DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Bonsai - Cây thế

Bonsai - Cây thế Chuyên mục Trao đổi thông tin về nghệ thuật Bonsai - Cây thế

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 05-03-2010, 16:16
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 16
Được cảm ơn 39 lần trong 21 bài viết
Cho cháu hỏi về 1 loại cây lạ. mong các Bác Giúp cháu

Cho cháu hỏi về 1 loại cây lạ. mong các Bác Giúp cháu

cháu thấy gầnchỗ cháu ở có 1 loại cây trồng trên LAN CAN và rũ xuống chông rất đẹp , đặc biệt là hạn chế dc nắng... cháu đến hỏi người ta bảo là cây CÚC TẦN.... cháu về set trên google nhưng ko thấy Loại cây Này... các Bác có thể giúp cháu tìm loai cây này dc ko??? hoặc các bác cho cháu 1 số loại cây có công dụng như vây.. . cháu thích loại cây nàyvì nó Không cần ràn... cảm ơn các bác
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 05-03-2010, 16:34
CÔNG TY CỔ PHẦN CÁ CẢNH VIỆT NAM

Nơi cư ngụ: Cung thể thao dưới nước Mỹ Đình - Lê Đức Thọ - Hà Nội
Cảm ơn: 12,719
Được cảm ơn 14,793 lần trong 4,569 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi son_hui Xem Bài gửi
cháu thấy gầnchỗ cháu ở có 1 loại cây trồng trên LAN CAN và rũ xuống chông rất đẹp , đặc biệt là hạn chế dc nắng... cháu đến hỏi người ta bảo là cây CÚC TẦN.... cháu về set trên google nhưng ko thấy Loại cây Này... các Bác có thể giúp cháu tìm loai cây này dc ko??? hoặc các bác cho cháu 1 số loại cây có công dụng như vây.. . cháu thích loại cây nàyvì nó Không cần ràn... cảm ơn các bác
cây bạn hỏi có tên gọi CÚC TẦN ẤN ĐỘ.
nó mọc nhanh,khỏe và chịu nắng tôt.
Đặc biệt khi trồng trên cao thì cây buông các cành xuống như ...mành mành, đem lai sự tươi mát dễ chịu.
tại chợ Bười -HN có bán giá chỉ khoảng 1-2 chục ngàn đồng.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới aquagreen vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 05-03-2010, 18:50
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 16
Được cảm ơn 39 lần trong 21 bài viết
Ôi cảm ơn Bác.... em sẽ nhờ người mua Hộ rùi mang về Viêt trì. cảm ơn Bác
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
bác chocháu hỏi luôn.. loại cúc Tần này có rễ trồng không bác .... và nó sinh sản kiểu gì.... cháu đến xin rống thì họ bảo nó ko đẻ nhánh.... hic hịc... và bác có tài liệu kỹ thuật để nuôi cây nàyko??? rất cảm ơn Bác
  #4 (permalink)  
Cũ 13-06-2011, 11:32
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi son_hui Xem Bài gửi
Ôi cảm ơn Bác.... em sẽ nhờ người mua Hộ rùi mang về Viêt trì. cảm ơn Bác
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
bác chocháu hỏi luôn.. loại cúc Tần này có rễ trồng không bác .... và nó sinh sản kiểu gì.... cháu đến xin rống thì họ bảo nó ko đẻ nhánh.... hic hịc... và bác có tài liệu kỹ thuật để nuôi cây nàyko??? rất cảm ơn Bác

Loại này rất dễ trồng. Nó không đẻ nhánh, bạn có thể trồng bằng cành. Tuy nhiên không phải bẻ cành dâm xuống mà nên vùi cành xuống đất khi cành vẫn liền cây, đợi 1 thời gian ngắn cành sẽ ra rễ, lúc đó bẻ cành đi trồng.
Kỹ thuật chăm thì cũng ko có gì khó. Cây này có khả năng chịu hạn nhưng cũng rất ưa nước. Đặc biệt rất ưa mưa. Càng mưa nhiều cây càng tốt.
  #5 (permalink)  
Cũ 16-06-2011, 11:42
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 79 lần trong 64 bài viết
bác up kai hình lên
  #6 (permalink)  
Cũ 30-06-2011, 15:15
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 67
Được cảm ơn 103 lần trong 84 bài viết
Không có hình thì khó. Đoán đại nhé, nếu thẳng này thân bò, dây nhỏ bằng chân nhang (1mm); lá màu xanh nhạt hoặc nâu bằng móng tay, tròn, dầy mọng nước; ngắt lá vò nhẹ có nhiều nước và mùi thơm tinh dầu nhẹ(như rau tần lá dầy nấu canh chua ấy). Thì thằng này dễ trồng vô cùng, cắt nhánh cắm xuống là ok, chịu hạn giỏi, chịu nước tốt. Nếu trồng tốt thì dây thả dài hơn 1 mét, rất hấp dẫn. Còn tên nó thì tớ chịu, tớ trồng nó quá nhiều nhưng chã ai nói với tớ nó tên gì.
  #7 (permalink)  
Cũ 04-07-2011, 14:01
Thành viên mới

Hi hi....mai về chụp cái ảnh up lên cho cách bác nhìn. Nhà em cũng có trồng nhưng vì nhà cấp 4 nên chỉ cho leo tường rào nên ko thấy hết đc vẻ đẹp của nó. Tuy vậy ai đi qua cũng hỏi và xin giống. Hiện em đang chiết 1 ít cho hàng xóm. Cây này khỏe, em có 1 chậu cây hoa để gần đó thế mà chỉ cần dây này vắt qua cái chậu hoa, 1 tuần sau đã thấy nó bắt rễ. bẻ cành đi trồng ngon lành.
Nếu theo lời bác Phú Gia tả thì ko đúng đâu ạ. thẳng này thân mềm, dây đúng là nhỏ bằng chân nhang (1mm); lá màu xanh nhạt ( hơi giống lá đài bi) , em chưa thấy màu nâu bao giờ, lá to bằng 3,4 móng tay xếp dài, ko có nước; ngắt lá vò nhẹ cũng ko có nước ra tay, mùi thơm thì em chưa thử bao giờ, tối về thử rồi nói bác nhé.
Đang định sang năm xây nhà trồng từ tầng 3 cho nó rủ xuống. Thỉnh thoảng đi qua đường NGuyễn Phòng Sắc ( em ở HN ạ) thấy có 2 nhà trồng cây này cũng cho rủ từ trên cao xuống. Đẹp mê hồn. Hy vọng sang năm nhà mình cũng đẹp như thế.
  #8 (permalink)  
Cũ 05-07-2011, 10:52
Thành viên mới

Hic. Hôm qua em có up bài lên, thấy 4rum báo sau khi kiểm duyệt sẽ cho lên. Vậy mà mãi đến hôm nay chả thấy. Em lại viết lại vậy.
Em chả biết cây mà bác Phú Gia nói là cây gì nhưng theo như em biết thì cây đó ko phải là cây cúc tần ấn độ đâu ạ. Nhà em cũng đang trồng cây này mà. cây này thân mềm ( nói thân bò cũng đúng nhưng chưa hẳn), đúng là dây nhỏ bằng chân nhang (1mm); lá màu xanh ( em chưa thấy màu nâu bao giờ) dài bằng 3,4 móng tay xếp dài,lá dài chứ ko tròn, mỏng, ko mọng nước; ngắt lá vò nhẹ cũng ko thấy nước ra tay, mùi thì em chưa thử. Thì thằng này cũng dễ trồng vô cùng, cắt nhánh cắm xuống là ok, chịu hạn giỏi, chịu nước tốt. Dây dài lắm ạ ( chứ ko phải là hơn 1 mét như bác nói). dây thả từ tầng 4, tầng 5 xuống nhìn mê ly, rất hấp dẫn.

Cây này trồng cành cũng đc, nhưng tốt nhất là cho dây nó bám vào đất, khoảng 1 tuần dây ra rễ thì bẻ đi trồng. Dễ lắm ạ. em đang áp dụng phương pháp này, lai giống cho mấy nhà hàng xóm. Nhà em có cái chậu hoa để gần đó mà dây nó vắt vào cũng ra rễ ngon lành.
Cây này hay ở chỗ là hầu như ko có hoa ( hoa màu trắng, hơi xấu tí) nên ko có côn trùng. cây có thể thả từ tầng cao xuống như ko bắt rễ ra tường. rễ nó chỉ mọc ra khi có hơi đất thôi. lá xanh, ken dày, rất mát và đẹp.
Em có cái hình sớt trên gúc -gồ đây ạ

Sửa bởi maidung2008 : 09-07-2011 lúc 22:46
  #9 (permalink)  
Cũ 12-07-2011, 10:29
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 139
Được cảm ơn 119 lần trong 104 bài viết
có cho tôi cũng không chồng mấy thứ này lên nhà.thề đấy.
  #10 (permalink)  
Cũ 18-07-2011, 15:02
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 67
Được cảm ơn 103 lần trong 84 bài viết
Xin lỗi. Tớ không có ý nói loại cây mà maidung2008 pót lên. Cây này đúng là kinh về sức lớn của nó thật, bác vuthanhkien không dám trồng là phải.
Tớ cũng chã biết nói sao, không có hình thì đúng là khó tả. Thôi lần khác vậy. Mong có dịp giao lưu với bác maidung2008 thêm
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài