DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỂ, BỘ LỌC VÀ QUẢN LÝ NƯỚC CHO CÁ RỒNG

Loading
arowana

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 12-01-2009, 00:15
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 698
Được cảm ơn 521 lần trong 187 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 91
Bằng cách nào để chùi sạch keo???

Bằng cách nào để chùi sạch keo???

Tình hình là tôi chuẩn bị thay đổi phong nền, nhưng khi tháo gỡ phong nền cũ ra thì còn dính lại keo rất khó chùi sạch, tôi đã dùng cồn 90 độ để lau chùi nhưng rất khó khăn, mấy bro có cách nào hay xin chia sẽ dùm, cám ơn!!!
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 12-01-2009, 00:44
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 106
Được cảm ơn 73 lần trong 43 bài viết
Mình từng dùng dầu hoả để lau cho keo thấm dầu, sau đó lấy dao cạo râu, hoặc dao dọc giấy cạo hết lớp keo đi. Xong dùng dầu lau lại. Thấy cũng OK lắm! Mình không biết có loại nào tốt hơn không, nhưng mình chắc chắn là hơn cồn như bạn dùng. Kinh nghiệm bản thân
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Hai_Trang vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 12-01-2009, 00:49
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: __Stamford Bridge Stadium__
Cảm ơn: 1,044
Được cảm ơn 1,779 lần trong 629 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Chelsea fc
Dán phông nền ?

Vậy là bạn sử dụng đề can đúng không ? Keo của đề can thì rất đơn giản để tẩy sạch .
  1. Mua lọ nước rửa kính về , xịt lên những chỗ dính keo và chờ 1 lát sau đó lấy rẻ khô lau sạch đi ( Đây là cách tôi đã làm khi dán lại phông nền đợt vừa rồi . Rất sạch ) .
  2. Dùng xăng , dầu hoả ... thấm vào 1 cái rẻ rồi vắt vào những chỗ dính keo , chờ 1 lát rồi lấy rẻ sạch lau ( Cách này áp dụng cho cả trường hợp keo đã khô ) .
  3. Dùng nước xà phòng thấm vào rẻ và lau đều ( mạnh tay ) trên mặt kính tới khi sạch thì thôi ( cách này chỉ áp dụng cho trường hợp đề can dán 1 thời gian chưa lâu ) .
Trên đó là 3 cách cơ bản mà tôi sẽ áp dụng cho trường hợp này . Tôi ưu tiên cách 1 ......

Chúc bạn thành công !!!
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới Chelsea fc vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 12-01-2009, 01:08
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 432
Được cảm ơn 197 lần trong 129 bài viết
anh có thể dùng lưỡi lam để cạo,em nghĩ sẽ sạch thôi
  #5 (permalink)  
Cũ 12-01-2009, 08:17
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 5,871
Được cảm ơn 9,107 lần trong 2,665 bài viết
đúng như mấy bro nói, điều đầu tiên là bác nên mua xăng về, thoa lên hết bề mặt cần làm sạch sau đó bác nên dùng 1 miếng card cứng( giống như cái thẻ visa hay cái thẻ sim điện thoại của bác ý), cào cho tróc hết các lớp gồ lên, nhất định nó sẽ ko được sạch bóng đâu và 1 lớp keo mỏng vẫn còn bám lại, lại tiếp tục thoa xăng lên rùi sau đó dùng lưỡi lam để cạo 1 lần nữa cho sạch sẽ, công việc này rất lâu nên bác chịu khó kiên nhẫn tý.
Đương nhiên là bác cũng phải thay phong nền mới nên e nghĩ bác nên ra cái tiệm dán decal (chỗ mà mấy bác hay đi dán keo xe đó), bác mún thay đổi phong nền màu gì thì kêu người ta cắt cho rùi sau đó nhờ 1 người thợ theo về nhà để dán phong nền cho bác sẵn tiện nhờ người ta cạo cho luôn. đương nhiên việc dán phong nền và cạo keo họ làm rất ư là chuyên nghiệp, sau khi làm xong bác thể boa cho họ vài chục ngàn là ok thôi. với những kích thước hồ wa lớn thì chắc chắn bác ko thể nào dán được phong nền thế nên e nghĩ 1 công đôi việc. vài lời góp ý cùng bác
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới x.Back vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 12-01-2009, 20:34
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,481
Được cảm ơn 484 lần trong 156 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới tuanhoang
tẩy keo đơn giản lắm bạn ạ.Bạn ra CH nhà mình bán cho 100% hết sạch.Ko hết xin hoàn lại tiền gấp đôi.CH nhà mình tại 61b hàng quạt-hn.Hiện tại CH hang nhà mình đang bán SP này và chuyên bán cho các dán nilon khi cần tẩy keo.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tuanhoang vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 13-01-2009, 00:00
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tuanhoang Xem Bài gửi
tẩy keo đơn giản lắm bạn ạ.Bạn ra CH nhà mình bán cho 100% hết sạch.Ko hết xin hoàn lại tiền gấp đôi.CH nhà mình tại 61b hàng quạt-hn.Hiện tại CH hang nhà mình đang bán SP này và chuyên bán cho các dán nilon khi cần tẩy keo.
Thank! mình ở SG bạn ơi, nhưng bạn có thể cho mình biết tên sản phẩm đó được khg? hay chụp cho 1 tấm ảnh SP đó đi bạn. Sp đó ở SG có bán khg? Thân!!!
  #8 (permalink)  
Cũ 13-01-2009, 09:13
Thành viên chủ chốt

tiện đây cho e hỏi là bác định đổi phong nền gì?
  #9 (permalink)  
Cũ 13-01-2009, 12:27
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi x.Back Xem Bài gửi
tiện đây cho e hỏi là bác định đổi phong nền gì?
Mình tận dụng hồ cũ bạn à, chưa có thời gian setup hồ mới, mình xài phong màu xanh. thân!!!
  #10 (permalink)  
Cũ 13-01-2009, 13:07
Thành viên chủ chốt

ok, e xin góp thêm 1 ý này, e cũng ko chắc là decal màu xanh có bị ko, chứ với decal màu đen bi giờ, chất keo bên trong ko được chuẩn, bằng chứng là khi a lột keo ra nó ko tróc lớp keo ra đấy và thêm nữa là khi dán phong mới đối với decal đen vẫn nhìn thấy những vệt trắng, bóng, hiện ra, trông rất kỳ, vì thế trước khi dán a nên mua 1 bình sơm tiệp với màu của phông mún dán, sơn phủ 1 lớp trước sau đó hay dán decal lên nhưng vậy thì khắc phục được tình trạng trên!!! đây là kinh nghiệm của e, nếu a thấy ko hợp thì đừng làm theo, peace out!!!
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới x.Back vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài