DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỂ, BỘ LỌC VÀ QUẢN LÝ NƯỚC CHO CÁ RỒNG

Loading
arowana

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #21 (permalink)  
Cũ 05-01-2010, 08:38
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 13,740
Được cảm ơn 22,664 lần trong 4,206 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tigerblue9904 Xem Bài gửi

Theo hình này vậy chỗ đường nước xuống chữ T đã bị bít rồi, anh bắt thêm 1 chữ T lệch qua 1 bên để lấ đường nước xuống phải ko anh. Anh có thể chụp rõ mặt bên cho em nhìn cách đi ống lại không anh
CHào bạn.
Đường ống bên phải là đường hút từ đáy lên đi qua lỗ air sau đó nước đi theo ống bên trái để xuống bể lọc dưới, không có đường nào bị bít đâu bạn.
Sở dĩ mình phải up hình mô phỏng cách lắp air trên 1 tấm kính nhỏ vì bể mình bên trái để sát tường, rất khó chụp hình.
Nếu bạn ở HN thì ghé nhà mình xem trực tiếp dễ hơn bạn à.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới minhquang1976 vì bài viết hữu ích này:
  #22 (permalink)  
Cũ 05-01-2010, 12:39
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 286
Được cảm ơn 423 lần trong 251 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi minhquang1976 Xem Bài gửi
CHào bạn.
Đường ống bên phải là đường hút từ đáy lên đi qua lỗ air sau đó nước đi theo ống bên trái để xuống bể lọc dưới, không có đường nào bị bít đâu bạn.
Sở dĩ mình phải up hình mô phỏng cách lắp air trên 1 tấm kính nhỏ vì bể mình bên trái để sát tường, rất khó chụp hình.
Nếu bạn ở HN thì ghé nhà mình xem trực tiếp dễ hơn bạn à.
Wow, em nhớ bể anh là khoan sát góc 2 bên để hút đáy mà anh, sau đó anh cho 2 đường đi qua lỗ air, rồi sau đó cho chả xuống qua ống 34, mà chỗ qua air thì là chữ T, 1đầu thì đã làm air, còn 2 đầu cho 2 đường hút đáy chạy lên đi qua...Do đó em ko hiểu là ah cho đường nước chạy xuống qua ống 3 như thế nào.

Theo hình trên là chỗ chữ thập đó anh hiiiii....

Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới tigerblue9904 vì bài viết hữu ích này:
  #23 (permalink)  
Cũ 05-01-2010, 13:17
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tigerblue9904 Xem Bài gửi
Wow, em nhớ bể anh là khoan sát góc 2 bên để hút đáy mà anh, sau đó anh cho 2 đường đi qua lỗ air, rồi sau đó cho chả xuống qua ống 34, mà chỗ qua air thì là chữ T, 1đầu thì đã làm air, còn 2 đầu cho 2 đường hút đáy chạy lên đi qua...Do đó em ko hiểu là ah cho đường nước chạy xuống qua ống 3 như thế nào.
Theo hình trên là chỗ chữ thập đó anh hiiiii....

À, hình minh họa thì mình chỉ dùng 1 đường cho dễ quan sát.
Còn thực tế thì đúng là bể mình dùng 2 đường hút đáy lên lỗ air sau đó phải dùng thêm 1 T27 khác để đi ống xuống, sau khi đi đi xuống mình dùng thu 27-34 để xuống bằng ống 34 tăng hiệu quả hút đáy.
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới minhquang1976 vì bài viết hữu ích này:
  #24 (permalink)  
Cũ 21-01-2010, 13:59
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: Biên Hòa - Đồng Nai
Cảm ơn: 51
Được cảm ơn 46 lần trong 35 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới gandera2003
cho em hỏi là mấy kái này phải khoan trước rồi mới ráp hồ hả, rồi bác khoan bằng mũi khoan gì zậy, nếu ra tiệm đặt họ làm họ thì mình phải ở trực tiếp đó để kiu người ta khoan lỗ cho mình lắp hả, chư lên hồ rồi có khoan đc ko hả bác??
  #25 (permalink)  
Cũ 21-01-2010, 14:14
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi gandera2003 Xem Bài gửi
cho em hỏi là mấy kái này phải khoan trước rồi mới ráp hồ hả, rồi bác khoan bằng mũi khoan gì zậy, nếu ra tiệm đặt họ làm họ thì mình phải ở trực tiếp đó để kiu người ta khoan lỗ cho mình lắp hả, chư lên hồ rồi có khoan đc ko hả bác??
Mình dán hồ xong mang về nhà rồi mới khoan bạn à.
Theo mình bạn nên tham khảo các bài viết dưới đây để có cái nhìn tổng quan về hệ thống lọc hiểu rõ nguyên lý.
Từ đó bạn mới có thể mô tả ý tưởng để thợ làm theo ý bạn được.
Nơi tổng hợp kinh nghiệm về bộ lọc và quản lý nước
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới minhquang1976 vì bài viết hữu ích này:
  #26 (permalink)  
Cũ 21-01-2010, 14:36
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: Biên Hòa - Đồng Nai
Cảm ơn: 51
Được cảm ơn 46 lần trong 35 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới gandera2003
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi minhquang1976 Xem Bài gửi
Mình dán hồ xong mang về nhà rồi mới khoan bạn à.
Theo mình bạn nên tham khảo các bài viết dưới đây để có cái nhìn tổng quan về hệ thống lọc hiểu rõ nguyên lý.
Từ đó bạn mới có thể mô tả ý tưởng để thợ làm theo ý bạn được.
Nơi tổng hợp kinh nghiệm về bộ lọc và quản lý nước
dán xong rồi khoan có wá nguy hiểm ko bác, tại em thấy nó rung giữ lắm, lỡ ảnh hưởng đến độ bền của hồ thì sao hả bác, thêm nữa là liệu chỉ với sức nước kéo ko thôi mà ko xài thêm máy để hút đáy thì có hút sạch đc cặn bẩn ra ko???
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới gandera2003 vì bài viết hữu ích này:
  #27 (permalink)  
Cũ 21-01-2010, 15:24
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi gandera2003 Xem Bài gửi
dán xong rồi khoan có wá nguy hiểm ko bác, tại em thấy nó rung giữ lắm, lỡ ảnh hưởng đến độ bền của hồ thì sao hả bác, thêm nữa là liệu chỉ với sức nước kéo ko thôi mà ko xài thêm máy để hút đáy thì có hút sạch đc cặn bẩn ra ko???
- Đây có thể cũng là lúc bạn thử độ chắc của bể đấy, nếu chỉ rung do khoan mà bể đã ảnh hưởng vậy thì khi 1m3 nước với độ cao 70cm thì áp lực sẽ đạp tung cả 4 mặt.
- Hút đáy của mình còn phải lắp thêm van nữa đó bạn, để giảm sức hút do quá mạnh nên bạn yên tâm về lực hút nhé. Dùng thêm máy hút đáy thì còn gọi gì là khoan thành hút đáy.
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới minhquang1976 vì bài viết hữu ích này:
  #28 (permalink)  
Cũ 21-01-2010, 15:59
Phó chủ nhiệm Hội cá Rồng Hải Phòng

Cảm ơn: 3,915
Được cảm ơn 8,162 lần trong 1,894 bài viết
Cám ơn bác MQ,nhờ bác chỉ dẫn mà em đã làm xong chiếc bể mới 2m40 r67 c90.Em sử dụng một lỗ khoan ở mặt đáy cút 47 chứ ko dùng khoan 2 lỗ ở thành như bác,nước chảy khỏe dã man.Một lần nữa cám ơn bác và anh em diễn đàn đã chỉ giáo và góp sức cùng em.
  #29 (permalink)  
Cũ 25-01-2010, 09:50
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 147
Được cảm ơn 41 lần trong 30 bài viết
Em cũng bắt chước làm theo mô hình của anh Minh Quang nhưng chỉ 1 hút đáy. Hút mặt và hút đáy chỉ khoan lỗ 27 rồi dùng cút ống 34 đưa ra. Nước chảy rất mạnh. Nếu không khóa vào thì MP12000 cũng ngả mũ kính chào. Nên em phải vặn một nửa van của hút mặt, còn hút đáy để tự do. Hiện tại bể đang trong quá trình chảy thử. Hy vọng mọi thứ đều tốt đẹp. Em rất ưng ý với design lọc này vì vừa dễ thực hiện lại tạo một kết cấu rất chắc chắn. Cút và ren, em đều sử dụng loại bằng đồng, rồi đệm cao su. Nên rất chắc và an toàn. Định cho thêm ít keo Silicon, nhưng thấy chắc rồi nên cũng chẳng bôi vào nữa, sợ mai sau táy máy lại mất công gỡ keo. Thanks Bro Minh Quang, đã chia sẻ cho anh em!
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới TKT_HN vì bài viết hữu ích này:
  #30 (permalink)  
Cũ 24-02-2010, 15:13
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: TP.Vĩnh Long
Cảm ơn: 651
Được cảm ơn 94 lần trong 59 bài viết
Hồ của anh quành tráng quá.Cho em hỏi hồ lớn như của anh giá khoảng bao nhiêu vậy (chỉ hồ chính thôi) Em rất thích hồ lớn nhưng không biết có đủ tiền mua không !
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới ABINH vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài