DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỂ, BỘ LỌC VÀ QUẢN LÝ NƯỚC CHO CÁ RỒNG

Loading
arowana

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 27-04-2009, 15:52
Desert
Guest

Bản thiết kế hồ cá 2.15m

Bản thiết kế hồ cá 2.15m

Tôi đã tìm được người làm hồ cá rồi, giá cũng rất tốt. Xin các bác ai có bản thiết kế hồ cá kích thước lớn thì cho tôi 1 bản để đưa người ta làm. Cảm ơn nhiều.
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 27-04-2009, 16:10
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,571
Được cảm ơn 857 lần trong 448 bài viết
Em cũng đang định làm bể cá 170x68x73 cùng với bể lọc dưới! Các bác có thiết kế nào cho em xin với!
Cảm ơn các bác nhiều!
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới Cá cảnh VN vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 27-04-2009, 19:05
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 989
Được cảm ơn 1,538 lần trong 593 bài viết
hãy tìm những bài của anh haips, đặc biệt bài hộp lọc vừa hút mặt + đáy. mình làm theo thiết kết đó, và hòan tòan ưng ý
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới khangpham vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 27-04-2009, 19:47
Desert
Guest

Cho cái link đi bác.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 27-04-2009, 19:50
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 709
Được cảm ơn 298 lần trong 90 bài viết
Đúng vậy, mình thấy mô hình thiết kế của haips rất hợp lý và hoạt động hiệu quả. Theo tôi haips nên lập 1 topic riêng về mô hình thiết kế của các loại bể cho từng kích cỡ để làm tài liệu cho a/e tham khảo
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới quangkbbp vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 27-04-2009, 20:45
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 18,488
Được cảm ơn 31,500 lần trong 5,570 bài viết
Bạn desert có hỏi trong PM, nhân tiện có chủ đề tôi trả lời luôn ở đây để các bros khác cùng tham khảo nha:

http://www.arowana.com.vn/forum/f11/...rong-1006.html

Hình vẽ 3D trên chỉ có 1 lớp giằng, lớp thứ 2 bạn nhìn thấy là mực nước trong bể và bóng của lớp giằng soi xuống mặt nước. Đây là mô hình thiết kế, khi làm thật tôi không dùng vách chéo và khoan 1 lỗ và bắt ống 90mm cách 2 thành góc bể 11cm (22cm nếu tính phủ bì ra cạnh bên ngoài của ống PVC). Đường nước bơm lên và đường hút đáy xưống chạy trong lòng ống 90mm này. Tôi đã upload tất cả các hình vẽ chi tiết nhất khi thiết kế bể. Bạn đọc lại các bài viết về về làm bể, chú ý tới các tiểu tiết như cắt lỗ góc ở cả 4 góc của giằng trên để đi ống...

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi quangkbbp Xem Bài gửi
Đúng vậy, mình thấy mô hình thiết kế của haips rất hợp lý và hoạt động hiệu quả. Theo tôi haips nên lập 1 topic riêng về mô hình thiết kế của các loại bể cho từng kích cỡ để làm tài liệu cho a/e tham khảo
Cảm ơn bro quangkbbp đã tín nhiệm, khi chia bể ra làm các kích thước ở các ngưỡng: 1.5m, 1.8m, 2.1m, 3m, 4m yêu cầu rất khác nhau:

- Với bể dưới 1.8m, mô hình all-in-one (kết hợp hút mặt, hút đáy, dùng 1 bơm) có thể phần nào áp dụng được;
- Với bể từ bể 1.8m trở lên nên dùng tách biệt các chức năng hút mặt, hút đáy.
- Bể trên 2m cần có tính toán kỹ để có thể tạo luồng để hút sạch cặn bẩn đáy và váng bề mặt.
- Để chủ cá không thành... khổ chủ nên chú ý tới hệ thống thay nước tự động và hệ thống lọc cơ học dễ thao tác!

Nói chung, với bất cứ kích thước nào, nên làm bể lọc tràn dưới (sump tank) càng to càng tốt. Các phương án hút mặt và đáy đều có trên diễn đàn. Chỉ cần hỏi google ở đầu trang với các từ khóa phù hợp là có thể thấy ngay. Sẽ không có mô hình hay, đẹp, tốt, tiết kiệm và tiện dụng tuyệt đối vì bất cứ mô hình nào cũng có điểm hay và điểm bất lợi, phù hợp với hoàn cảnh này mà không phù hợp với hoàn cảnh khác. Quan trọng là các bros ứng dụng các cách thức lọc khác nhau chia sẻ kinh nghiệm để người đi sau học hỏi và không phải trả giá.
Đã có 13 thành viên gửi lời cảm ơn tới haips vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 27-04-2009, 22:17
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 158
Được cảm ơn 322 lần trong 107 bài viết
Tôi xin post hình ảnh vài hồ cá rồng đẹp mà tôi đã sưu tầm từ diễn đàn để pro tham khảo.

Đã có 21 thành viên gửi lời cảm ơn tới Sinbad vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 28-04-2009, 08:53

Cảm ơn: 5,842
Được cảm ơn 8,263 lần trong 1,905 bài viết
Bạn làm hồ dài 2m15, nhưng còn chiều sâu thì bạn có thể để được bao nhiêu? chiều cao bao nhiêu? Nếu có thể bạn làm sâu >=81, cao >90, mực nước để >=80. Bạn làm lọc tràn dưới thì có thể khoan đáy hoặc khoan thành để hút mặt và hút đáy. Nếu khoan thành thì nên khoan sát thành bên hồi ở phía gần mặt trước, và bạn nên nghiên cứu chỉ cần khoan 1 lỗ phi >42 để hút mặt và trong đó lắp thêm 1 đường phi 21 xuống đáy để hút đáy, còn không thì khoan 2 lỗ 1 hút đáy 1 hút mặt. Việc khoan ngay phía mặt kính trước và không phải ở phía sau là vì thẩm mĩ hơn. Khi nào làm bể xong ốp gỗ lúc đó sẽ không còn nhìn thấy đường ống gì trong bể nữa cả.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới aiki vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 28-04-2009, 09:18
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,571
Được cảm ơn 857 lần trong 448 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi aiki Xem Bài gửi
Bạn làm hồ dài 2m15, nhưng còn chiều sâu thì bạn có thể để được bao nhiêu? chiều cao bao nhiêu? Nếu có thể bạn làm sâu >=81, cao >90, mực nước để >=80. Bạn làm lọc tràn dưới thì có thể khoan đáy hoặc khoan thành để hút mặt và hút đáy. Nếu khoan thành thì nên khoan sát thành bên hồi ở phía gần mặt trước, và bạn nên nghiên cứu chỉ cần khoan 1 lỗ phi >42 để hút mặt và trong đó lắp thêm 1 đường phi 21 xuống đáy để hút đáy, còn không thì khoan 2 lỗ 1 hút đáy 1 hút mặt. Việc khoan ngay phía mặt kính trước và không phải ở phía sau là vì thẩm mĩ hơn. Khi nào làm bể xong ốp gỗ lúc đó sẽ không còn nhìn thấy đường ống gì trong bể nữa cả.
Em thấy việc bố trí ống đi bên 1 đầu hồi thì cũng hợp lý và dễ bố trí ống hơn! Nhưng cái em chưa rõ (vì em chưa có kinh nghiệm làm) là nếu bể em để ở phòng khách, 2 bên đầu hồi của bể sẽ trống trải, thì việc bố trí ống bên đầu hồi thì không biết phần ống nhìn thấy đó có làm mất thẩm mỹ hay không? Em cũng định bố trí ống đi sau bể, nhưng điều này sẽ làm vách tường và vách sau của bể cá cách nhau tầm 15cm do việc đi ống sau bể! Việc vách bể cá không được đặt sát tường thì em nghĩ nó cũng thiếu thẩm mỹ!
Do em chưa có kinh nghiệm về việc bố trí các bể cá, nên có nhiều buâng khuâng tí, em mong sao học hỏi từ các đàn anh đi trước để việc trả "học phí" cho việc thực hiện bể cá của mình không quá cao!
Mong các bác tư vấn góp ý giúp em!
  #10 (permalink)  
Cũ 28-04-2009, 09:41

Cảm ơn: 5,842
Được cảm ơn 8,263 lần trong 1,905 bài viết
Thế nên mới cần ốp gỗ cho thẩm mỹ.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới aiki vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ