DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỂ, BỘ LỌC VÀ QUẢN LÝ NƯỚC CHO CÁ RỒNG

Loading
arowana

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 16-02-2009, 14:58
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 14
Được cảm ơn 11 lần trong 4 bài viết
Cách làm 1 bể cá rồng đẹp ( nhờ anh moneyless và các cao thủ giúp đỡ)

Cách làm 1 bể cá rồng đẹp ( nhờ anh moneyless và các cao thủ giúp đỡ)

Chào các anh em ham mê nuôi cá rồng.
Mình lập topic này mong các anh em giúp đỡ cho những người ham mê nuôi cá rồng nhưng còn thiếu kiến thức cũng như kinh nghiệm về cách làm hồ cũng như hệ thống lọc hiệu quả nhất.
Mong mọi người góp ý gíúp đỡ để giúp mình làm 1 chiếc hồ thật tốt cho chú Quá bối mình sắp đón về.
Cám ơn mọi người. Hy vọng đây cũng sẽ là 1 topic để mọi người tham khảo làm hồ theo.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới giadinh284 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 16-02-2009, 15:08
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 18,488
Được cảm ơn 31,598 lần trong 5,571 bài viết
Chào mừng bạn tham gia diễn đàn và đến với thú chơi cá rồng! Câu hỏi của bạn cần có thêm cá thông số khác anh em mới có thể góp ý giúp như sau:

1. Kích thước bể cá tối đa (Dài, rộng, cao) có thể đặt được vào phòng
2. Ngân sách để đầu tư cho bể chính, bể lọc, vật liệu lọc, bơm, sưởi, đèn, sủi....
3. Ngân sách để trả tiền điện hàng tháng cho bể cá là bao nhiêu
4. Số lượng cá bạn định nuôi (cá rồng + các loài cá nuôi cùng...)

Cũng giống như chọn mua xe máy, không phải piaggio hay Honda SH là lựa chọn tốt nhất cho chở hàng hay đi địa hình... !
Đã có 14 thành viên gửi lời cảm ơn tới haips vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 17-02-2009, 08:50

Cảm ơn: 1,135
Được cảm ơn 1,331 lần trong 392 bài viết
Mình lập topic này mong các anh em giúp đỡ cho những người ham mê nuôi cá rồng nhưng còn thiếu kiến thức cũng như kinh nghiệm về cách làm hồ cũng như hệ thống lọc hiệu quả nhất.
Hiệu quả nhất: là đọc bằng hết các kinh nghiệm đã được trao đổi trên diễn đàn này ( liệu sẽ mất bao nhiêu thời gian nhỉ ?) sâu đó là áp đặt cho mình với khả năng thực tế có thể cho phép!!!
Đã có 15 thành viên gửi lời cảm ơn tới lanngoclan vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 17-02-2009, 09:28
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 810
Được cảm ơn 259 lần trong 88 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi haips Xem Bài gửi
Chào mừng bạn tham gia diễn đàn và đến với thú chơi cá rồng! Câu hỏi của bạn cần có thêm cá thông số khác anh em mới có thể góp ý giúp như sau:

1. Kích thước bể cá tối đa (Dài, rộng, cao) có thể đặt được vào phòng
2. Ngân sách để đầu tư cho bể chính, bể lọc, vật liệu lọc, bơm, sưởi, đèn, sủi....
3. Ngân sách để trả tiền điện hàng tháng cho bể cá là bao nhiêu
4. Số lượng cá bạn định nuôi (cá rồng + các loài cá nuôi cùng...)

Cũng giống như chọn mua xe máy, không phải piaggio hay Honda SH là lựa chọn tốt nhất cho chở hàng hay đi địa hình... !
Chí lý.! Nếu bạn đưa đủ thông tin như anh Hải ps đã nói và kinh phí ko là vấn đề thì......... vấn đề còn lại chỉ là:
lựa chọn phương án thi công sao cho hợp với khuân viên của bạn.
Đã có 8 thành viên gửi lời cảm ơn tới huuphat83 vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 17-02-2009, 10:04
Moderator

Cảm ơn: 3,528
Được cảm ơn 4,265 lần trong 887 bài viết
Setup một bể nuôi cá rồng với rất nhiều hạng mục và yếu tố chi phối. Tuy nhiên từ những bài học cá nhân mình đã "ngấm" có mấy yếu tố chính phải quan tâm vì nếu lựa chọn không phù hợp thì rất khó khắc phục hoặc không thể khắc phục. Đó là:
1/ Bể:
- Kích thước bể: càng lớn càng tốt nhưng cần tính đến sự hài hòa không gian nơi đặt bể, tỷ lệ giữa DxRxC, tiền điện phải trả sau này, sức chịu tải của nơi đặt bể;
- Loại kính và độ dầy tương thích với kích thước bể; Tất cả các tấm kính để ghép bể đều cần được mài tất cả các cạnh;
- Dựng bể ở tại chỗ đặt bể (nếu lớn quá khó/không vận chuyển được).
2/ Hệ thống lọc: Đây là phần phức tạp, đòi hỏi có sự lưạ chọn chính xác những gì bạn muốn.
- Hệ thống nào:
+ W/D; W/D kết hợp FBF và/hoặc cuộn dây yếm khí.
+ Canister; Canister kết hợp FBF và hoặc cuộn dây yếm khí.
+ Hút đáy dùng máy hút chủ động xả vào hộp lọc trên thanh giằng hay dùng xi-phông xả xuuống hộp thu gom trong bể lọc W/D.
3/ Hệ thống đường dẫn nước vào lọc và trả lại bể:
Có nhiều phương thức dẫn nước vào lọc và trả lại bể, mỗi phương thức lại có nhiều thiết kế. Đây chính là điểm mấu chốt nhất của việc set- up. Đã có nhiều sơ đồ được up trên 4r, càng ngày càng có nhiều cách sáng tạo do các bro đi trước có nhiều bài học "biết thế". Hãy chọn lấy một phương thức cùng một sơ đồ mà bạn muốn và nghiền ngẫm về nó để có một thiết kế hiệu quả nhất. Mình muốn nói là dựa trên sơ đồ đã chọn, bạn phải xác định kích thước cụ thể của các chi tiết, các khoảng cách. Mục đích là hướng tới việc: Lưu lượng nước qua lọc ít nhất từ 2-4 lần dung tích nước trong bể; đường dẫn nước ít quanh co nhất; tạo được luồng chảy sát và hết chiều dài, rộng của đáy; cửa hút đáy ở cuối dòng chảy đáy, của thu nước mặt ở đầu đối diện của cửa hút đáy.
Muốn có được hệ thống này như ý bạn cần đầu tư nhiều tâm trí trước khi tiến hành thực hiện nếu không có hướng dẫn trực tiếp của một bro đã trả giá có nhiều trăn trở.
4/ Vật liệu lọc:
BH và BH cùng bùi nhùi - Qua kinh nghiệm thực tế mắt thấy, tay sờ, và trải nghiệm, kể cá bể lọc rất nhiều vẩn đục thì BH vẫn trắng như mới. BH đặt ở phần khô hay ướt đều là loại vật liệu tốt nhất và cần được xếp một lớp ngang, một lớp dọc nhằm tạo dòng chảy đều khắp.
Đôi dòng chia sẻ.
  #6 (permalink)  
Cũ 17-02-2009, 10:38
Thành viên chính thức

Mình định làm hệ thống lọc để ở dưới hồ cá gồm 5 ngăn. Mong các bạn nào có hình ảnh chi tiết và các thông số post lên mình tham khảo với. Mình thấy ở 1 số tiệm họ làm 1 ống nước hút nước trên mặt xuống hồ bể lọc ở dưới hồ rồi lọc sau đó bơm lên. Mình định làm kiểu đó nghe nói đó là lọc đáy thì phải. Các bạn góp ý nha.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới giadinh284 vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 17-02-2009, 10:44

Cảm ơn: 311
Được cảm ơn 495 lần trong 216 bài viết
Bổ sung kinh nghiệm của em về lọc dưới:
+ Thẩm mỹ thường không đi liền được với hiệu quả, nên cân nhắc giữa 2 yếu tố trên. Ai cũng muốn có một bộ lọc hiệu quả, chất lượng nhưng trong bể không có gì tạo không gian rộng rãi nhất có thể.
+ Chân bể cao hơn lọc dưới ít nhất là 15cm (khoảng 1 bả vai người) để có thể thọc tay vào làm vệ sinh hoặc chỉnh sửa.
+ Phần khô nên để cao hơn hẳn phần ướt ít nhất là 15 cm để có thể linh hoạt xết vật liệu lọc, tăng tính hiệu quả của lọc khô. Khô nên xếp BH và bông lọc. Trước phần xếp BH nên có một khay dàn nước đều, phun nước đều khắp xuống BH (có thể ra hàng quảng cáo cắt tấm mica vừa kích thước rồi về dùng khoan, khoan nhiều lỗ nhỏ làm dàn nước)
+ Muốn thoát nhanh nên thả 1 tấm JM dưới đáy mỗi ngăn lọc.
+ Sử dụng nhiều loại vật liệu khác nhau. Nên quan tâm đến nham thạch. Các vật liệu có kích thước nhỏ, nên cho vào túi để dễ dàng rút ra làm vệ sinh. Túi giặt đồ có bán nhiều ở siêu thị, 20k/túi kích thước 50x50.
Đã có 12 thành viên gửi lời cảm ơn tới MsLove vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 17-02-2009, 15:21
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,247
Được cảm ơn 1,819 lần trong 956 bài viết
Quả thật muốn làm 1 bể nuôi rồng đẹp(hay hoàn hảo) ko phải là chuyện dễ đối với 1 người mới(chưa trả "ngu phí" như mình chẳng han). Kiến thức của dd rất phong phú và đầy đủ nhưng để đọc và hiểu hết và sau đó là lựa chọn phương án tối ưu thì theo mình chắc năm sau bạn cũng chưa làm được bể( nếu ko có người hướng dẫn tận tay). Mình cũng là " gà" thôi nhưng mình có thể chỉ bạn tí về pp hệ thống kiến thức của dd về làm bể:
1. Làm bể: bạn tìm đọc các bài về làm bể(save vào máy để đọc những lúc mình có time)sau đó chọn 1 kt phù hợp với nhà bạn và có thể theo phong thuỷ(nếu bạn tin tưởng).
2. Phông nền: chọn phông theo chú cá bạn định nuôi và cách dán.
3. Bể lọc và hệ thống lọc: cái này bạn khỏi lựa chọn cứ pm thẳng cho anh Haips( ảnh là "sư phụ" đấy).
4. Vận hành bể và thả cá nuôi sau đó kiếm gói thuốc, chai rượu (hay bình trà) bắt cài ghế bố và..thưởng thức thành quả của mình. Chúc bạn thành công.
Ps: nếu anh Hải có gì phiền đừng trách em nhé..ha..ha..
  #9 (permalink)  
Cũ 17-02-2009, 15:38

Cảm ơn: 18,488
Được cảm ơn 31,598 lần trong 5,571 bài viết
Cảm ơn bạn cuong1982 đã tin tưởng, những gì mình chia sẻ cùng anh em trên đây là kiến thức và kinh nghiệm học hỏi từ các đàn anh đi trước và thu lượm từ các anh em trên các diễn đàn.

Nhân đây xin được nhắc lại lời bác thiepvatm đã trao đổi cùng với anh em "Những gì mình học được từ diễn đàn nên trả lại diễn đàn" thông qua việc chia sẻ, hướng dẫn các anh em mới. Mong rằng các thành viên luôn có tinh thần học hỏi, cầu thị và sẵn sàng chia sẻ để thú chơi ngày càng được nâng cao, công đồng những người yêu cá rồng ngày càng gắn bó hơn.
  #10 (permalink)  
Cũ 18-02-2009, 13:50
Thành viên chính thức

Mình định làm hệ thống lọc để ở dưới hồ cá gồm 5 ngăn. Mong các bạn nào có hình ảnh chi tiết và các thông số post lên mình tham khảo với. Mình thấy ở 1 số tiệm họ làm 1 ống nước hút nước trên mặt xuống hồ bể lọc ở dưới hồ rồi lọc sau đó bơm lên. Mình định làm kiểu đó nghe nói đó là lọc đáy thì phải. Các bạn góp ý nha.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới giadinh284 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài