DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỂ, BỘ LỌC VÀ QUẢN LÝ NƯỚC CHO CÁ RỒNG

Loading
arowana

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 17-03-2013, 00:26
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 651
Được cảm ơn 107 lần trong 50 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới nhimbeo89
theo e thấy thì nếu a làm ống hút đáy như vậy, trong trường hợp có vật gì mắc kẹt ở ngay đầu hút thì lấy ra sẽ rất khó, phải thò tay xuống tận đáy bể để lấy ra, không cẩn thận sẽ làm hỏng mất đường ống nước, e vẫn nghiêng về cách làm ống hút đáy bình thường hơn. Ý kiến của e có j sai mong bác thông cảm
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #12 (permalink)  
Cũ 17-03-2013, 06:19
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 7
Được cảm ơn 64 lần trong 31 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi noodbird Xem Bài gửi
theo em nghĩ bác làm cái hút đáy như vậy thì sẽ hút hơi nhẹ. Vì sự chênh lệch về nước dẫn đến lực hút xuống nhưng yếu quá, bác thử cân nhắc xem sao
Em thấy lực hút đáy cũng đủ mạnh, chẳng kém gì với hút đáy bằng phương pháp đục đáy đâu.

Thay vì khoan ở đáy thì em thò cái ống xuống tận đáy rồi vòng chữ U ra ngoài, nên áp lực sẽ như sau, nếu muốn áp lực mạnh hơn nữa thì đầu thò ra ngoài cho xuống thấp hơn nữa.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Cá_Mè vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 17-03-2013, 07:03
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 7
Được cảm ơn 64 lần trong 31 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nhimbeo89 Xem Bài gửi
theo e thấy thì nếu a làm ống hút đáy như vậy, trong trường hợp có vật gì mắc kẹt ở ngay đầu hút thì lấy ra sẽ rất khó, phải thò tay xuống tận đáy bể để lấy ra, không cẩn thận sẽ làm hỏng mất đường ống nước, e vẫn nghiêng về cách làm ống hút đáy bình thường hơn. Ý kiến của e có j sai mong bác thông cảm
Em luôn hoan nghênh mọi sự góp ý (hay nén gạch) của các bác. Em chỉ sợ không ai nén gạch, sau này bể làm xong thì hối cũng không kịp

Em cũng vẫn lăn tăn ở việc đục đáy hay thò ống xuống, ưu nhược điểm như sau:
+ Ưu điểm: bể gọn, không ống lỉnh kỉnh trong hồ (thẩm mỹ).
+ Nhược điểm: ống sẽ lòng thòng ở ngoài hồ và phải đục tới 2 lỗ (1 lỗ đáy + 1 lỗ chống rút nước khi cúp điện); vẫn có khả năng mắc kẹt như trường hợp thò ống xuống; sau này chuyển qua dùng cho thủy sinh thì lỗ hút ở đáy sẽ là một phiền phức không nhỏ; độ tùy biến không cao.

Nên từ đó em vẫn nghiên về việc sử dụng ống thò xuống để hút đáy, và phải tìm phương án chống bị mắc kẹt cho đầu ống. Em zoom vào phần hộp lọc, các bác góp ý giúp em nhé.

Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Cá_Mè vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 17-03-2013, 07:59
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Việt Nam
Cảm ơn: 5,981
Được cảm ơn 886 lần trong 496 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới donphil
Để sau này xử lý thành bể thủy sinh theo tôi bạn thiết kế đường hút đáy và hút mặt như vậy là OK rồi . Còn đường nước trả về bạn đi như vậy sẽ bị mất hiệu suất của nước , ống chạy dài quá và còn nhìn thấy trên bề mặt của bể cả 1 đoạn ống dài bằng chiều dài của bể . Xử lý cái này như sau : khoan một lỗ phía mặt sau của bể ở góc trên cùng để đường nước trả về từ máy bơm sẽ đi qua đó . Nếu giằng làm bằng mép bể thì lỗ khoan sẽ ở dưới giằng , đường nước sẽ đi trên giằng và có hai ống thồi góc từ đó mà nối xuống giống như của bạn . Nếu giằng làm dưới mép bể thì khoan lỗ ở trên giằng để đi đường nước trả về . Tôi không biết vẽ nên mượn hình của bạn để vẽ tạm mấy đường mầu trắng để thể đường nước trả về . Đây là ý kiến cá nhân xin đóng góp . Bạn nghiên cứu khi nào tìm ra giải pháp hay nhât thì cho anh em biết nhé . Và pots cả công đoạn dựng bể , thả cá cho mọi người chiêm ngưỡng thì càng tốt . Cám ơn bạn nhiều .
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới donphil vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 17-03-2013, 08:14
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà nội 1.5
Cảm ơn: 1,914
Được cảm ơn 894 lần trong 483 bài viết
Đường xả hút mặt với hút đáy chung nhau thì lực hút đáy sẽ rất yếu do dường ống luôn luôn bị hở sẽ phát ra tiếng kêu ọc ọc khi hút mặt không đủ nước lự hút đáy yếu đồng nghĩa với việc phân sẽ không được hút hoàn toàn ra ngoài.Bơm công suất nhỏ sẽ không tích hợp vừa trả nước về và thổi đáy được ===> sẽ phải thêm thổi luồng để làm sạch đáy nữa.Lưu ý mặt nước khi bơm hoạt động nên cách giằng khoảng 15cm vừa an toàn cho cá sau này để đèn cũng khỏi lăn tăn
  #16 (permalink)  
Cũ 21-03-2013, 08:12
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nam Ninh

Nơi cư ngụ: TP Nam Định
Cảm ơn: 9,459
Được cảm ơn 4,426 lần trong 1,621 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Bien_irt
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Cá_Mè Xem Bài gửi
..

Thắc mắc: Em vẫn lăn tăn có nên dùng kính 12mm cường lực hoặc kính 2 lớp 8mm cho đáy bể không? Vì em lo sau này dùng cho thủy sinh xếp đá nhiều quá sợ không ổn.

- Mong sẽ tiếp tục nhận được sự góp chỉ của các bác. Thanks.
-Mình vẫn luôn cho là bể muốn an toàn cần được đặt trên 1 mặt phẳng cân bằng và chắc chắn nhất là với những bể càng dài càng phải quan tâm hơn sau đó mới tính đến chiều dày kính, để ok theo mình dùng 2 tấm 8 mm.
- Đường xuống của hút mặt làm thêm 1 van chặn nữa cho chủ động điều chỉnh mực nước đi bạn
- Đúng như bạn donphil nói mình vẫn chưa hiểu bạn thiết kế đường nước trả về đi lòng vòng thế với mục đích gì nếu chỉ để cho việc ngắm 4 mặt và gọn phần ống phía trên bể chính đồng thời tránh hao tổn công suất máy bơm thì theo mình nên quay bể lọc ngược lại

Sửa bởi Bien_irt : 21-03-2013 lúc 08:25
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Bien_irt vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 27-03-2013, 11:11
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 207
Được cảm ơn 207 lần trong 95 bài viết
Tình hình bể tới đâu rồi bác Cá Mè? Tiện thể bác cho em hỏi cái ống acrylic bác mua ở đâu vậy? Bác nhớ điều chỉnh mực nước sao cho cái lỗ air nó ngập trong nước nhé, không thì nó kêu kinh lắm, đặc biệt lúc đêm khuya thanh vắng.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới lamseaman vì bài viết hữu ích này:
  #18 (permalink)  
Cũ 27-03-2013, 12:27
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Đà Lạt city, Lâm Đồng
Cảm ơn: 219
Được cảm ơn 284 lần trong 174 bài viết
bác này làm phần mềm j mà nhìn hay thế nhẩy
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cupidjoker vì bài viết hữu ích này:
  #19 (permalink)  
Cũ 27-03-2013, 14:18
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 137
Được cảm ơn 529 lần trong 289 bài viết
Nên tách ống hút mặt riêng ra nếu để vậy vận hành sẽ rất ồn, bể thủy sinh sẽ có nhiều rác bạn nên đưa ống air chống tràn vào trong hộp lọc tránh hiện tượng rác làm tắc lỗ air. Ngoài ra nên làm bể rộng tối thiểu là 60 hợp với cá rồng mà bể muốn nhìn cả bốn phía thì cũng nên rộng tối thiểu 60 thì mới setup dc bố cục đẹp => muốn đẹp thì phải chịu khó còng lưng thôi
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới biplanhan vì bài viết hữu ích này:
  #20 (permalink)  
Cũ 27-03-2013, 17:25
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nam Ninh

Cảm ơn: 813
Được cảm ơn 1,365 lần trong 407 bài viết
01 sản phẩm của Multimedia Technology (hình vẽ)
mình thấy hơi lăn tăn nên góp ý chút về hộp kỹ thuật:
1. Liệu có sợ cá nhảy vào hộp không bạn ?
2. Các góc cạnh của hộp về lâu dài có ảnh hưởng đến cá ?
3. Có ảnh hưởng về mỹ thuật hay không khi mất 1 phần diện tích không nhỏ ?
Chắc bạn sẽ có 1 bể đẹp vì đã rất công phu từ khâu thiết kế.

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài