DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỂ, BỘ LỌC VÀ QUẢN LÝ NƯỚC CHO CÁ RỒNG

Loading
arowana

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 10-09-2009, 14:02
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 740
Được cảm ơn 4,575 lần trong 606 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 4
Khung xương chân bể cá

Khung xương chân bể cá

Tôi vừa hoàn thành 2 bể mới, khung đế hoàn toàn bằng gỗ căm xe , tự chọn cây và đặt cưa, cây 8 vuông toàn bộ (8cm x 8cm) , hơi hao đạn nhưng chắc chắn và yên tâm, tôi đặt làm như thiết kế khung như sau : (sẽ up hình lên sau ), sau đó mới ráp cửa vào . 2 bể mới làm toàn bộ kiếng 15mm, khiêng để lên chân tủ phải 8 người cùng lúc

Và hình đây các bác

Nhìn gần bản khung xương nè

Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 10-09-2009, 15:45
Desert
Guest

Cho tham khảo cái giá làm bộ chân này đi bác.
  #3 (permalink)  
Cũ 10-09-2009, 15:53
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 174
Được cảm ơn 417 lần trong 178 bài viết
Bác cho hỏi với kích thước bể như vậy tấm đáy bác cũng dùng kính 15mm luôn hay sao? có cần phải gia cố thêm gì không? và giá cả thế nào?.
Với chân bể như trên tôi nghĩ rất chắc chắn tuy nhiên nên chú ý tới vấn đề co ngót của gỗ khi thời tiết thay đổi nhất là khí hậu của miền Bắc.
  #4 (permalink)  
Cũ 10-09-2009, 16:31
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Desert Xem Bài gửi
Cho tham khảo cái giá làm bộ chân này đi bác.
Khung xương gỗ không chưa tính cửa , đáy, hông là 7 tr/1 bộ
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi khongbietgi Xem Bài gửi
Bác cho hỏi với kích thước bể như vậy tấm đáy bác cũng dùng kính 15mm luôn hay sao? có cần phải gia cố thêm gì không? và giá cả thế nào?.
Với chân bể như trên tôi nghĩ rất chắc chắn tuy nhiên nên chú ý tới vấn đề co ngót của gỗ khi thời tiết thay đổi nhất là khí hậu của miền Bắc.
Đáy tôi làm cũng 15mm, có giằng đáy . Nhiều bạn làm 2 lớp đáy 10mm thành 20mm : tôi thấy đây là điều cần kiểm chứng là có chắc hơn đáy 15mm không ( theo tôi nghĩ là không, nó sẽ chịu lực từng tấm 10mm, liên kết giữa 2 tấm 10mm bằng keo thì cũng không thể bằng 1 tấm 15mm) . Gỗ thì đương nhiên có co nhót, nhưng nếu tính kết cấu, ráp mộng hợp lý thì sẽ không sao vì kết cấu sẽ " giữ" các thanh gỗ lại với nhau . Căm xe là gỗ chịu nước, chịu mối nên bể lọc dưới thì vô tư, ko sợ bị mục , mối mọt .

Cần tư vấn về tủ gỗ hồ cá rồng

Hỏi về chân gỗ
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới minhhy vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 10-09-2009, 16:49
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 18,488
Được cảm ơn 31,524 lần trong 5,570 bài viết
Oh, bro Minhhy thiết kế pro quá, chân cao 88cm là phần khô ác chiến rồi! Tuy nhiên như vậy có cao quá không nếu hồ trên cũng cao nữa?
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới haips vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 10-09-2009, 19:30
Desert
Guest

Bể này của bác mực nước định để bao nhiêu mà làm kính 15li thế bác? Bác cho tham khảo giá phần bể kính nhé. Em cũng đang chuẩn bị làm hồ thứ 2, size khoảng 2.34 x 0.88 x 0.81; dự tính 15 li cường lực luôn, mà kính lên giá quá, thợ báo giá lên đến 15 triệu riêng phần bể.

Nếu 7 triệu riêng cho phần khung xương, thì em thích inox 304 hơn. Tất nhiên mỗi ngươi một sở thích.

Nhưng giá phần khung xương vậy cũng không mắc đâu. Vì bác dùng đến gần 30 mét căm xe cây 8x8; tính ra 1 mét chỉ khoảng 270 ngàn, ngang giá với khuôn bao cửa đi nhà em cũng dùng căm xe, kích thước 5x20. Tuy nhiên, bác nên hết sức chú ý đến chât lượng gỗ, căm xe hay bị giác (các đoạn gỗ mầu nhạt hơn); những đoạn bị giác này rất yếu, dễ mối mọt,... Thợ hay dùng màu đánh lên để chủ khó nhận ra. Bác yêu cầu nó giao hàng chưa sơn, chưa nhuộm gì hết, nếu không là trả về.

Cái chân này mà dính nhiều khúc bị giác quá là sẽ rất nguy hiểm đấy, vì không còn là vấn đề thẩm mỹ như khuôn bao cửa nhà nữa, mà là an toàn của cả tấn nước và kính ở trên.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 10-09-2009, 22:37
Thành viên mới

Cảm ơn: 9,198
Được cảm ơn 4,581 lần trong 931 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 76
chân cao88 là chuẩn đấy bác haips ạ,chân bể của em [c75 r105 d304 ]sắt v63 d6 làm xong thấy thấp quá.nhìn bộ khung của bácMinhHi nhưng hết kinh phí
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới jinpinmei vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 10-09-2009, 23:35
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Desert Xem Bài gửi
Bể này của bác mực nước định để bao nhiêu mà làm kính 15li thế bác? Bác cho tham khảo giá phần bể kính nhé. Em cũng đang chuẩn bị làm hồ thứ 2, size khoảng 2.34 x 0.88 x 0.81; dự tính 15 li cường lực luôn, mà kính lên giá quá, thợ báo giá lên đến 15 triệu riêng phần bể.

Nếu 7 triệu riêng cho phần khung xương, thì em thích inox 304 hơn. Tất nhiên mỗi ngươi một sở thích.

Nhưng giá phần khung xương vậy cũng không mắc đâu. Vì bác dùng đến gần 30 mét căm xe cây 8x8; tính ra 1 mét chỉ khoảng 270 ngàn, ngang giá với khuôn bao cửa đi nhà em cũng dùng căm xe, kích thước 5x20. Tuy nhiên, bác nên hết sức chú ý đến chât lượng gỗ, căm xe hay bị giác (các đoạn gỗ mầu nhạt hơn); những đoạn bị giác này rất yếu, dễ mối mọt,... Thợ hay dùng màu đánh lên để chủ khó nhận ra. Bác yêu cầu nó giao hàng chưa sơn, chưa nhuộm gì hết, nếu không là trả về.

Cái chân này mà dính nhiều khúc bị giác quá là sẽ rất nguy hiểm đấy, vì không còn là vấn đề thẩm mỹ như khuôn bao cửa nhà nữa, mà là an toàn của cả tấn nước và kính ở trên.
Thanks bạn góp ý nhưng hồi xưa mình đã từng làm về chế biến gỗ nên cũng tương đối hiểu
  #9 (permalink)  
Cũ 10-09-2009, 23:48
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi haips Xem Bài gửi
Oh, bro Minhhy thiết kế pro quá, chân cao 88cm là phần khô ác chiến rồi! Tuy nhiên như vậy có cao quá không nếu hồ trên cũng cao nữa?
hì hì không biết cao không nhưng khi làm gì thì phải dùng cái thang 1,5 m ....thế nhưng phần khô thì đúng là xử lý thoải mái, . Cái bể cũng cao 88 bác à....Vì là 2 bể làm kế nhau nên dài, vì vậy nhìn cũng không cảm thấy cao lắm. Hồ làm kiếng 15mm được cái là tôi tuy 75kg nhưng nhảy ra nhảy vào không hề cảm thấy nhúc nhích . Còn chân gỗ thì ...chắc như bắp.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới minhhy vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 11-09-2009, 07:21
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 18,488
Được cảm ơn 31,524 lần trong 5,570 bài viết
2 hồ cá của bro Minhhy được làm rất kỹ, chắc chắn và thẩm mỹ
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới haips vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ