DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỆNH CÁ RỒNG VÀ CÁCH CHỮA TRỊ

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 25-01-2010, 07:52
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 96
Được cảm ơn 43 lần trong 19 bài viết
Cá bị xù vẩy - giúp e với....

Cá bị xù vẩy - giúp e với....

Nhà e xài nước giếng bơm.cách đây vài ngày nhà e lắp nước thủy cục của nhà nước.có lẽ đó là lí do làm chú rồng nhà e xú vẩy.e đã cho vào hồ thuốc Azoo trị bệnh đa năng và muối 300gr/100l nước theo bài viết của Moneyless.e cần phải làm gì nữa?thuốc Azoo có trị được bệnh này ko các a?
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới nhatminh91 vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 25-01-2010, 08:30
Moderator

Cảm ơn: 3,522
Được cảm ơn 4,217 lần trong 882 bài viết
Cá rồng bị xù vảy thường do 2 nguyên nhân và có 2 cấp độ chữa trị:
- Nếu trời lạnh, bạn thay nước, nguồn nước mới có nhiệt độ thấp làm giảm nhiệt độ của bể cá vài độ. Quá trình nâng nhiệt độ lên bằng bằng mức cũ lâu - cá xù vảy. Cách chữa: tăng nhiệt độ lên 31-32 độ c; bổ muối 0,2% - 0,3% (một mét khối nước bỏ từ 2kg-3kg muối).
- Nếu cá bị xù vảy do nhiễm độc lâu ngày cùng với suy giảm thể lực do nguồn nước mới đột ngột thì cách xử lý như trên cộng với cho thuốc như bạn đã được hướng dẫn.
Yên tâm chờ vài ngày cá sẽ khỏi. Chúc may mắn!
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới thiepvatm vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 25-01-2010, 21:58
thogvbn
Guest

rong xu vay

minh vua chua xong thay nhieu nc tang 32do tang muoi ngam la bang the la ok chi 3 nay la khoi
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 25-02-2010, 22:13
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 9 lần trong 8 bài viết
Các ae trên diễn đàn cho hỏi chút nhé. Cá klhv của minh thấy 4 vẩy kênh lên mình cũng không biết do va đập hay nấm. Mình đã tăng t 32 độ cho muối 0,2 pt và theo dõi, mình đang nghi là bị nấm không biết có phải không hay bị bệnh gì . Ae nào biết xin chỉ giáo nhé. Cảm ơn nhiều.
  #5 (permalink)  
Cũ 25-02-2010, 22:17
Thành viên danh dự

Cảm ơn: 7,383
Được cảm ơn 39,343 lần trong 4,026 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi marlboro Xem Bài gửi
Các ae trên diễn đàn cho hỏi chút nhé. Cá klhv của minh thấy 4 vẩy kênh lên mình cũng không biết do va đập hay nấm. Mình đã tăng t 32 độ cho muối 0,2 pt và theo dõi, mình đang nghi là bị nấm không biết có phải không hay bị bệnh gì . Ae nào biết xin chỉ giáo nhé. Cảm ơn nhiều.
Bạn gởi cho chúng tôi vài tấm hình chụp cận ảnh, nhất là trong các trường hợp bị kênh, xù vẩy, thì nên chụp từ phía sau, để có thể xem cho rõ ràng !

Khi có vài tấm hình, thì việc góp ý sẻ dể dang`, chính xác hơn trong việc chẩn và các phương cách trị liệu nếu có !
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới moneyless vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 25-02-2010, 22:38
Shop Cá cảnh Tuấn Sơn

Cảm ơn: 10,460
Được cảm ơn 14,766 lần trong 3,469 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 7
Arowana Internal Bacteria & Ulcer Away - 5 :
- Xuất xứ : Ocean Free - Singapore
- Công Dụng : Dùng trị các bệnh cho cá rồng như : Lở , Loét , kênh vẩy , sình bụng , thối mang , rộp mắt , biếng ăn , mất màu ….
- Trọng lượng : 150ml
- Liều dùng: 1ml/ 10l nước bể
- Khi trị bệnh tăng nhiệt độ > 30 độ C

Các bạn có thể dùng loại thuốc này của Quanhu. Mình đã dùng để chữa một số ca bệnh kết quả tốt.

Shop cá cảnh Tuấn Sơn
ĐC: 618 Hoàng Hoa Thám Tây Hồ Hà nội
ĐT: 0942363333. 0902198279
Tài khoản: Phạm việt Dũng 55685568 Ngân hàng VP Bank HN
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới dung_gl vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 25-02-2010, 23:09
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 9 lần trong 8 bài viết
Uh xin cảm ơn ae trên diễn đàn nhé, mình đã cho muối theo tỷ lệ 0,2/100 l và tăng nhiệt độ lên 32 độ và theo dõi mai xem thế nào... mình không có điều kiện đưa hình lên được nhưng theo khách quan của mình cho là bệnh xù vẩy. Lý do mình cho là không thay nước điều độ và còn lý do nào khác xin ae chỉ giáo giúp để có thêm kinh nghiệm nhé.? Theo ae bể của minh tổng 350 lit thì thay nước như thế nào cho khoa học nhỉ ?
  #8 (permalink)  
Cũ 25-02-2010, 23:21
Thành viên danh dự

Cảm ơn: 7,383
Được cảm ơn 39,343 lần trong 4,026 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi marlboro Xem Bài gửi
Uh xin cảm ơn ae trên diễn đàn nhé, mình đã cho muối theo tỷ lệ 0,2/100 l và tăng nhiệt độ lên 32 độ và theo dõi mai xem thế nào... mình không có điều kiện đưa hình lên được nhưng theo khách quan của mình cho là bệnh xù vẩy. Lý do mình cho là không thay nước điều độ và còn lý do nào khác xin ae chỉ giáo giúp để có thêm kinh nghiệm nhé.? Theo ae bể của minh tổng 350 lit thì thay nước như thế nào cho khoa học nhỉ ?
Xù vẩy có những biểu hiện rất đặc thù, mà khi nhìn sẻ nhận biết ngay ===>

Trên các vảy đang bị nghi vấn , nhìn từ trên xuống cứ như là bị bầm dập và hơi thâm đen .

Nhìn từ đằng sau đến, thì ta có thể thấy những nơi đang bị nhiểm trùng, các vảy sẻ hở ra, vì thế nên mơi có tên gọi là kềnh hoặc xù vẩy .

Trong các trường hợp bệnh đã nặng, thì khi quan sát từ phía sau, ta có thể thấy phần máu huyết tích tụ và như đang có mủ !

Bạn nên quan tâm và nên can thiệp ngay, vì bệnh này là một trong những nguyên nhân hóa kiếp cá rồng, đặc biệt là những em ca' rồng nhi đồng rất nhanh, nếu không can thiệp kịp thời .

Muốn tìm hiểu thêm thông tin về cách chửa trị bệnh này từ nhe. đến năng, thì dùng chức năng tìm kiếm google của điển đàn ! Tôi sẻ không đi vào chi tiết bệnh lý, nguyên nhân tạo bệnh và cách chửa trị tại đây .

Việc thay nước với tổng dung tích hồ là 350 lít, thì bạn cứ thay từ 15-30% (~ 53 lít -70 lit nước là an toàn cho cá ). Việc thay nước không có chi là khoa học cả, mà chỉ có tích cách chịu khó và siêng làm thì okay thôi .

Good luck !
  #9 (permalink)  
Cũ 03-08-2013, 13:00
Thành viên mới

Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
cá lan thọ bị xù vảy có cách nào chửa trị ko ah

e có 1 chú cá lan thọ mà ko hiểu sao mấy hôm nay vảy của nó lại bị xù ra tội nghiệp lắm hjx hjx . e có mua thuốc về và làm theo hướng dẫn nhưng sao ko thấy nó khỏi bệnh ,nó có phần khờ hơn trước nhiều lắm. mấy a có cách gì ko chỉ giúp e với.........hjx nếu thả chung với mấy chú cá khác có sao ko ah , nó có lây bệnh hay ko ???????
  #10 (permalink)  
Cũ 15-08-2013, 22:40
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 77
Được cảm ơn 54 lần trong 44 bài viết
bạn xem lai hẹ thống lọc và tess lai xem chất lượng nước xem thế nào
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tungcoi_tx vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài