DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Bonsai - Cây thế

Bonsai - Cây thế Chuyên mục Trao đổi thông tin về nghệ thuật Bonsai - Cây thế

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 17-06-2009, 10:51
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,999
Được cảm ơn 966 lần trong 346 bài viết
Cám ơn các bác về bài viết và hình ảnh rất minh hoạ rất đẹp và sinh động!
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới thaiphuongdong vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 01-08-2009, 11:35
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
rất cám ơn các anh đã cung cấp kỹ thuật và kinh nghiệm về bonsai.Ráng học hỏi theo mấy anh thôi.
  #13 (permalink)  
Cũ 04-08-2009, 20:35
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 4,103
Được cảm ơn 3,654 lần trong 1,183 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 1
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Cudum
Giờ mới thấy bài này , hay quá
Thanks anh
Chat yahoo : kim4trung
  #14 (permalink)  
Cũ 03-12-2009, 08:19
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi cobebandiem Xem Bài gửi
Giới thiệu bài viết: Tạo dáng Bonsai cơ bản của bác Lâm Ngọc Vinh
-----------------------

Định nghĩa đơn giản Bonsai là một cây thiên nhiên thu nhỏ trồng trong chậu cạn. Nên để phần nào thể hiện được kiểu dáng bonsai chúng ta thử nghiên cứu về kiểu dáng ngòai thiên nhiên.
Ngòai thiên nhiên tùy vào điều kiện phát triển như: vị trí, độ cao, môi trường khí hậu… mà mỗi cây sẽ mọc theo một kiểu khác nhau, sau khi nghiên cứu ở nhiều địa hình khác nhau, người ta thấy do tác động của thiên nhiên các cây thường có các kiểu dáng như sau: (Các bạn tham khảo để sau này ứng dụng cho cả tiểu cảnh khi sắp cây trên cảnh hoặc non bộ):

Click vào đây để hình lớn

Từ các kiểu dánh ngòai thực tế như vậy các nghệ nhân bonsai lúc trước đã sáng tác ra 5 kiểu dáng bonsai cơ bản:

1.*****Dáng Trực (trực quân tử, thẳng) (Tiếng anh: Formal Upright, Phiên âm tiếng Nhật Chokkan):
Thân cây thẳng, mọc thẳng đứng, mang tính chất không thay đổi, thon dần từ gốc đến ngọn

2. Dáng trực lắc (Tíêng anh: Informal Upright Phiên âm tiếng Nhật Moyog)
Dáng này hay gặp ngòai thực tế nhất, Thân cây lắc từ duới thon dần lên ngọn

. Dáng Xiên (TA: Slanting; TN: Shakan)
Thân cây nằm xiên về bên trái hoặc phải, Cũng thon dần từ gốc lên đến ngọn

4. Dáng bay (Huyền, bán huyền nhai…) (TA: Semi-Cascade; TN: Han-Kengai)
Kiểu này giống như 1 cây ở sườn núi ngoài thiên nhiên. Các nhánh thấp nhất mọc ở dưới mép chậu cho đến khỏang tầm giữa lưng chậu.

5. Dáng đổ (Thác đổ..)(TA: Full Cascade; TN: Kengai)
Kiều này có các nhánh thấp nhất thấp hơn đáy chậu, Tạo dáng sao cho như 1 ngọn thác chảy qua ghềng là đẹp nhất:

Ngày nay do quá trình tạo dáng, và do sự phát triển ngày càng tiến bộ, bonsai lại có thêm rất nhiều dáng, nhưng dù đã hoặc sau này có phát sinh ra thêm dáng nào nữa thì cũng dựa trên 5 dáng cơ bản này.

CÁC DÁNG KHÁC CỦA BONSAI:

1.*****Dáng chổi ( Broom Style - Hochidachi): Thân cây thằng, cành mọc trải rộng ra ngòai, tạo thành tán hình vòm:

2.*****Dáng Gió lùa (Bạt phong, xuy phong… ) (Windswept Style – Fukinagashi) Cây có dánh như là đang nằm trong vùng có gió mạnh, kiểu này nhìn thì có vẻ dễ làm nhưng nên chú ý kiểu cành bị gió bão thổi như thế nào để làm ch tự nhiên.

3. Dáng văn nhân (Nhân văn, trí thức..) (Literati – bunjingi) : thân mảnh khảnh, cao thong dong

4. Kiểu mọc trên đá (Over rock – Ishisuki) kiểu này giống như 1 cây con mọc lên từ 1 lỗ hổng trên đá ngòai thiên nhiên, kiểu này giống như 1 tiểu cảnh nhỏ, tùy theo dáng cây mà chọn dàng đá cho phù hợp.

5. Kiểu bám đá (Ôm đá, ký đá…) (Root over rock – Sekijoju) Các rễ cây phát triển mạnh, ôm lấy cục đá

6. Kiểu 2 thân (Twin – trunk, Sôju)
Kiểu này có 1 cây lớn và 1 cây nhỏ hơn nối với nhau dưới gốc hoặc những thân cây cách biệt kiểu giống như “mẹ con”. Nếu 1 cây có 1 nhánh con mọc trên thân thì cũng chưa đúng chuẩn của một cây 2 thân.:

Kiểu 3 thân cũng tương tự:

7. Kiểu Bè (Fallen Tree - Ikadabuki): Những cây đổ ngã sát đất vẫn tiếp tục sống bằng cách đâm rễ mới xuống đất, các nhánh mọc thành những thân cây mới:

Một hình thức kiểu bè là kiểu mọc từ rễ lên (Raft - Netsuranari): các cây con nảy mầm từ các rễ mọc lan tỏa tạo thành 1 nhóm.

Một kiểu nữa cũng được đưa vào nhóm bè là kiểu mọc từ những gốc các cây bị chết hoặc bị cưa ngang, kiểu này cũng còn gọi là kiểu bụi (Clump – Kabudachi)

8. Kiểu rừng (Group Planting - Yose-uye)
Các cây cao thấp khác nhau được trồng sao cho nhìn giống như 1 khu rừng.

Bài viết của bạn rất hữu ích cho mọi người.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới dcvuong vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 02-02-2010, 19:52
Thành viên mới

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
nhung the cay nay hay qua
  #16 (permalink)  
Cũ 01-03-2010, 11:47
Thành viên mới

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi longqaz Xem Bài gửi
Em phải nuôi cho lớn đã Tú ơi. Những cây này gốc quá nhỏ rất khó làm Bonsai.
Em có cây mai như thế nầy ko biết nên làm sao?

<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hocle_bp Xem Bài gửi
Em có cây mai như thế nầy ko biết nên làm sao?

<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
em có cây mai thế nầy nên làm sao ạ?

Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hocle_bp vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 01-03-2010, 23:56
Thành viên mới

Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
dep qua, nguong mo may bac yeu cay.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới thangnguyen_nxt vì bài viết hữu ích này:
  #18 (permalink)  
Cũ 02-03-2010, 20:47
Thành viên mới

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi longqaz Xem Bài gửi
Nhiều bác sau 1 thời gian chơi cây thường hay than vãn về việc cây bị phá thế hoặc phát triển không theo ý muốn. Lúc này chúng ta cần phải áp dụng kỹ thuật uốn, tỉa, cắt cây để không những mang lại cho em nó vẻ đẹp như xưa mà còn đem lại cho em nó nhiều nét tươi mới. Kỹ thuật này nói ra thì nhanh nhưng thực hành thì tương đối phức tạp. Đôi khi sai 1 ly đi 1 dặm. Từ người mới chơi cho đến những bác trồng cây lâu năm cũng dễ bị mắc phải.

Các bác có kinh nghiệm xin cung cấp thông tin để ae học hỏi.

Bác nào có cây mà chưa dám khai đao thì post hình lên đây để ae còn phá giúp 1 tay.
Bác giúp em tao dáng cây mai nầy với.

Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hocle_bp vì bài viết hữu ích này:
  #19 (permalink)  
Cũ 02-03-2010, 21:31
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 6,104
Được cảm ơn 6,791 lần trong 1,961 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hocle_bp Xem Bài gửi
Bác giúp em tao dáng cây mai nầy với.
Xin được thú thực với bạn mình chưa từng trồng 1 cây mai nào để làm cây bonsai. Ở miền Bắc việc trồng mai vàng cho ra hoa đúng tết và đẹp đòi hỏi kỹ thuật rất cao. Việc tạo dáng cây lại là vấn đề khác, nó phụ thuộc rất nhiều vào phần "có sẵn" của cây phôi. Từ cái "gốc" đó chúng ta đi làm 1 việc là làm cho dõ hơn cái vốn sẵn có đó. Tùy từng dáng gốc mà chúng ta lựa chọn dáng cho cây. Giả sử nếu 1 gốc phôi ko có bãi rễ mọc tròn đều thì ko nên tạo dáng trực, nếu gốc mọc thẳng đứng thì chẳng làm sao tạo dáng xiêu được, 1 thân 1 gốc thì ko thể tạo dáng đa thân được ..vv.. Bạn cứ thế mà phân tích thì sẽ thấy gốc mai của bạn cần làm thế nào cho đúng. Khuyên bạn tạo ra 1 dáng nào đó thì dễ nhưng để cho người khác thấy dáng đó đẹp thì ko hề đơn giản. Vậy nên bạn cần nghiên cứu kỹ các tiêu chuẩn cơ bản để tạo dáng bonsai, lúc đó bạn sẽ biết cần làm gì. Đó chính là cái gốc để nuôi dưỡng niềm đam mê bonsai-cây cảnh. Với gốc mai của bạn sẽ rất khó để tạo thành 1 cây bonsai đẹp bởi nó gần như ko có 1 tiêu chuẩn nào để tạo ra các dáng cơ bản mà chúng ta biết. Nếu ko có bãi thì phải có gốc, có thân, có cung, có độ vặn độ lắc... Dáng Cây chổi thì thân phải thẳng, gốc phải tròn, cành phải đều, răm phải nhiều. Chúc bạn vui vẻ.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #20 (permalink)  
Cũ 03-03-2010, 23:40
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 226
Được cảm ơn 529 lần trong 203 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới thanhvan62
Thanhvan62 xin có ý kiến của riêng mình: topic mang nội dung: Kỹ thuật uốn, tỉa, cắt cành cho Bonsai-Cây thế. chính vì vậy ace nào có kinh nghiệm đưa bài hướng dẫn chi tiết cụ thể- uốn, tỉa,cắt cành như thế nào cho bonsai-cây thế!Cách tốt nhất bằng videos- hoặc hình ảnh
Vì hầu hết ace chúng ta trong forum,chỉ nhìn những tác phẩm ngoài đời,rồi dựa vào đấy làm theo,không được chao rồi những kiến thức cơ bản..
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài