Nhưng với đáy nền trắng sẽ làm hồ cá sáng hơn khi lên đèn ! Tùy ý thích người chơi như Bác MNL đã góp ý ở trên, bạn nhé !

Sửa bởi quocthinh05 : 21-01-2011 lúc 17:17
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới quocthinh05 vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 21-01-2011, 17:04
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: BIÊN HÒA-ĐỒNG NAI
Cảm ơn: 338
Được cảm ơn 287 lần trong 211 bài viết
Vậy Thanh Long tôi làm dán nền trắng và đèn hồng ok ko các bác
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới phamduc1979 vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 21-01-2011, 17:17
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 171 lần trong 117 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi phamduc1979 Xem Bài gửi
Vậy Thanh Long tôi làm dán nền trắng và đèn hồng ok ko các bác
Thanh long vốn dĩ không có sắc màu hồng, bạn dùng đèn hồng sẽ không làm nổi bật em nó. Theo mình, bạn nên dùng phông xanh da trời, đánh đèn trắng + ít ánh xanh biển sẽ OK hơn bạn ạ ! Hy vọng bạn ưng ý ! ! !
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới quocthinh05 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài