DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỂ, BỘ LỌC VÀ QUẢN LÝ NƯỚC CHO CÁ RỒNG

Loading
arowana

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 18-11-2008, 09:59
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 18,488
Được cảm ơn 31,509 lần trong 5,570 bài viết
Làm mát bằng quạt tự động cho bể cá tự chế - DIY

Làm mát bằng quạt tự động cho bể cá tự chế - DIY

Anh em ở HN đang rôm rả bàn tán về sưởi là vấn đề các bros trong Nam ít quan tâm, sợ anh em trong đó... buồn nên tôi copy lại chủ đề về làm mát cho bể cá đã từng được thảo luận (trong bài viết số 34 của chủ đề dưới) để anh em xem chơi, cũng là để tách chủ đề để dễ tìm kiếm sau này:
Điều tra kích thước bể cá rồng - New!!!

Để làm mát cho bể, bạn có thể mở định kỳ (ngày bật đêm tắt do ban ngày thường nóng hơn) hoặc bạn có thể làm hệ thống bật tắt tự động như sau:

1. Nguyên lý: Dùng rơ le nhiệt để bật tắt quạt, khi nhiệt độ lên cao (ví dụ 30oC) thì bật và khi nhiệt độ xuống dưới mức đó thì tự ngắt.

2. Các thiết bị cần mua:

- Quạt có kích thước, công suất và độ ồn phù hợp
- Chuyển mạch đảo chiều của TQ làm giả OMRON (15-30 ngàn đồng), ở chợ trời HN, ngách đi vào từ đường Nguyễn Công Trứ, cửa hàng đối diện với đại lý của LiOA.
- Rơ le nhiệt, mua 1 bộ sưởi inox của Trung Quốc có rơ le nhiệt ngoài, giá +/-100k, nếu bạn ở HN có thể mua ở chỗ bác Hải Đen trên đường yên phụ. Dưới đây là hình minh họa (ở HN có loại tương tự màu đen, công suất 200-300w): Rơ le nhiệt chính là đồng hồ mầu trắng ở hình thứ 2 ở giữa. Bạn nhìn vào hình này sẽ thấy có 1 đoạn dây ngắn bên phải nối với đồng hồ, đây chính là đường điện để cắm sưởi inox. Khi nhiệt độ lên cao trên mức đặt đồng hồ/rơ le sẽ ngắt điện, khi ở dưới mức đặt ổ điện sẽ có điện.

3. Cách nối:

3.1. Cắm đồng hồ/rơ le nhiệt vào ổ điện, dây đo nhiệt (sensor) nhỏ cho vào trong bể chính hoặc bể lọc để đo nhiệt độ

3.2. Ở đầu điện ra (dây ngắn bên phải hình giữa) nối vào chuyển mạch đảo chiều, chuyển mạch đảo chiểu được nối với nguồn điện. Giả sử bạn đặt nhiệt độ trên đồng hồ là 30oC, khi nối như vậy hệ thống sẽ hoạt động như sau:

- Khi nhiệt độ DƯỚI 30oC, Đồng hồ / rơ le sẽ CẤP điện ở đầu ra (dây ngắn bên phải của hình trên) >> Chuyển mạch đảo chiều NGẮT điện ở đầu ra >> Quạt nối vào đầu ra của chuyển mạch sẽ TẮT vì không có điện.

- Khi nhiệt độ TRÊN 30oC, Đồng hồ / rơ le sẽ NGẮT điện ở đầu ra (dây ngắn bên phải của hình trên) >> Chuyển mạch đảo chiều sẽ CẤP điện ở đầu ra >> Quạt nối vào đầu ra của chuyển mạch sẽ BẬT.

Thực chất chuyển mạch đảo chiều đảo ngược lại việc cung cấp điện cho sưởi/quạt. Khi nhiệt độ thấp thay vì cấp điện thì ngắt điện và ngược lại. Chuyển mạch đảo chiều (tôi không nhớ tên kỹ thuật) loại công suất lớn hay được dùng cho máy phát điện chạy xăng/dầu để tự động bật máy phát điện khi mất điện, chuyển mạch đảo chiều dùng cho bể cá chỉ cần khoảng 100-300w là ok rồi.

3.3. Nối quạt vào đầu ra của chuyển mạch đảo chiều.

4. Các tiện ích có từ hệ thống trên:
- Có đồng hồ báo nhiệt độ đặt ngoài bể, ban đêm phát sáng, nhìn được từ xa
- Mùa đông dùng sưởi (không cắm qua chuyển mạch đảo chiều) mùa hè dùng quạt.
- Tiết kiệm điện, chỉ cần bật quạt khi cần và khi cần chắc chắn bật.
- Chủ không mất công bật tắt, không sợ quên ...

5. Lưu ý: Khi dùng quạt làm mát, bể của bạn sẽ hao nước nhanh hơn, nếu bạn dùng lọc tràn mà không có cấp nước tự động thì cần theo dõi bổ sung nước kịp thời.

Hy vọng bạn có được hệ thống làm mát như ý.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 11 thành viên gửi lời cảm ơn tới haips vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 24-03-2009, 10:18

Tôi vẽ thêm sơ đồ nguyên lý để các bros dễ hình dung. Mùa hè sắp đến rồi :
Lưu ý, quạt có thể thổi gió trên mặt bể chính hoặc bể lọc dưới!

Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới haips vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 24-03-2009, 12:00
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,078
Được cảm ơn 680 lần trong 408 bài viết
hehe phía trên bể của e là cả cái quạt trần 1,2m bật 24/24h vào mùa hè thì chắc là ko cần pải chơi món này a Hải nhờ
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vuathuyte vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 31-03-2009, 14:17
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,217
Được cảm ơn 2,140 lần trong 338 bài viết
a Hải ơi nhà a có lắp không ? lúc nào rảnh cho em qua coi nhờ nhé ! bể của em đang dùng để phơi nắng cho con huyết cũng cần phải có quạt này quá
  #5 (permalink)  
Cũ 31-03-2009, 15:23

Tôi không lắp vì bể để trong phòng khách ở dưới tầng 1, mùa hè nhiệt độ cao nhất cũng chỉ 31oC trong vòng vài ngày nên không ảnh hưởng tới cá. Hơn nữa, đầu hồi chân bể có song gỗ thoáng, trong nhà bật quạt là gió thổi vào chân bể lưu thông nên cũng giảm nhiệt phần nào.

Tuy không có quạt nhưng hôm nào qua xem cũng được !
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài