DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Bonsai - Cây thế

Bonsai - Cây thế Chuyên mục Trao đổi thông tin về nghệ thuật Bonsai - Cây thế

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 03-02-2009, 15:25
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 3 lần trong 1 bài viết
Cây mai trắng

Cây mai trắng

Chào các bác!
Em hôm nay mới gia nhập diễn đàn, thấy các bác giỏi quá nên muốn tranh thủ học hỏi kiến thức 1 chút. Các bác giúp em với nhé.
Hôm vừa rồi, đi mua đào về chơi Tết, em qua Nhật Tân, thấy mấy cây đào thất thốn, thấy đẹp quá nhưng ko đủ tiền mua. Nằn nì chủ vườn đồng ý bán cho 1 cây xấu nhất để làm giống, sau rằm tháng giêng sẽ đánh về. Thực ra máu lên thì thế thôi nhưng em chưa biết kỹ thuật chăm sóc đào thất thốn, bác nào biết chỉ em với.
Cũng trong đợt đi tìm đào vừa rồi, về quê thấy có vườn đào ko ra hoa do chủ vườn làm nhà nên ko chăm sóc được bị lỗi. Vào vườn thấy có 1 cây mai trắng, cao khoảng 1m, đường kính thân khoảng 2cm, gốc khoảng 3cm, tuổi ước chừng hơn 10 năm. Hỏi mua chủ vườn chưa đồng ý bán, bảo đợi đến Tết, làm cho ra hoa mới bán. Em lập chí, quyết mua cây đó, nếu Tết ra hoa chắc cũng phải khoảng 1-2 triệu đồng.
Đi chúc Tết ở Bắc Giang, vào nhà cụ già trên 80 tuổi, thấy 2 bên có 2 cây mai trắng, thân cóc cách, mốc meo nhưng không làm thế gì cả. Em đoán liều 1 cây 30 tuổi, 1 cây 50 tuổi. Cụ cười bảo biết nhìn mai, nhưng số tuổi đó là khi em mới đẻ (em sinh năm 1977). Em hãi quá, nhưng chắc ngày Tết cụ không trêu mình. Cụ bảo thích thế thì năm nay, lúc nào cụ thấy được cụ cho cây nhỏ mà trồng (nghĩa là cây nhỏ tuổi hơn nhưng thân to). Em mừng đến phát khóc, nhưng lại sợ mình xin, cụ già rồi, có bề gì con cháu cụ lại trách mình thì khổ (con cháu cụ đi xa hết, ko quan tâm gì đến cây cối cả). Lại lo là về mình ko biết chăm sóc mà nó chết mất thì ân hận lắm.
Theo em được biết, mai trắng khó trồng, khó giữ cây lâu năm, và lại không to. Em trồng 1 cây 5 năm rồi đường kính thân mới khoảng 1cm, gốc khoảng 2cm. Em cũng hãi nhất cái vụ cây chảy nhựa mùa hè, ko biết làm cách gì cho nó khỏi chảy. Bác nào biết chỉ em cách chăm sóc cây mai trắng với.
Thêm nữa, em đã cố nhân giống mai trắng bằng cách chiết cành nhưng không được. Bác nào biết chỉ em cách nhân giống mai trắng nữa. Em xin cảm ơn nhiều.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới dungb40 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 10-04-2009, 10:32
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: 194/50/75a Bạch Đằng P24, Q Bình Thạnh,TP HCM. Tel:0988622376
Cảm ơn: 79
Được cảm ơn 284 lần trong 83 bài viết
Mai trắng giống trong Nam đấy hở bác?
  #3 (permalink)  
Cũ 14-09-2009, 21:31
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,965
Được cảm ơn 1,881 lần trong 634 bài viết
hình như không phải, mai trắng trên ấy giống như cây mận, cây mơ. (thằng bạn bảo vậy)
  #4 (permalink)  
Cũ 15-09-2009, 00:59
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: thành phố nam định
Cảm ơn: 3,544
Được cảm ơn 1,384 lần trong 448 bài viết
Gửi tin nhắn qua AIM tới dovantrungtu Gửi tin nhắn qua Yahoo tới dovantrungtu
bạn dungb40 ! mai trắng - mai hồng - nhị độ mai đều là một cây cả, hôm nay mình mới vào trang này, cây của bạn chẩy nhựa từ hè - đến giờ nó còn sống không ?
cách nhân giống nó đơn giản nhất trong các loại cách nhân giống, bạn vịn cành của nó xuống đất, bẻ gẫy cành đó nhưng còn để nó liền vỏ với nhau chứ đừng bẻ đứt rời ra, lấy đất lấp lên, một tháng sau bạn có một gốc mai mới !
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới dovantrungtu vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 09-01-2010, 00:54
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 14 lần trong 12 bài viết
Em cũng thích mai trắng lắm í
đang tìm cách tiếp cận đây bác nào có chung hứng thú thì anh em cùng tim hiểu và giao lưu nhé
nick yahoo : latdat_lonely
mobile : 0945 968 689
  #6 (permalink)  
Cũ 20-01-2010, 08:09
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 12
Được cảm ơn 16 lần trong 5 bài viết
mai trắng nói chung rất khó trồng, dễ chết nữa.
có nhiều loại mai trắng. loại 5 cánh, loại 12 cánh.
sao bạn không show hình lên cho anh em biết.
Mình cũng chơi mai trắng, nhưng ghép trên thân mai vàng.
chăm sóc rất cực.
  #7 (permalink)  
Cũ 20-01-2010, 22:38
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 202
Được cảm ơn 723 lần trong 242 bài viết
Cây mai trắng mà Bác Dungb40 nói là cây mai họ nhà mận mơ hình nó đây.

Còn cây Mai Bác NMBS nói là cây này nhưng hoa màu trắng.

#8 (permalink)  
Cũ 11-02-2011, 07:48
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Mai trắng là một loài cây trong bộ tứ quí (Tùng - Cúc - Trúc - Mai), loài cây này thuộc diện công tử nên chăm sóc rất khó, tuy nhiên em cũng đã trồng được thành công cây thứ hai. Theo như em được biết trên vùng Sơn tây có mấy vườn trồng mai, bác dungb40 có thể lên đó tìm hiểu.
Năm nay lạnh quá, nên mặc dù đã thiến gốc, vặt lá, song đến bây giờ tức là sau tết cây mai của em mới đang đâm lộc và nhú nụ.
Nhưng đúng chơi cây mai này mê mẩn thật!!!!!!! (em sẽ cố gắng sưu tầm lấy vài cây nữa chơi cho nó thú)
  #9 (permalink)  
Cũ 11-02-2011, 22:37
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: HANOI - VIETNAM
Cảm ơn: 596
Được cảm ơn 639 lần trong 407 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vucuong Xem Bài gửi
Cây mai trắng mà Bác Dungb40 nói là cây mai họ nhà mận mơ hình nó đây.

Còn cây Mai Bác NMBS nói là cây này nhưng hoa màu trắng.

Cây mai này chụp chưa rõ lắm nhưng nhìn vẫn có cánh điểm ánh hồng thì phải. Nếu là điểm ánh hồng ở một vài cánh hoa ngoài cùng thì mình cũng có 1 cây; khoảng 12 năm nhưng đường kính gốc cũng chỉ khoản 2cm và có thêm một vài nhánh phụ mọc ngay từ gốc chỗ sát đất.
  #10 (permalink)  
Cũ 15-02-2011, 15:26
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 67
Được cảm ơn 103 lần trong 84 bài viết
Tên "Mai trắng" dễ gây nhằm lẫn là do cách gọi từng vùng miền. Nếu là cây mai trắng như hình trên (bạn vucuong) thì nó chính xác là họ mận mơ đào, trồng nhiều ở miền núi, chịu được giá lạnh và chắc là loại bạn B40 muốn nhắc đến (Vì bạn nhắc đến dịp đi Bắc Giang gặp lão thần tiên có trồng cây này. Lâu lớn khủng khiếp).
Còn mai trắng ghép với mai vàng như nhapmonbonsai nói thì có nơi gọi nó là bạch mai (cũng nghĩa là mai trắng), giống này trồng ở trong Nam nhiều, đặc tính và vẽ bề ngoài như mai vàng, chỉ có màu hoa trắng là khác. Hiếm, đẹp nhưng tết người Nam bộ ít trưng bày nó vì màu trắng họ không thích (màu tang).
Vài lời góp vui.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Phú Gia vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài