DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 17-11-2008, 22:01
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 326
Được cảm ơn 111 lần trong 87 bài viết
Thay nước bằng nước máy !!!

Thay nước bằng nước máy !!!

Cho em hỏi tý, nếu em thay nước hồ cá ngân long bằng nước máy mà nhà em ko có điều kiện để trữ qua đêm (thay trực tiếp vào hố) thì mình nên xử lý như thế nào ạ. Cãm ơn các bác đã xem tin và trả lời. Thân chào
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 17-11-2008, 23:06
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 58
Được cảm ơn 252 lần trong 159 bài viết
theo mình thì bạn không nên làm vậy, sẽ rất dễ gây sốc nước với cá và dẫn đến nhiều yếu tố bất thường sảy ra, có thể tử vong nếu nguồn nước không thích ứng với cá. Bạn nên tìm hiểu kỹ về việc này, có rất nhiều bài của các anh em trên diễn đàn nói về việc thay nước cũng như nguồn nước và cách xử lý trước khi cho nước mới vào
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới dungtpa vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 17-11-2008, 23:06
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 375
Được cảm ơn 86 lần trong 46 bài viết
em thì hay cho nước ra xô,mới đầu thấy có mùi thuốc sát trùng kinh lắm,xong rồi vắt 1 quả chanh vào,khuấy lên thì thấy hết mùi rồi cho vô bể thôi,em cũng nuôi ngân long mà.
  #4 (permalink)  
Cũ 17-11-2008, 23:18
Thành viên danh dự

Cảm ơn: 7,383
Được cảm ơn 39,544 lần trong 4,029 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Silver_Rose Xem Bài gửi
Cho em hỏi tý, nếu em thay nước hồ cá ngân long bằng nước máy mà nhà em ko có điều kiện để trữ qua đêm (thay trực tiếp vào hố) thì mình nên xử lý như thế nào ạ. Cãm ơn các bác đã xem tin và trả lời. Thân chào
Cách an toàn nhất là khử chlorine/chloramine đã được pha trong nguồn nước từ bộ thuỷ cục địa phương trước khi nguồn nước mới được cho vào hồ . Nhung vi hoàn cảnh====> 2 cách:

1. Tuy nhiên theo bạn thông tin, vì không có khả năng trử nước, thì cách mà bạn có thể làm là hảy tập cho cá quen dần với nước có chlorine/chloramine . Lúc đầu chỉ nên thay khoảng 5-10%, và tránh xịt trực tiếp vào cơ thể cá . Sau vài lần thay nước trực tiếp như thế, bạn có thể tăng dần lượng nước mới được thay dần dần lên trong các lần sau . Đó là cách mà bạn có thể áp dụng, nếu bạn không thuốc khử chlorine/chloramine hay không muốn dùng nó .

2. Tuỳ theo các loại dung dịch khử , nhưng hầu hết các loại nước dung dịch khử chlorine/chloramine có khả năng khử 2 chất hoá học này ngay tức khắc, vì thế, khi thay nước, bạn có thể tính trước liều lượng phải được dùng để khử nước mới là bao nhiêu , và cho vao` trước, sau đo' thì bơm nguồn nước mới vào . Tốc độ xả nước , hoà lẩn với thể tích cần thiết để khử chlorine/chloramine sẻ vì thế hoà tan, vô hiệu hoá và an toàn cho cá .

Tôi nhấn mạnh là khử nguồn nước mới trước khi cho vào hồ cá rồng là phương pháp an toàn và tốt nhất . Good luck to ya !
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới moneyless vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 17-11-2008, 23:39
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 4,943
Được cảm ơn 1,295 lần trong 258 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi manhthang2610 Xem Bài gửi
em thì hay cho nước ra xô,mới đầu thấy có mùi thuốc sát trùng kinh lắm,xong rồi vắt 1 quả chanh vào,khuấy lên thì thấy hết mùi rồi cho vô bể thôi,em cũng nuôi ngân long mà.
Cách làm như vậy cũng có mặt không tốt. Bạn vắt 1 quả chanh vào xô nước như vậy độ PH sẽ giảm rất nhanh. Nước trong bể của bạn và nước thay mới sẽ có sự chênh lệch PH đáng kể. Nếu bể của bạn nhỏ thì mức độ nguy hiểm sẽ càng lớn. Độ PH thay đổi đột ngột là không tốt cho cá một chút nào. Nên thay bằng nước đã được phơi qua 24h mới đảm bảo. Còn nếu muốn thay trực tiếp bằng nước máy, bạn nên làm hệ thống thay nước tự động kiểu nhỏ giọt như truyền huyết thanh. Bể lọc cần khoan một đường thoát tràn ra ngoài.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới Minhpm vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 18-11-2008, 05:35
phu son
Guest

Hiện tại thì mình thay nước máy trực tiếp vào hồ , hằng ngày thay 10% bằng cách dùng ống nhựa loại nhỏ cỡ ngón tay út cho nước chảy vào ngăn lọc trên với tốc độ vừa phải , bạn an tâm em cá nhà bạn sẽ quen dần thôi và bạn nên tránh tình trạng lúc thay nhiều - lúc thay ít , tăng dần về sau khi cá đã lớn và vệ sinh hồ khoảng 20% là an toàn , hiện tại mình không có bất cứ dụng cụ nào canh đo cho nguồn nước cả vì không có xiền

Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 18-11-2008, 08:49
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 26 lần trong 10 bài viết
Tôi cũng sử dụng nước máy chảy trực tiếp vào hồ và tôi thấy nếu thay khỏang 30% nước trở lại thì không vấn đề gì nếu trên thì thường tôi cho vào một ít thuốc khử Clo nhưng chỉ cho vào khi thấy cá có hiện tượng thở gấp còn không thì thôi .Tôi nghĩ như anh Moneyless nói nếu tập cho cá ngay từ nhỏ thì cá sẽ quen dấn chẳng sao cả ,vì nhà thành phố thì muốn trữ nước qua đêm quả là điều rất khó .
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới hanhsx vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 18-11-2008, 14:12
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 590
Được cảm ơn 1,297 lần trong 702 bài viết
Tôi cũng thay nước trực tiếp-Như PhuSon nói đó-Thay = đuờng ống nhỏ phi 10 hoặc 12 thôi-Cho nước chảy từ tù-Lúc đó có thể bật sủi nấc to cho nước mới và cũ nhanh hoà tan với nhau-Giảm bớt chênh lêạch chất lượng nước mới và cũ-Hoawjc trước khi thay thì lấy sẵn 1 xô nước vắt 1 quả cam vào đó-Khi thay nước gần đủ thì lấy cái cốc nhỏ múc nước đã vắt cam vào-Như thees vừa làm nuóc bớt độc và bổ sung them Vitamin C cho cá....
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Harmonie vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 18-11-2008, 22:05
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 326
Được cảm ơn 111 lần trong 87 bài viết
Nói thật là em rất vui khi được các anh em trên diễn đàn hướng dẫn tận tình như thế, em, em sẽ tập cho cá việc thay nước trục tiếp vào hồ với lượng chãy vào nhỏ nhỏ để tránh cá bị shock và thay khoãng 20% trong 3 ngày.
xin chân thành cảm ơn tất cả các bác đã xem tin.Chúc sức khoẻ.
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài