DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Bonsai - Cây thế

Bonsai - Cây thế Chuyên mục Trao đổi thông tin về nghệ thuật Bonsai - Cây thế

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 29-07-2011, 01:47
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
các bác xem hộ em cây này là xanh hay si

các bác xem hộ em cây này là xanh hay si

e khẳng định là họ nhà xanh si,lá xanh nhọn đầu,quả nhỏ bằng hơn đầu đũa 1 tý,chín có màu vàng,quả nằm ở sát cuống lá với tay cành.Thân non màu trắng,thân già màu nâu..đen.Có người bảo si có người bảo xanh nhưng e thấy giống xanh hơn vì e biết cây si thân đen sì,lá tròn dầy khác hoàn toàn với cây này nhà e!
E cũng xin miêu tả tổng quan thế này,mong các bác định giá
-Tuổi cây khoảng 25 năm
-Thân cao tính từ gốc tới ngọn 80 Cm (e tính thế là từ gốc tới cái lá của cành vươn cao nhất,thực tế thì thân to chỉ cao khoảng 40 cm-mọc tự nhiên vì hồi e bé tý 5 tuổi, a e trồng trong chậu,chậu vỡ e ném vào góc vườn,3 năm trước nhìn thấy nó đẹp lại đánh lên
-Đường kính thân 20 Cm
-Có từ 3 đến 5 nhánh đưa chếch ngang vươn dài ra xung quanh từ thân, to bằng ngón chân cái thon nhỏ dần
-Dễ to cân đối bám bò cả thân cả ra xung quanh (không ký đá)
.....
E chưa có ảnh của nó vì hôm nay mới biết diễn đàn này,để mấy hôm nữa e về e chụp mấy tấm rồi nhờ a e chỉ giáo thêm,Ah e hỏi nốt câu này,VD nếu là cây này của e thì giống xanh giá trị hơn hay Si giá trị hơn!He
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 02-08-2011, 09:19
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 86
Được cảm ơn 441 lần trong 213 bài viết
Xin chào. Theo Tôi nghĩ nếu mình yêu thích chơi cây cảnh thì ko nên quan trọng lắm về laọi cây. Chúc bạn sớm yêu thú vui chơi cây cảnh
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới relbel vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 03-08-2011, 01:09
Thành viên chính thức

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi relbel Xem Bài gửi
Xin chào. Theo Tôi nghĩ nếu mình yêu thích chơi cây cảnh thì ko nên quan trọng lắm về laọi cây. Chúc bạn sớm yêu thú vui chơi cây cảnh
Hôm nào mình về e chụp cho ae xem,nếu vào tay bác nào chuyên nghiệp thì e nghĩ cây này không khủng vì quá khủng?Bộ gốc rễ của nó đẹp lắm
  #4 (permalink)  
Cũ 09-08-2011, 13:51
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 67
Được cảm ơn 103 lần trong 84 bài viết
Có lẽ cây mà hoahuongduong nói là cây sanh đấy vì bạn nhận biết và phân biệt khá chính xác cây si và cây sanh (nó là "S" chứ không phải là "X").
Nghe bạn diễn tả thì cây của bạn có dáng khá lắm, rễ cũng nhiều, cây có tuổi nữa.
Nhưng bạn xem lại ở kích thước thân cây. Vì cây mà "đường kính" (nhớ là đường kính như bạn nói) thân đến 20cm (2 tấc) thì chu vi thân lên đến 80cm (tương đương 4 bàn tay ôm vòng xung quanh thân cây) thì chiều cao không dừng lại ở chổ 4 tấc hay 8 tấc mà bạn mô tả. Chắc có lẽ là chu vi gốc là 20cm phải không (Chừng nửa cườm tay).
Còn về giá trị cây cảnh, thì cây sanh chắc chắn có giá trị hơn rồi. Nhưng giá trị còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác như mức độ đẹp của cây, tuổi tác, mức độ hiếm... (hay đánh giá theo tiêu chuẩn cây là Cổ - Văn - Kỳ - Mỹ). Không phải đã là sanh thì có giá trị, hay là si lại không có giá trị.
Nhanh chóng pot hình lên đi, anh em dễ trao đổi hơn và chắc chắn mọi người sẽ góp ý cho bạn có một cây cảnh như ý. Mong được giao lưu nhiều với bạn
  #5 (permalink)  
Cũ 10-08-2011, 16:16
Thành viên chính thức

Híc,em bảo rồi mà,đường kính 20 là 20,mà nó thấp như thế thôi,cuối tuần này em về e chụp post lên các bác xem hộ e nhé,em thích chơi cảnh,nhà cũng có vài cây nhưng em không biết uốn éo kiểu gì,chỉ mô tả tuổi tác và kiểu dáng của nó thôi
  #6 (permalink)  
Cũ 12-08-2011, 10:59
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 34
Được cảm ơn 165 lần trong 87 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hoahuongduong1131991 Xem Bài gửi
Híc,em bảo rồi mà,đường kính 20 là 20,mà nó thấp như thế thôi,cuối tuần này em về e chụp post lên các bác xem hộ e nhé,em thích chơi cảnh,nhà cũng có vài cây nhưng em không biết uốn éo kiểu gì,chỉ mô tả tuổi tác và kiểu dáng của nó thôi
Mong đợi hình ảnh để được chiêm ngưỡng 1 cây 25 năm tuổi quá khủng nào
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài