DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỂ, BỘ LỌC VÀ QUẢN LÝ NƯỚC CHO CÁ RỒNG

Loading
arowana

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 16-08-2008, 19:50
HOÀNG LÂN
Guest

Tôi cũng có bể ngoài trời thả cá chép, tôi cũgn dùng lọc như anh haips mô tả, hệ thống thay nước tự động, nước mới cho vào bể là nước từ bể cá rồng thoát ra, bể tôi nước lúc nào cũng trong.Bạn cứ làm theo tôi xem có ổn không.
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #12 (permalink)  
Cũ 18-08-2008, 11:45
tzz tzz đang Offline
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi haips Xem Bài gửi
Nhà em gái tôi có 1 bể cá chép + cá vàng, thể tích nước khoảng 1.5-2m3. Ban đầu chỉ thay nước + sủi, không có lọc, nước đục không nhìn thấy cá nếu cá không nổi lên ăn. Sau đó bể được lắp 1 bể lọc tràn 60x50x40 cho nham thạch, sỏi..., bơm 120w, mỗi ngày chỉ chạy 2 tiếng >> nước trong vắt. Bạn xem lại công suất bơm và bộ lọc xem.
Cảm ơn các huynh đã giúp đỡ.

Anh Haips cho e hỏi:
- Kích thước bể lọc tràn của anh 60x50x40 (cm?) vậy là gần bằng kích thước hồ kính con la hán nhà em (80cmx60cmx50cm) vậy có quá lớn không, trong khi hộp lọc nhựa kích thước chỉ có 30cm x 15cm x 10cm? Em nghĩ lọc tràn kích thước chỉ lớn hon lọc nhựa tí xíu chớ.
-Bể lọc tràn của anh là mấy ngăn vậy, anh có thể miêu tả chi tiết thứ tự từng ngăn anh bỏ các thứ như nham thạch, sỏi, bông vv như thế nào. Nham thạch mua ở đâu vậy, mua ở tiệm cá được không, sỏi kích cỡ như thế nào em mua sỏi màu trắng bán trong bịch bằng đầu ngón tay cái được ko?
- Có nên bỏ vào than đá không.
- Bông lọc mấy lớp và khi giặt bông lọc có nên giặt hết các lớp bông không hay phải giữ lại một lớp cho ký sinh trú ẩn như em vẫn làm đối với hồ con la hán nhà em.
- Vệ sinh hộp lọc em có nên đổ ra hết các thứ lấy vòi nước xịt sau đó cho lại vào trong hộp hay chỉ giặt bông lọc.
- Bao lâu thì phải thay nươc và thay bao nhiêu phần trăm.
- Hệ thống thay nước tự động như anh Hoàng Lân mô tả là như thế nào vậy, có thể mô tả chi tiết được ko?

Hồ cá nhà em nuôi khoảng 10 con chép nhựt, bằng 2 ngón tay, thỉnh thoảng nước cũng trong được một vài ngày nhưng sau đó lại đục ngầu, xanh lè, lớp bông lọc khi giat thấy nhớt nhớt và màu xanh đen. Thức ăn em cho chúng ăn vừa đủ, không dư. Bông lọc em vẫn giặt mỗi ngày. Hồ em đã nuôi gần một năm. cá khỏe bình thường chỉ tại nước xanh lè chả thấy con cá nào hết trừ khi cho ăn.

Em rất mong các anh chỉ giúp.
  #13 (permalink)  
Cũ 18-08-2008, 14:25
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 18,488
Được cảm ơn 31,510 lần trong 5,570 bài viết
Bể lọc tràn như vậy là còn nhỏ so với kích thước hồ (vì hồ đó lớn hơn hồ cá của bạn). Bể lọc cho bể kính 1350lít của tôi có kích thước 160x50x60cm cơ Bạn không thể so sánh kích thước lọc tràn với hộp lọc nhựa, chính vì hộp lọc nhựa quá nhỏ để lọc nên mới cần phải làm lọc tràn.

Bạn tính bình quân mỗi ngăn khoảng 20-25cm sẽ biết ngay với chiều dài nhất định bể lọc có bao nhiêu ngăn. Bạn nên dùng nham thạch, sỏi không có tác dụng lọc vi sinh tốt như nham thạch. Than đá thì không nên bỏ vào vì không có tác dụng, than củi hoặc than hoạt tính có tác dụng lọc hóa học, nhưng cũng tùy trường hợp mới cho vào bộ lọc chứ không cho thường xuyên.

Bộ lọc có thể chia thành 3 phần: Lọc cơ học (bông lọc) nên để cao hơn mặt nước trong bể lọc. Lọc sinh học (nham thạch hay các vật liệu lọc tương tự) và lọc hóa học. Vi sinh sẽ nằm ở nham thạch, còn bông lọc nên giặt thường xuyên, đặc biệt đối với bể đang bẩn, cần phải giặt hàng ngày. Ngay khi bạn giặt bằng vòi và dùng nước máy thì vi sinh (nếu có) đã ra đi ngay rồi vì chlorine và chloramine.

Thay nước tự động đối với bể xây rất đơn giản: Tôi đoán bể của bạn có đường thoát nước khi nước trong bể dâng cao, nếu vậy bạn chỉ cần có thêm đường nước máy và cho chảy nhỏ giọt vào bể, nước cũ sẽ tự tràn ra ngoài. Nên để nơi cấp nước mới xa ống thoát, nếu không nước mới vào, nước mới ra

Tùy theo không gian thực tế của bạn mà thiết kế hệ thống lọc. Các tôi bố trí lọc cho bể xây là:

- Để bể lọc bên ngoài (cao hơn mặt nước bể xây) ở một đầu của bể
- Thả 1 bơm công suất khoảng 80w-120w vào đầu kia của bể
- Bơm hút nước ở đáy bể chính vào bể lọc
- Đầu ra của bể lọc xả nước ngay xuống bể chính.

Chúc bạn thnàh công.

PS. Các vách ngăn lọc làm thấp hơn mép trên của bể lọc khoảng 1-2cm để khi bông lọc/vật liệu lọc tắc nước không tràn ra ngoài >> cạn bể chính >> cháy bơm chết cá. Ban đầu nước bẩn giẻ lọc sẽ bị bẩn và tắc rất nhanh.
  #14 (permalink)  
Cũ 18-08-2008, 17:24
tzz tzz đang Offline
Thành viên chính thức

Rất cảm ơn anh Haips đã chỉ dẫn nhiệt tình, anh cho em hỏi:

- Kích thước bể lọc cho hồ cá nhà em là bao nhiêu thì thích hợp? (hồ cá em kích thước 100x70x50cm vậy em tính làm bể lọc tràn 2 ngăn có kích thước 50cmx20cmx20cm có được ko?
- các ngăn e bỏ vật liệu như sau:
ngăn 1: lớp dưới cùng than củi hoặc than hoạt tính, lớp giữa nham thạch, trên cùng là bông lọc ( mực nước sẽ ngập lớp giữa và lớp dưới)
ngăn 2: tương tự ngăn 1

anh thấy thế có ổn không

cảm ơn anh
  #15 (permalink)  
Cũ 18-08-2008, 18:55
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 18,488
Được cảm ơn 31,510 lần trong 5,570 bài viết
Bạn nên làm bể lọc có kích thước tương tự như 60x40x50 (Dài - cao - sâu) hoặc to nhất có thể, nếu kích thước như bạn viết là 50x20x20 thì chắc chắn không ăn thua vì hộp lọc này sẽ bị tắc ngay. Bạn nên dùng bông lọc, nham thạch là chính, than hoạt tính và than củi không nên có mặt thường xuyên trong bể lọc.
  #16 (permalink)  
Cũ 19-08-2008, 09:08
tzz tzz đang Offline
Thành viên chính thức

E sẽ thiết kế hộp lọc theo kích thước đó.

Hy vong sẽ cải thiện môi trường nước hồ cá nhà e.

Thanks,
  #17 (permalink)  
Cũ 19-08-2008, 10:50
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 690
Được cảm ơn 566 lần trong 282 bài viết
Mình thấy nuôi cá trong hồ xây ngoài trời,có nơi xữ dụng men vi sinh hổ trợ cho bộ lọc để xử lý tiêu hủy phân cá và làm sạch môi trường nước.Bạn thử lưu ý vấn đề này xem sao.Thân.
  #18 (permalink)  
Cũ 19-08-2008, 11:14
tzz tzz đang Offline
Thành viên chính thức

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoanglongan Xem Bài gửi
Mình thấy nuôi cá trong hồ xây ngoài trời,có nơi xữ dụng men vi sinh hổ trợ cho bộ lọc để xử lý tiêu hủy phân cá và làm sạch môi trường nước.Bạn thử lưu ý vấn đề này xem sao.Thân.
Chào bạn,

Bạn có thể cho biết men vi sinh mua ở đâu và cách dùng như thế nào ko? bỏ vào hộp lọc hay bỏ vào hồ cá.

hồ nhà mình chủ yếu bị rong rêu làm xanh nước, lúc trước mình có mua một gói diệt rêu 5k/gói ở Nguyễn Thông, bỏ vào được 3 hôm thì nước trong nhưng sau đó lại bị đục, mình nghe nói bỏ loại này ko tốt cho cá nên ko dám dùng nữa.

Thân.
  #19 (permalink)  
Cũ 10-08-2012, 19:43
Thành viên mới

Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
nhờ mọi người chỉ giúp

ở quán coffee em có một hồ cá khoảng: rộng 3m dài 22m cao 1m.hiên tai em muốn làm trong nước của hồ,mục đích của em là chỉ cần hồ trong có thể nhìn được cá nhưng chưa có giải pháp nào cả,có anh,chị nào chỉ dùm em với.
CẢM ƠN MỌI NGƯỜI
  #20 (permalink)  
Cũ 19-08-2012, 19:51
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Hải Phòng
Cảm ơn: 27
Được cảm ơn 32 lần trong 23 bài viết
Bể ngoài trời thì kiếm cái đèn uv thôi bác ợ, chạy một thời gian chỉ còn rêu tóc, nhưng nước trong veo
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài