DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỂ, BỘ LỌC VÀ QUẢN LÝ NƯỚC CHO CÁ RỒNG

Loading
arowana

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 27-09-2011, 23:54
CỬA HÀNG CÁ CẢNH TRUNG TỌ

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 5,109
Được cảm ơn 6,097 lần trong 2,063 bài viết
Gửi tin nhắn qua AIM tới trungto Gửi tin nhắn qua Yahoo tới trungto Gửi tin nhắn qua Skype™ tới trungto
Kinh nghiệm về sưởi của anh MinhQuang

Kinh nghiệm về sưởi của anh MinhQuang

Em đọc được bài của anh Minhquang hay quá, post bên diendancacanh, em mạo phép copy về cho anh em diễn đàn đọc về 1 số kinh nghiệm dùng sưởi của anh Minhquang. Néu dien đàn mình có bài này rồi thì anh Minh xóa hộ em nhé :)

--------------------------->
Em xin đúc kết kinh nghiệm thế này.
1. Sưởi Inox em hay dùng Lifetech, Weipro 300w, em chưa bị hỏng cái nào cả và luôn ngâm trong nước từ khi mua về. Sưởi Inox vẫn có gỉ sét nếu bỏ ra ngoài lâu vì nước thường có muối.
2. Sưởi thủy tinh thì hết sức thận trọng khi thò tay vào bể nên rút điện vì cá hoảng có khi lao vào gây vỡ sưởi và .....
Thời tiết lạnh mà nhấc sưởi ra khỏi nước đột ngột hoặc khi thay nước rút qua cả sưởi cũng gây nổ sưởi.
Các vấn đề chung:
- Không nên bỏ sưởi ra khỏi bể quá lâu, kể cả mùa hè cũng cứ cắm liên tục hoặc thi thoảng cắm vài tiếng, khi này sưởi cũng không hoạt động. Sưởi được cách điện bởi các giăng cao su ngăn nước nếu bỏ ra ngoài lâu giăng oxy hóa sẽ gây dò điện.
- Khi thay nước phải hết sức cẩn thận, không rút nước qua cả sưởi, khi này phần CẢM ỨNG tiếp xúc với không khí sẽ làm sưởi làm việc, và sưởi có xu hướng nóng nhất có thể nên sẽ gây ra các hiện tượng: nóng chảy miếng nhựa hoặc cao su giữ sưởi, sưởi cháy khô khét mù, nổ sưởi thủy tinh... và đây cũng chính là NGUYÊN NHÂN CHÍNH GÂY HỎNG RƠ LE CẢM BIẾN NHIỆT nếu sưởi bị như vậy vài lần.
- RƠ LE tự hỏng sau 1 thời gian sử dụng: vấn đề này thực sự khó xác định không thể đưa ra dùng 1 hay 2 năm là phải thay, vì tuổi thọ sản phẩm của Hồ Cẩm Đào không ổn định có cái dùng vài tháng đã toạch rồi, nhưng để HẠN CHẾ TỐI ĐA rủi ro thì MQ khuyên các anh em nên sắm cho mỗi bể 1 cây đo nhiệt độ loại thủy tinh có "rượu vang đỏ" bên trong (khoảng 10K), nhiệt kế này khá chính xác nên tự mình hãy so sánh SAI SỐ giữa NHIỆT KẾ - SƯỞI vừa để biết chính xác nhiệt độ của bể vừa THEO DÕI cái SAI SỐ này. Khi bắt đầu dùng có thể SAI SỐ chỉ là 0,5 -> 1 độ nhưng sau 1 thời gian dài sử dụng mà thấy SAI SỐ khác biệt với lúc ban đầu thì chính là lúc phải ĐẶC BIỆT QUAN TÂM hay thay luôn cái sưởi cho chắc.
Vài dòng kinh nghiệm, mời các a e cho thêm ý kiến để niềm đam mê không bị THẤP THỎM
Chuyên Bể Cá - Cá Rồng - Thức Ăn - Phụ Kiện chuyển tại nhà
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 28-09-2011, 10:43
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Bình Định
Cảm ơn: 1,267
Được cảm ơn 704 lần trong 452 bài viết
theo thì dùng sưởi thủy tinh thì ko bị rò điện ... mấy pác ko tin thì cứ bỏ 1 sưởi inox rồi lấy bút thử điện loại điện tử cho vào nước thì nó nhảy lên số như thế nào... chưa kể là đứng chân ko mang dép thì sờ tay vào bể nó hơi tê tê ... còn về sưởi thủy tinh e thấy bút thử điện nhảy con số rất khiêm tốn mà ko có hiện tượng tê tê khi bỏ tay vào trong nước... còn phần về sợ vỡ sưởi thủy tinh thì mình ko bỏ sưởi vào bể chính mà cho vào bể lọc là ok thui ... khuyên các pác nên mua 1 cây bút thử điện = điên tử để chổ bể cá trước khi muốn bỏ tay vào thì thử trước ok thì mới cho tay vào sau ... hihi có gì ko phải đừng chém e nha...đó là kinh nghiệm bao nhiêu năm chơi bể ... ( e còn để cảnh báo cả nhà = 1 tấm biển báo nhỏ dán trên góc bể là : ko bỏ tay vào bể trước khi rút hết điện .)
  #3 (permalink)  
Cũ 28-09-2011, 10:53
Thànhviên CLB Cá Hổ HàNội

Cảm ơn: 1,829
Được cảm ơn 4,662 lần trong 1,162 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới benb52
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi votuongthuy Xem Bài gửi
theo thì dùng sưởi thủy tinh thì ko bị rò điện ... mấy pác ko tin thì cứ bỏ 1 sưởi inox rồi lấy bút thử điện loại điện tử cho vào nước thì nó nhảy lên số như thế nào... chưa kể là đứng chân ko mang dép thì sờ tay vào bể nó hơi tê tê ... còn về sưởi thủy tinh e thấy bút thử điện nhảy con số rất khiêm tốn mà ko có hiện tượng tê tê khi bỏ tay vào trong nước... còn phần về sợ vỡ sưởi thủy tinh thì mình ko bỏ sưởi vào bể chính mà cho vào bể lọc là ok thui ... khuyên các pác nên mua 1 cây bút thử điện = điên tử để chổ bể cá trước khi muốn bỏ tay vào thì thử trước ok thì mới cho tay vào sau ... hihi có gì ko phải đừng chém e nha...đó là kinh nghiệm bao nhiêu năm chơi bể ... ( e còn để cảnh báo cả nhà = 1 tấm biển báo nhỏ dán trên góc bể là : ko bỏ tay vào bể trước khi rút hết điện .)
e chưa bao giờ bị như bác trong suốt hơn 10 mùa đông dùng sưởi vừa qua! e dùng qua cả sưởi innox lẫn thủy tinh, từ loại 50w đến 300w. vấn đề này e nghĩ ko phải là do chất liệu mà là do loại thiết bị mình sử dụng đảm bảo an toàn hay ko! tất nhiên là càng đảm bảo thì giá thành sẽ càng đắt! qua kinh nghiệm cá nhân thì e thấy có 2 dòng sản phẩm dùng khá đảm bảo! 1 là đắt tiền hẳn như sưởi Đức tetra, Eheim.Cái này thì miễn bàn rồi vì quá nhiều a e sử dụng. 2 là loại vừa tiền mà vẫn có chất lượng tốt đó là Atman,Weipro,Lifetech,Xilong. Ngoài ra, ko nên sử dụng các loại rẻ tiền hẳn, e đã chứng kiến nhiều vụ nổ sưởi và cháy sưởi rồi! Có bác nào còn lăn tăn về vấn đề này thì e khuyên thật nên đầu tư loại tốt hẳn 1 lần cho xong đừng tiếc của mua loại rẻ rồi hối ko kịp! thân!

Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới benb52 vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 28-09-2011, 12:01
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Nơi cư ngụ: Linh Đàm - Hà Nội
Cảm ơn: 1,367
Được cảm ơn 5,037 lần trong 1,540 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới thanhlekd Gửi tin nhắn qua Skype™ tới thanhlekd
Sáng em cũng vừa kiểm tra lại sưởi, vì mùa thu nhiệt độ cũng lạnh.
Cá nhân em dùng 2 sưởi Eheim cho bể khoảng 900 lít ( Cả bể lọc) - Em để ở khoảng giữa của bể lọc, và sưởi chìm 100% trong nước. Kể cả khi thay nước sưởi vẫn không bị lộ ra ngoài. Vì nếu để ở khoang bơm thì nước lên xuống. Nhưng để ở giữa 2 khe của bể lọc thì yên tâm. Lúc nào cũng ngập nước, ngoài ra vẫn phải có kèm cây nhiệt độ ở bể chính để xem độ chính sác của sưởi.
Nhưng phải nói Eheim thì cực kỳ chính sác. Em điều chỉnh 2 cây ở dưới cùng 29 thì cây nhiệt độ chắc chắn cũng thế ^^
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới thanhlekd vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 28-09-2011, 12:09
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: TraVinhCity
Cảm ơn: 324
Được cảm ơn 283 lần trong 183 bài viết
Gửi tin nhắn qua ICQ tới TapChoiCaRongtv
các pác cho em hỏi về sưởi thủy tinh tí.sáng nay em thấy trong cây sưởi nhà em nó bị giống như là bị nước rỉ vào vậy.thấy ở trong cây sưởi nước bóc hơi rồi tụ lại.như vậy có an toàn không các pác.pác nào biết chỉ em với nhé.thanks
  #6 (permalink)  
Cũ 28-09-2011, 12:25
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 13,740
Được cảm ơn 22,657 lần trong 4,206 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi TapChoiCaRongtv Xem Bài gửi
các pác cho em hỏi về sưởi thủy tinh tí.sáng nay em thấy trong cây sưởi nhà em nó bị giống như là bị nước rỉ vào vậy.thấy ở trong cây sưởi nước bóc hơi rồi tụ lại.như vậy có an toàn không các pác.pác nào biết chỉ em với nhé.thanks
Bạn nên thay sưởi khác cho an toàn.

@trungto: thanks thằng em nhé, bài này a post bên diendancacanh lâu lắm rồi chủ yếu là cho anh em chơi La Hán, còn chơi cá Rồng thì nên mua thêm bộ điều khiển nhiệt độ DOTECH cho yên tâm.
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới minhquang1976 vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 28-09-2011, 14:49
Thành viên đã đăng ký Chợ tiểu thương

Cảm ơn: 4,371
Được cảm ơn 3,535 lần trong 1,241 bài viết
anh Quang cho e hỏi tý, bể e dài 1.5m *40*60 hôm qua e mua sưởi atmam 300w, về nhà cắm 1 tiếng mà sờ vào sưởi vẫn ko nóng, e để ở nhiệt độ 28, lúc đầu cắm thì đèn báo ở nút On sáng, được 1 lúc thì đèn báo tắt, e ra cửa hàng hỏi thỉ họ bảo phải cắm được 2 ngày thì mới nóng được, ko biết có đúng ko hả a?
  #8 (permalink)  
Cũ 28-09-2011, 15:09
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 3,486
Được cảm ơn 2,419 lần trong 981 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới sagittariusvn
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dangtruonghy Xem Bài gửi
anh Quang cho e hỏi tý, bể e dài 1.5m *40*60 hôm qua e mua sưởi atmam 300w, về nhà cắm 1 tiếng mà sờ vào sưởi vẫn ko nóng, e để ở nhiệt độ 28, lúc đầu cắm thì đèn báo ở nút On sáng, được 1 lúc thì đèn báo tắt, e ra cửa hàng hỏi thỉ họ bảo phải cắm được 2 ngày thì mới nóng được, ko biết có đúng ko hả a?
Bạn chỉnh lên 31 32 chắc may ra mới đc bể như thế nên làm 2 cái cho nó chuẩn

0906064978
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới sagittariusvn vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 28-09-2011, 15:15
Thành viên đã đăng ký Chợ tiểu thương

Cảm ơn: 4,371
Được cảm ơn 3,535 lần trong 1,241 bài viết
Cảm ơn bác, bác cho e hỏi thêm thế sưởi mua lạnh mình cắm 24/24h à? khi đủ nhiệt độ sưởi có tự ngắt ko? e sợ cắm 24/24 sẽ nhanh hỏng sưởi.
  #10 (permalink)  
Cũ 28-09-2011, 15:47
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 22 lần trong 13 bài viết
mùa đông không tốn tiền điều hòa nữa thì lại chết cái a sưởi này.hic...
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài