DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > KINH NGHIỆM, KIẾN THỨC NUÔI CÁ RỒNG

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #81 (permalink)  
Cũ 21-03-2011, 13:20
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Nơi cư ngụ: Linh Đàm - Hà Nội
Cảm ơn: 1,363
Được cảm ơn 5,012 lần trong 1,537 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới thanhlekd Gửi tin nhắn qua Skype™ tới thanhlekd
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi moneyless Xem Bài gửi
Trong mục đích đi tìm giải pháp mà hầu hết các người chơi và đam mê cá rồng có thể chấp nhận được qua việc nuôi chung cá rồng, chúng ta đã quá quan tâm đến sự "MONG MUỐN" của chúng ta và tạm quên đi cái "BẢN TÍNH" trời sinh của cá rồng . Cá rồng là giống cá territorial fish, là loài sẻ bảo vệ lảnh thuỷ của chúng, tương tự như con cọp đực, và con sư tử đực trên cạn vậy . Các con sinh vật thuộc giống đực này, vì thiên bẩm sẻ tìm cách triệt tiêu đối phương, và chỉ có thể sống hoà thuận trong 2 điều kiện :

1. Chung bầy, với số nhiều, như trong thiên nhiên, hoặc trong các ao cá rồng như trại cá đã , đang và sẻ tiếp tục làm .

2. Khi đã có đích thực một cặp trống và mái, và đã thật sự chấp nhận tín hiệu "xây tổ ấm" vơi nhau, và tôi nhấn mạnh khi chúng ở tuổi trưởng thành, có nghĩa là khi chúng đã đạt được số tuổi 4 hay 5 tuổi trở lên ... hoặc 3 năm cho một số loại cá rồng có sự dậy thì sớm và nhanh hơn như dòng thanh long . Hoàn toàn không hề có việc hai con cá rồng bỏ chung với nhau, và được vài ngày, vài tuần, thì ta có thể nghĩ đó là một cặp được, nhất là khi tuyến sinh dục, và các cơ quan sinh sản là noản trứng, và dịch hoàn của cá mái và trống chưa phát triển .

2 điểm trên là điều vô cùng căn bản và quan trọng, mà vì đôi lúc mong nuôi chúng quá, chúng ta quên đi cái cá tính thiên bẩm và bản năng mà mẹ thiên nhiên đã tạo ra chúng ===> một khi chúng ta ép chúng vào trong một môi trường nhân tạo của bể kính, mà cả 2 con cá rồng không có một sự chọn lưa, vì người chơi đã tự chọn cho chúng ... thì bản năng tự nhiên của chúng sẻ trổi dậy, và chúng sẻ choảng nhau , và choảng nhau cho đến khi có sự phục tùng .

Cá rồng cũng giống như các sinh vật khác, ... có những con hung dữ và ngược lại . Không phải con quá bối nào cũng dữ, hay con thanh long nào cũng hiền .... vì thế chúng ta không thể nói rằng tôi nuôi được 2 hay 3 con cá rồng chung với nhau, với các chủng loại cá rồng khác nhau .. thì anh, bạn , hay tôi củng sẻ nuôi được , vì mổi con cá rồng la `mổi cá tính khác nhau, và môi trường sống, kích thước, phẩm chất nước, cách thiết kế v.v... hoàn toàn khác nhau, mà không phải bể hồ nào cũng như nhau ....

Trong thú chơi này, khi nào bị phân vân, tôi xin góp ý với các bạn một điều, là hảy đặt chúng ta vào "lăng kính" của CÁ RỒNG, chứ đừng là lăng kính của chúng ta ... Chỉ khi nào làm thế, và hiểu được như thế , thì cơ may thành công trong các việc chúng ta muốn làm trong thú chơi sẻ có khả năng thành công hơn.

Các bạn ép hai con cá rồng vào trong môi trường chật hẹp, đi ngược lại cái cá tính thiên bẩm của chúng là bảo vệ lảnh thuỷ, thì thử hỏi làm sao chúng không choảng nhau cho được . Trong tại diển đàn này, và trong các giai thoại chơi cá rồng của thế giới đã có nhiều giai thoại và hậu quả đến buồn cười ra đến nước mắt ===> cá rồng không choảng nhau ngay hiện tại, không có nghĩa là sẻ sinh sống hoà thuận với nhau hay với các loài cá khác cùng sinh sống . Quá khứ, bằng chứng đã cho thấy như thế, nếu đi ngược lại với thiên nhiên, thì hậu quả luôn là những gì không như ý !

Các bạn hảy hiểu tâm tính, và cách sinh hoạt của một giống loại nào đó, mà trong trường hợp này là cá rồng ..., trước khi đặt ép chúng vào các môi trường sống mà chắc chắn sẻ có những bất lợi .

Với các bạn muốn chơi hồ cộng đồng , tôi có lời góp ý như sau :

1. Hồ cồng đồng của cá rồng sẻ không bao giờ sẻ có những con cá đẹp, hoàn hảo về vây, kỳ, phướng và đuôi cả . Muốn có một con cá rồng hoàn hoả về các phương diện đó, hảy nuôi riêng hoàn toàn ! Bể hồ cộng đồng có những điều lý thú của chúng như thấy được chúng sinh sống trong một bầy, quần thể, và sinh hoạt chung với nhau như thế nào . Chỉ khi nuôi chung, thì cá tính và sự sinh hoạt của cá rồng mới tỏ lộ ra hoàn toàn . Những gì học hỏi, rút tỉa được từ cá rồng, tôi hoàn toàn học hỏi nơi chơi bể cộng động . Nuôi riêng, bạn sẻ rút tỉa rất ít kinh nghiệm ..nhưng mặt trái của nó là sẻ không bao giờ có những con lành lặn ...

2. Các bạn muốn nuôi cá rồng cộng đồng , và có nhiều cơ may thành công, hảy nuôi khi chúng ở kích thước lớn . Sư rủi ro và thậm chí thất thoát sẻ đến từ những trường hợp ép buộc những con cá rồng nhi đồng chung sống với nhau . Dĩ nhiên khi cá lớn tung đòn, thì sẻ nặng ký hơn, nhưng đổi lại cá rồng khi đã lớn, trên 45cm trở lên sẻ đầm tính và biết cách chống đỡ/vượt thoát chứ không theo kiểu "cá non háu đá" như các con cá rồng nhi đồng .

Các bạn có bao giờ biết những thất thoát vê sự gượng ép nuôi chung cá rồng, mà không hiểu tâm tính của cá rồng đã đưa đến những hậu quả không hay không? Có mấy ai dám và có can đảm nói lên những thất bại, khiếm khuyết của mình khi làm cá rồng chết vì sự gượng ép không đúng cách này, và nó đã xảy ra, và xảy ra rất nhiều . Các bạn là người chủ của thú chơi, chơi theo phương pháp nào thì tuỳ hỷ, nhưng hảy thông hiểu về cá tính của cá rồng, và những gì là thien bâm, và hảy nhìn mọi sự việc qua "lăng kính" của cá rồng, chứ đừng nhìn qua "lăng kinh" của chúng ta ... Các bạn sẻ có nhiều cơ may thành công hơn đấy, và dĩ nhiên tôi chúc mọi người đều thành công ! Mong lắm thay.

Happy Arowanaing ! Long live the hobby !
Em vẫn thắc mắc là muốn nuôi cộng đồng thì cơ may thành công: "Các bạn muốn nuôi cá rồng cộng đồng , và có nhiều cơ may thành công, hảy nuôi khi chúng ở kích thước lớn . Sư rủi ro và thậm chí thất thoát sẻ đến từ những trường hợp ép buộc những con cá rồng nhi đồng chung sống với nhau ."
Cũng có một số thông tin là nên chọn những chú Rồng nhi đồng cùng đàn khi còn nhỏ. Vậy như thế nào là tiêu chí chuẩn nhỉ:
1. Nuôi cộng đồng từ bé? Cùng đàn ( Cái này sẽ khó cho những ai thích nuôi cộng đồng nhưng khác chủng loại)
2. Nuôi cộng đồng khi trưởng thành?
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới thanhlekd vì bài viết hữu ích này:
  #82 (permalink)  
Cũ 20-05-2011, 14:54
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: High Back Gold
Cảm ơn: 919
Được cảm ơn 1,280 lần trong 528 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới SH7777
bể e 2m x 70cm x 80 cm gồm có 1 e HB hơn 45cm + 4 hổ bắc 18cm + 1 đuối 15cm
nay e định giải tán bầy hổ thay vào đó là 1 e NL cho đủ cặp Vàng - Bạc
vì hổ bắc toàn ăn no rồi núp ko ah .
cho e hỏi nếu như vậy thì nên chọn e NL khoảng bao nhiêu cm là ổn (e HB vẫn là "chủ tọa" của bể ) .thanks

Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới SH7777 vì bài viết hữu ích này:
  #83 (permalink)  
Cũ 21-05-2011, 13:37
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 555
Được cảm ơn 1,241 lần trong 665 bài viết
Bạn nên mua NL size từ 50 trở lên! Trước mình cũng nuôi HB 50 với hai NL 60. Rất hòa thuận.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới Small man vì bài viết hữu ích này:
  #84 (permalink)  
Cũ 22-05-2011, 15:14
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 41 lần trong 19 bài viết
Ngân Long hiền hơn mấy em rồng khác nên nuôi chung với mấy em rồng khác hầu như không có vấn đề gì, lựa em size khoảng 30-40 nuôi chung với em HB size 45 là ổn.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới subasa vì bài viết hữu ích này:
  #85 (permalink)  
Cũ 05-08-2011, 10:19
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 72
Được cảm ơn 22 lần trong 18 bài viết
Bài viết tuyệt vời cho người muốn nuôi cộng đồng,thanks a lot
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới ocean258 vì bài viết hữu ích này:
  #86 (permalink)  
Cũ 12-08-2011, 20:47
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 33
Được cảm ơn 55 lần trong 19 bài viết
rất đúng, em cũng quan sát được điều này
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới minhkn09 vì bài viết hữu ích này:
  #87 (permalink)  
Cũ 21-09-2011, 11:56
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 89
Được cảm ơn 56 lần trong 41 bài viết
thanks mấy bác, bài viết rất hay, hihi
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới gỗ lũa quý vì bài viết hữu ích này:
  #88 (permalink)  
Cũ 06-11-2011, 13:31
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 859
Được cảm ơn 1,308 lần trong 455 bài viết
Mình cũng đang muốn ghép 2 em HB và HL ở chung 1 bể, nhưng thả được 2 ngày thì xót ruột nên phải ngăn ra luôn, 2 con đánh nhau như cá chọi cả ngày. mà ngăn bể ra rồi nhìn xấu ko tả nổi
link Hai con chọi nhà ...iem
Quyết tâm vào tìm hiểu kinh nghiệm anh em chia sẻ.Đọc hết 9 trang rồi đúc kết lại là:
Muốn có 1 em rồng đẹp thì ko nên nuôi cộng đồng. Muốn có cộng đồng thì ko có rồng đẹp
Bác nào có kinh nhiệm nữa thì chia sẻ thêm với anh em nhé.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới sugoku vì bài viết hữu ích này:
  #89 (permalink)  
Cũ 28-12-2011, 08:53
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 35
Được cảm ơn 73 lần trong 46 bài viết
caubechoiboi đúng là chơi thật, đọc bài anh MNL viết thấy việc nuôi 3 con chung là quá ít, dễ táng nhau
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tuannd vì bài viết hữu ích này:
  #90 (permalink)  
Cũ 19-02-2012, 16:18
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,315
Được cảm ơn 2,338 lần trong 895 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới thienhagiatao2007
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi sugoku Xem Bài gửi
Mình cũng đang muốn ghép 2 em HB và HL ở chung 1 bể, nhưng thả được 2 ngày thì xót ruột nên phải ngăn ra luôn, 2 con đánh nhau như cá chọi cả ngày. mà ngăn bể ra rồi nhìn xấu ko tả nổi
link Hai con chọi nhà ...iem
Quyết tâm vào tìm hiểu kinh nghiệm anh em chia sẻ.Đọc hết 9 trang rồi đúc kết lại là:
Muốn có 1 em rồng đẹp thì ko nên nuôi cộng đồng. Muốn có cộng đồng thì ko có rồng đẹp
Bác nào có kinh nhiệm nữa thì chia sẻ thêm với anh em nhé.
mình thì nuôi Thanh Long với Hb, từ nhỏ ngăn hồ ra cho chúng nhìn mặt nhau cho quen, sau 1 thời gian thì mới thả chung, 2 em thân thiện lắm, "vuốt ve" nhau suốt ngày, đến nỗi em Hb bị tróc mất mấy cái vảy làm em lại phải ngăn hồ lại rồi. phải chờ mua hồ mới. rốt cuộc vần ko nuôi chung 2 em đc.
hay em mua thêm 2 em Ngân với KLU thả vào cho đông vui, ko biết đc ko nữa
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới thienhagiatao2007 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài