DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > BỆNH CÁ RỒNG VÀ CÁCH CHỮA TRỊ

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 06-03-2010, 19:03
scd scd đang Offline
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 41
Được cảm ơn 63 lần trong 29 bài viết
Cá bong vảy tùm lum rùi các bác ah

Cá bong vảy tùm lum rùi các bác ah

Em lần đầu nuôi Kim long hồng vỹ nên chưa có kinh nghiệm, size 25 đang lên màu. Thời gian gần đây bị bong vảy, trước thì bong mất 1 cái ở bụng, bữa nay rụng liền 2 cái ở lưng. Không biết do bị bệnh hay do va quệt. Nếu va quệt với lũa thì không thể bị nhiều như vậy. Em cũng thả muối và thuốc chống nấm vào hồ. Bác nào có kinh nghiệm giúp em với, cám ơn các bác nhé

Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới scd vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 06-03-2010, 19:58
Phó chủ nhiệm Hội cá Rồng Hải Phòng

Cảm ơn: 3,913
Được cảm ơn 8,152 lần trong 1,891 bài viết
Bạn chụp hình cá và toàn thể bể cá,rồi post lên mình nghĩ các bro trên diễn đàn sẽ giải thích cho bạn hiểu nguyên nhân.
  #3 (permalink)  
Cũ 06-03-2010, 22:22
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 67
Được cảm ơn 2,396 lần trong 376 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi scd Xem Bài gửi
Em lần đầu nuôi Kim long hồng vỹ nên chưa có kinh nghiệm, size 25 đang lên màu. Thời gian gần đây bị bong vảy, trước thì bong mất 1 cái ở bụng, bữa nay rụng liền 2 cái ở lưng. Không biết do bị bệnh hay do va quệt. Nếu va quệt với lũa thì không thể bị nhiều như vậy. Em cũng thả muối và thuốc chống nấm vào hồ. Bác nào có kinh nghiệm giúp em với, cám ơn các bác nhé
Bạn cho ít thông tin như hình,hệ thống lọc,cách xử lý .v v v quá nên cũng khó xác định nguyên nhân.
Nhưng tôi tưởng tượng ra 1 cảnh thế này để bạn xem lại nhé.
Tôi mới bắt đầu chơi cá rồng,tôi hăm hở đi đặt 1 cái hồ với hệ thống lọc phó mặc cho tiệm bán hồ gắn gì xài đó vì người nói là an tâm đi.
Hồ đem về tôi cho nước vào nghĩ rằng vài hôm nữa mới bắt cá rồng nhưng lòng ham muốn,nôn nóng trong người quá không chịu được nên chỉ 2 hôm là quyết định rước cá về,vả lại cũng nghe người ta nói thả 1 vài con chép vào nếu nó sông tốt là ok mà 2 hôm rồi chưa thấy con nào chết nên tự tin lắm.
Đem cá về thả vào hồ xong tôi mở đèn ngắm nó trong suốt thời gian có thể,tôi thả mồi cho nó ăn,thả 1 miếng nó chưa ăn thì lại nghĩ chắc nó không thấy nên thả tiếp thả tiếp...
Sợ nước dơ tôi thay nước,tôi cũng hút ra 1 khúc như người ta chỉ rồi bơm nước vào.Lòng hưng phấn nên tôi xả nước thật mạnh cho bọt tung tóe trong hồ với suy nghĩ sẽ thêm oxy cho em nó mà.keke.
Sau đó lại bật đèn tiếp tục ngắm niềm mơ ước.
Hôm sau hay vài hôm sau gì đó hoặc có thể đoán là tầm 10 đến 15 ngày kể từ khi đem cá về thì thấy cá hơi nhát,bật đèn hay lại gần thì nhảy lung tung,hic hic sao lại nhảy thế hả em yêu?Thế là tôi lại càng chắm chú và tiến sát lại hồ xem xét,nhìn ngang không thấy gì thì lại nhìn trên xuống,hay tại cái bơm?thò tay xuống chỉnh lại,hay tại bông lọc dơ quá?kiểm tra lại thì dơ thật,mới cho vào trắng muốt giờ thì vàng vàng có vài cục,Em yêu không thể sống tệ thế này nên lấy ngay 1 tấm bông lọc mới vốn được chủ tiệm bán hồ kèm theo cho dễ tính tiền thay vào cho em nó.Sẵn tay rửa hết mọi thứ cho thật trắng như mới.
Hôm sau và vài hôm sau nữa thì cá càng nhát hơn,quan sát kỹ thì thấy hình như nó tróc vảy.
huhuhu
Phải sát trùng cho em nó thôi không khéo nó bị phong đòn gánh thì chết.keke
Muối nhớ đên muối nghe đồn là thuốc tiên trị bá bệnh,chưa kể thấy ngoài hàng cá còn vài chén muôi vào cái bể bé tí ti.
Ngay lập tức cho muôi vào.1 chén hay 2 chén?Bể tí ti ngoài hàng cá còn cho 2 chén thì mình cho gấp đôi gấp 3 chắc cũng tốt thôi.
Chạy ra hàng cá mô tả cá bị tróc vảy.kekeke có ngay 1 gói thuốc vàng nhật còn có tên thuốc dưỡng nhật nghe rất bổ.
Cho thuốc vào và thay nước vài hôm thấy cá không bị biến chứng gì nhưng ít hôm lại nhảy và vẫn nhát.
Lên web thôi.hehehe
Bạn kiểm lại xem trong câu truyện có bao nhiêu điều đúng với bạn nhé?
Câu truyện trên có đến 90% người mới chơi đã từng trải qua trong đó có tôi cho nên kể ra xem có ai giống mình không thôi.hehehe
Điều bạn cần làm bây giờ là :
Tìm trên web những hệ thống lọc nào hiệu quả nhất và phù hợp.
Tiến hành thay đổi hệ thống lọc đi kèm thay nước mỗi ngày 20%.Ngưng cho thuốc và muối.
Tìm đọc những bài viết về chu kỳ để hệ vi sinh phát triển và làm nhiệm vụ thanh lọc nước.

Chấp nhận mọi thách thức.
Đã có 23 thành viên gửi lời cảm ơn tới Lance Amstrong vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 06-03-2010, 22:38
scd scd đang Offline
Thành viên tích cực

Cám ơn các bác, em nuôi em nó được hơn 1 tháng rồi. Em nó cũng không nhác, vẫn ăn bình thường từ ngày qua và nay thấy không ăn dế như trước nữa. Hệ thống lọc em mua theo hồ và tủ Jebo. Em sẽ update sớm nhất hình em nó, mong các bác có kinh nghiệm chỉ giúp, Vì em nó đang có 1 cái vảy trên lưng thấy có dấu hiệu sắp rụng nữa rùi..hix
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới scd vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 06-03-2010, 22:39
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 9
Được cảm ơn 81 lần trong 35 bài viết
bong vẩy ở đây là xù vẩy hay lỡ loét vẩy vậy bạn ? Bạn phải nói rõ mới có liều thuốc cho chú cá của bạn.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới minhchau2106 vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 06-03-2010, 22:51
scd scd đang Offline
Thành viên tích cực

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi minhchau2106 Xem Bài gửi
bong vẩy ở đây là xù vẩy hay lỡ loét vẩy vậy bạn ? Bạn phải nói rõ mới có liều thuốc cho chú cá của bạn.
Cám ơn bác, em chỉ thấy nó bong ra thôi, không thấy lở loét gì cả, nhưng không thấy nó ăn dế 2 ngày nay chứ trước đó rất thích dế. Nếu bong vẩy sau này có mọc cái mới không các bác? cá đã 25cm và đang lên mầu..hix
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới scd vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 08:00
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 152
Được cảm ơn 229 lần trong 118 bài viết
có phải nó nhảy lên thành hồ ko anh? nhảy lên thành hồ va vào thanh giằng nên bong vảy trên lưng?
Ngày trước cá nhà em hay nhảy buổi đêm lắm, nghe cứ bụp bụp, sau kiểm tra thì phát hiện ra nồng độ Nitrogen quá cao nên nó phải tìm đường thoát ra. Lên mạng tìm ra cách giảm bớt khí nitrogen trong nước, cá ko nhảy nữa.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới dangminhduc vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 08:23
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,606
Được cảm ơn 3,477 lần trong 1,050 bài viết
Không biết mấy cái gai nhọn của chân mấy em dế có gim vào bao tử nó không nhi? Mình hoàn toàn không biết gì về rồng... Nhưng chỉ nghĩ vậy thôi.

Ngồi giữa tôi và em là bụi hoa màu mật ngọt
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới bui hoa mau mat ngot vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 08:38
Thành viên danh dự

Cảm ơn: 7,383
Được cảm ơn 39,338 lần trong 4,026 bài viết
Tình trạng mà bạn đang miêu tả của cá hơi mơ hồ với tôi . Tôi mường tượng ra được vài trường hợp có thể tạo nên hiện tượng bị bóc vảy .

Bạn cho xem vài tấm ảnh về cách thiết kế, toàn cảnh của hồ .

Gổ lũa, muối và thuốc trị nấm, tuổi hồ được 30 ngày, bóc vảy, cá bắt đầu không chịu ăn dế là loại thức ăn khoái khẩu của nó , cá được 25cm, không nhát ! Còn gì nữa không ?

Vảy cá rồng không tự nhiên mà bong tróc ra trừ khi nó bị tấn công, va chạm hoặc phâm chất nước xấu .

Tôi cần xem hình cảnh toàn cảnh, nếu có clip của cá đang bơi lội như thế nào thì càng tốt . Cung cấp luôn các thông số căn bản của nước như ammonia, nitrite, nhiệt độ, và độ pH . Hồ jebo với kích thước , chiều cao của mực nước, và chế độ thay nước ra sao ? Trong 30 ngày qua đã thay nước lần nào chưa ?

Ngưng ngay việc cho muối và thuốc trị nấm vào hồ trong lúc này, và cung cấp chính xác những gì tôi vừa yêu cầu , thì chắc có câu trả lời cho tình trạng của cá bạn .
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới moneyless vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 21:21
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 152
Được cảm ơn 229 lần trong 118 bài viết
Mù mờ như thế này thì giúp mần răng
Xin 500đ ảnh, 1000đ video clip là rõ bệnh ngay, thầy bói xem voi như thế này thì có đến mùa quýt
Chủ thớt quăng bom chạy rồi
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới dangminhduc vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài