DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Bonsai - Cây thế

Bonsai - Cây thế Chuyên mục Trao đổi thông tin về nghệ thuật Bonsai - Cây thế

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 12-05-2009, 13:25
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 6,104
Được cảm ơn 6,784 lần trong 1,961 bài viết
Kỹ thuật thay đất cho Bonsai-Cây thế.

Kỹ thuật thay đất cho Bonsai-Cây thế.

Bác nào có nhu cầu thay chậu hoặc thay đất cho Bonsai-Cây thế thì vào đây trao đổi thông tin.

Thay đất cho cây là việc không khó. Nhưng thay sao cho hiệu quả, cây phát triển tốt, hạn chế rủi ro... đòi hỏi phải có những kỹ thuật cơ bản nhất định. Bác nào chưa biết thì có thể hỏi han thắc mắc, bác nào biết rồi thì cung cấp thông tin cho ae học hỏi.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 12-05-2009, 13:39
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 6,986
Được cảm ơn 4,781 lần trong 1,451 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 16
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cobebandiem Gửi tin nhắn qua Skype™ tới cobebandiem
Thường việc thay đất khoảng 1-2 năm thay 1 lần, nên thay chậu vào mùa xuân, cắt gọn bộ rễ xoè to, đáy chậu lót xỉ than cho dễ thoát nước, đất trồng có thể dùng đất phù sa trộn thêm trấu tươi, hoặc trấu đã hun, trộn thêm ít phân vi sinh, có thêm ít phân trâu bò hoai mục nữa thì càng tốt. Trồng lại cây, để khoảng 3-4 ngày sau mới tưới trở lại, để trong chỗ râm mát!

đó là kinh nghiệm amatơ của bán diêm nhà em, mong các bác tiếp tục chia sẻ
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới cobebandiem vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 20-09-2010, 21:55
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 28
Được cảm ơn 17 lần trong 15 bài viết
xin cho minh hoi cai ? hien gio minh co khoang 20 goc can thang lon dang nuoi o chau binh thuong .bay gio muon thay vao cac loai chau can de han che bot su phat trien cua cay ko biet dat trong du c pha tron nhu the nao mong bac chi giup .vi minh thay mot so nguoi ho trong cay o trong chau hau nhu co rat it dat nhung sao cay van xanh tot
  #4 (permalink)  
Cũ 22-09-2010, 19:46
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 14 lần trong 8 bài viết
cách nào để cây phát triển ma không bị chết khi thay vào chậu nhỏ hơn??????
  #5 (permalink)  
Cũ 22-09-2010, 23:04
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
em xin moi nguoi hi anh long oi em hoi 1 chut nha anh cho em xin so dien thoai duoc khong em la du~ng o ninh binh neu anh nhan duoc tin nay em mong anh hay dien cho em 1 cuoc vao so dien thoai 01636404271 anh nha em cam on anh rat nhieu
  #6 (permalink)  
Cũ 24-10-2010, 21:58
Thành viên mới

Cảm ơn: 11
Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
Tran Suong có kinh nghiệm sưu tầm nè:
Sang chậu và thay đất

Khi đất trong chậu đã cạn kiệt chất bổ dưỡng thì bonsai có hiện tượng: Cây không còn tươi tắn, có hiện tượng xuống sức, bộ lá kém tươi và bắt đầu nhuốm vàng bệnh hoạn, các cành như không thể cất cao lên được, nhiều rễ con lồi lên mặt đất chậu, lớp đất trên bề mặt chậu mỏng dần đi. Những triệu chứng trên cho thấy đã đến lúc thay đất cho cây.

Theo thời tiết nước ta thì nên sang chậu vào mùa xuân hay trước mùa mưa khi cây bắt đầu đâm chồi, nảy lộc và đó là thời tiết mát mẻ.
Dùng dao cùn xắn từ từ phần đất sát thành chậu cho đến khi bầu đất và thành chậu được tách ra hay trước đó một buổi ta tưới nước cho đất thật nhão, như vậy chỉ cần nghiêng chậu là lấy cây ra được.

Tiến hành cắt bỏ rễ lớn và rễ con đã quá già và chỉ chừa lại những rễ non. Nên dùng loại kềm bén để hớt bớt rễ, vết cắt cần cho ngọt, không được giập nát. Bộ rễ sau khi xử lý xong phải được gọn gàng.

Đây cũng là dịp tốt để ta cắt tỉa những cành, nhánh mọc không đúng cách, hoặc sửa đổi chúng.
Bón phân

Bón phân định kỳ 1-2 tháng/lần, lượng bón cho mỗi cây/đợt tùy theo cây lớn nhỏ như sau:
  • 20-30 gam Compomix
  • 5-10 gam NPK 20-10-10
Nếu trồng cây trong chậu thì cứ 3 - 4 tháng thay đất một lần bằng cách bỏ bớt 1/4 - 1/3 đất củ trong chậu thay bằng hỗn hợp đất sạch Compost Đầu Trâu.

Phun phân bón lá Đầu Trâu:
  • Thời kỳ cây đang lớn hoặc sau cắt tỉa: Pha 1-2 gam Đầu Trâu 501 trong 1 lít nước, phun định kỳ 7-10 ngày/lần.
  • Thời kỳ sau khi chuyển chậu hoặc cắt tỉa: Pha1-2 gam Đầu Trâu 701 trong 1 lít nước, phun định kỳ 7-10 ngày/lần.
  • Phun dưỡng cây định kỳ bằng cách pha 1-2 gam Đầu Trâu 901 trong 1 lít nước, phun định kỳ 7-10 ngày/lần
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới tran suong vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 25-10-2010, 09:14
qvd qvd đang Offline
Thành viên Hội cá Rồng Hải Phòng

Cảm ơn: 3,473
Được cảm ơn 5,427 lần trong 2,446 bài viết
Bây giờ toàn ôm đá và toàn cây phải dùng cẩu cả nên khó mà thay được nhỉ.

Thay đất qua trọng nhất là phải chú ý thời gian, mùa phát triển của cây. Nếu thay sai là đi ngay, ngay cả việc cắt tỉa chẳng hạn. Ví như Tùng Cối mà thay đất cắt tỉa vào mùa hè chẳng hạn thì chắc là làm củi.
Khi thay đất nên để lá lại, không nên cắt tỉa hết lá và thay đất luôn.

Về đất thì tuỳ theo từng vùng, miền mà có đất phù hợp, dễ kiếm. Gần sông thì có thể lấy đất phù sa trộn trấu đã mục hoặc than trấu đã ủ. Như ở Hải Phòng hiện nay có loại đất rác rất tốt chỉ cần trộn thêm 20-30% xơ dừa vào để tăng độ xốp.

Cây mới trồng để nuôi tay cành thì có thể trộn xơ dừa và cát lần phù sa. Phù hợp sau này khi dũ rễ để bó đá chẳng hạn.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới qvd vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 25-10-2010, 14:38
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 53 lần trong 46 bài viết
đều là ý kiến có ích .
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài