DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỂ, BỘ LỌC VÀ QUẢN LÝ NƯỚC CHO CÁ RỒNG

Loading
arowana

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 18-02-2009, 14:34
Thành viên danh dự

Cảm ơn: 7,383
Được cảm ơn 39,341 lần trong 4,026 bài viết
Tuy không biết kích thước của hồ nuôi cá rồng bạn là bao nhiêu, vì chưa có thông tin, nhưng cũng xin được góp ý cùng các bạn khác đã góp ý trong chủ đề này là :

Nếu hồ của bạn có tổng dung tích trên 600 lít nước sau khi được đổ đầy, thì phương án lọc tốt nhất là hệ thống lọc wet/dry filtration .

Ưu Điểm:
1. Uyển chuyển trong việc sắp xếp các vật liệu lọc trong các ngăn lọc, và ít bị gò bó bởi khoảng không gian để có thêm chổ để chất chứa các vật liệu lọc .

2. Phẩm chất của nước trong hồ sau khi đã đủ tuổi, sẽ luôn ổn định và ít chao đảo hơn khi so với các hệ thống lọc khác .

3. Dể dàng thao tác nhất là khi phải bổ xung thêm vật liệu lọc, hay những khi làm vệ sinh chúng .

Khuyết Điểm:

1. Cồng kềnh , choáng chổ vì cần nhiều khoảng không gian bên dưới hồ chánh .

2. Nếu thiết kế không đúng cách trong phần thoát nước trong hộp lọc tràn, sẽ phát sinh tiếng động, có thể làm phiền các người thân trong nhà .

3. Chi phí tốn kém phải đầu tư vào cho vật liệu lọc và hệ thống lọc này lúc ban đầu .

Nói thế thì nhừng hồ dưới 600 lít nước có nên làm hệ thống lọc wet/dry hay không ? Dĩ nhiên là được chứ, nhưng ... lại nhưng .... không cần thiết, vì dưới 600 lít, thì các hệ thống lọc canister đang có trên thị trường sẽ cũng đủ đảm bảo về chất lượng của nước . Wet/dry filtration sẽ giúp bạn bảo quản phẩm chất nước trong bể hồ cá rồng tốt hơn khi dung tích của nó thật lớn như đã đề cập .

Thứ đến là vật liệu lọc và cách sắp xếp trong hệ thống lọc sẽ góp phần tích cực trong việc dòng nước lưu chảy và khả năng loại bỏ các độc tố không cần thiết và có hại ra khỏi môi trường nước của cá rồng . Bạn cần lưu tâm đến điều này .

Phối hợp các hệ thống lọc khác nhau để tân dụng những ưu điểm và hổ tương cho nhau để khác phục các khuyết điểm của nhau như bác thiepvtm đã đề cập ... cũng là điểm rất đáng cân nhắc .

Cuối, nhưng không vì thế là đứng vào hàng thế yếu .... là bạn hãy làm quen với ai đó trong diển đàn, có kiến thức và sự hiểu biết rõ ràng, để đến tận nơi, xem tận mắt thì lúc ấy bạn tức khắc sẽ biết mình có thể thích hợp và cần những gì . Trong thú chơi này, tôi luôn luôn học hỏi mổi lần được đi xem các hệ thống lọc của bạn bè hay những người bạn mới quen , mổi lần có dịp đi xem là lại học được một vài ý tưởng hay có thể áp dung hay chỉnh xửa cho những gì đang có hoặc trong tương lai . Bạn đưng quên điểm này, và hảy tận dụng nó . Diển đàn đang có những hệ thống lọc rất "khủng bố" tinh thần người chơi . Hãy tham khảo và luôn học hỏi trong tinh thần chia sẽ và đam mê đích thực, thì tôi tin chắc bạn sẽ có được sự trợ giúp nhiệt tình và tu vấn của các anh em tv trên diển đàn .

Chi tiết các hệ thống loc, thì diển đàn đã bàn thảo rất chi tiết về các hệ thống lọc và cách thiết kế chúng . Bạn tham khảo thêm nhé .
Bên trên là những lời góp ý "nhập môn" mà thôi, khi cần đi vào chi tiết cụ thể, thì cách tốt nhất là bạn đọc các bài đã được đăng, bàn thảo, mổ xẻ ... để tìm ra một hướng đi thích hợp với hoàn cảnh và dự tính của bạn vậy .

Good luck and Godspeed to ya .
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #12 (permalink)  
Cũ 27-01-2010, 10:19
Thành viên mới

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Các bài viết trên hay quá. thank
  #13 (permalink)  
Cũ 27-01-2010, 10:34
Thành viên mới

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Chào mọi người . Xin cho biết muốn làm bể cá dài trên 2m và bể lọc . cách tối ưu nhất ntn ? cám ơn nhiều
  #14 (permalink)  
Cũ 28-01-2010, 12:08
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 355
Được cảm ơn 329 lần trong 95 bài viết
Anh moneyless cho em hỏi lại là,nếu hồ dưới 600 lit thì mình không cần thiết làm lọc dưới và mua luôn những bình lọc ở ngoài thị trường cho nó tiện à,những hệ thống lọc đó có đắt không và có to lắm không ? Em hỏi vậy vì chưa hình dung ra cái lọc như anh nói nó như nào ?
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hoanrong vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 01-02-2010, 06:18
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 13 lần trong 11 bài viết
Ace tiền bối cho mình hỏi nếu muốn làm 1 hồ 1.7x60x70 (hoặc 80) thì nên dùng kính bao nhiêu ly 10 hay 12 ? Cảm ơn ace nhiều...
  #16 (permalink)  
Cũ 06-02-2010, 11:24
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,571
Được cảm ơn 857 lần trong 448 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi bachelor2k3 Xem Bài gửi
Ace tiền bối cho mình hỏi nếu muốn làm 1 hồ 1.7x60x70 (hoặc 80) thì nên dùng kính bao nhiêu ly 10 hay 12 ? Cảm ơn ace nhiều...
Đáy dùng 12ly, thành thì 10ly là an tâm rồi bạn à! Nếu chi phí dư tí thì làm tất cả 12ly luôn cũng được!

#17 (permalink)  
Cũ 04-05-2010, 00:07
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 25
Được cảm ơn 136 lần trong 106 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 4
cho em hoi? No nhu em da dung kinh 8ly co sao ko? cuu em voi.
  #18 (permalink)  
Cũ 04-05-2010, 00:13
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nam Ninh

Nơi cư ngụ: TP Nam Định
Cảm ơn: 9,304
Được cảm ơn 4,363 lần trong 1,595 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Bien_irt
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hochoi Xem Bài gửi
cho em hoi? No nhu em da dung kinh 8ly co sao ko? cuu em voi.
Đã làm rồi thì bó tay, còn không chấp nhận xẻ ra làm bể lọc còn làm bể mới bằng kính dày hơn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Bien_irt vì bài viết hữu ích này:
  #19 (permalink)  
Cũ 04-05-2010, 00:31
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 25
Được cảm ơn 136 lần trong 106 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 4
nhung em hoi co cach nao su ly khac ko?
  #20 (permalink)  
Cũ 04-05-2010, 01:17
Thành viên vi phạm nội quy

Nơi cư ngụ: N.Y.C
Cảm ơn: 2,053
Được cảm ơn 1,384 lần trong 593 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 16
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoanrong Xem Bài gửi
Anh moneyless cho em hỏi lại là,nếu hồ dưới 600 lit thì mình không cần thiết làm lọc dưới và mua luôn những bình lọc ở ngoài thị trường cho nó tiện à,những hệ thống lọc đó có đắt không và có to lắm không ? Em hỏi vậy vì chưa hình dung ra cái lọc như anh nói nó như nào ?
Lọc Canister mà Moneyless nói có nhiều size, nhiều kiểu và nhiều giá khác nhau, tùy theo lượng nước trong bể mà mình chọn để xử dụng. Mình gửi cho bạn vài hình ảnh của Canister filter để bạn có chút ấn tượng.
Hiệu nầy là của FilStar Canister Filter.

Hình dưới là của Eheim. Pro 3E Canister Filter.

Hình dưới là Ocean Clear in-line Canister Filter model 340 và 375 uv Sterilizer Combo

Còn cái dưới đây là loại mới nhất.
Fluval G Series Premium Filter
High-tech canister filter boasts innovative never-seen-before features.
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoa ho diep vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài