DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > CÁ RỒNG ĐỐI VỚI PHONG THUỶ

CÁ RỒNG ĐỐI VỚI PHONG THUỶ Cá rồng được cho là loài cá đem lại may mắn, tài lộc

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 24-01-2011, 19:41
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 5,159
Được cảm ơn 5,779 lần trong 1,205 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi khoikd1974 Xem Bài gửi
xem hộ tôi
Tây

Đông

Bắc

Nam

Cửa

Bể cá
Em chả thấy hình gì cả, bác post lại hình xem
  #12 (permalink)  
Cũ 24-01-2011, 19:42
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: 749 Giải Phóng HN
Cảm ơn: 1,105
Được cảm ơn 567 lần trong 336 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cuongduy
Bác nào hiểu biết về phong thủy làm hẳn một thớt Cẩm nang để anh em nào cần thì vào đó mà soi. Em thấy cần phải có cái đấy cho mình yên tâm chơi. Chứ bể to đặt đâu chết đấy mà cứ thấp thỏm phải xê dịch không biết có phạm điều gì về phong thủy không thì mệt lắm.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cuongduy vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 24-01-2011, 19:42

Cảm ơn: 5,842
Được cảm ơn 8,267 lần trong 1,905 bài viết
Các bác cho hỏi đặt bể ở gầm cầu thang có được không? Đang máu nuôi cá quá, mà chả có chỗ nào đặt bể, có mỗi chỗ gầm cầu thang.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới aiki vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 24-01-2011, 19:49

Không nên anh ạ, bể cá đặt gầm cầu thang sẽ ảnh hưởng đến con cái trong gia đình, những đứa trẻ sẽ ngỗ ngược, khó bảo.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới broker vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 24-01-2011, 20:37
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 7
Được cảm ơn 690 lần trong 394 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi SaoKhue Xem Bài gửi
Dương nam, Thủy mệnh (đại khê thủy); thuộc Thủy nhị cục.
Bạn đặt bể cá sao cho khi ngồi ngắm bể cá mặt nhìn về hướng tây là hướng tốt nhất (còn tùy thuộc vào thiết kế cửa ra vào của nhà bạn là thế nào).
Con nếu ko bạn đứng nhìn ra cửa và đặt bể cá bên phía tay trái của bạn.
Không nên làm bể cá mà mực nước cao quá đầu người; ko đặt bể ở vị trí cuối của ngôi nhà hoặc sân sau; ko nên đặt trong phòng bếp, phòng ngủ.
Vài lời góp ý, bạn chờ các pro khác tư vấn thêm.
Mọi thứ chỉ là tương đối - nếu máu rồi thì vẫn cứ chơi thôi.
mình quá đồng ý với bạn vì để như vậy ai đến nhà chơi khi bước vào nhà thuận bên phải sẽ nhìn thấy bể cá ngay câu chuyện sẽ hợp ý bạn luôn vì bạn thích cá thì mới nuôi cá vậy chủ đề bạn thích là chủ đề cá sẽ tâm đồng ý hợp hơn chứ đến chơi với bạn mà toàn nói chuyện khac không nói gì đến cá thì nhạt phèo
  #16 (permalink)  
Cũ 31-01-2011, 20:23
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 231
Được cảm ơn 315 lần trong 171 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi votuongthuy Xem Bài gửi
cho hỏi tại sao ko làm mực nước cao quá đầu vậy bạn?
Theo lý Âm Dương, nếu cắt đôi từ đỉnh đầu xuống chân thì bên trái là Âm, bên phải là Dương. Còn nếu lấy lỗ rún làm tâm cưa đôi người thì từ rún xuống chân là Âm, từ rún lên đỉnh đầu là Dương.

Y học Phương Đông cho rằng cơ thể sẽ bệnh khi Âm Dương mất cân bằng. Ví dụ với người bệnh, người sắp mất Dương Khí suy giảm, Âm Khí thịnh >> họ thường cảm giác lạnh từ chân lên (ít ai lạnh từ đỉnh đầu xuống).

Về cơ bản, hồ cá thuộc Thủy (Âm) nên chỉ nên thấp dưới rún để không tạo thế Âm thịnh ảnh hưởng đến người sống chung với nó. Ngược lại, bàn thờ ông bà, Phật thuộc Dương nên phải cao ít nhất trên rún (tốt nhất là cao từ ngực trở lên).

Đó là nói theo lý Âm Duơng, còn giải thích theo khoa học, nếu hồ cá trong nhà có mực nước cao quá đầu thường tạo tâm lý bất an về mức độ rủi ro có thể phát sinh (ví dụ vỡ cái hồ cá cao quá đầu người thì bao nhiêu khối nước ụp xuống đầu/người bạn >> bất an).

Vài dòng mạo muội...
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Firestorm vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 08-02-2011, 19:48
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 20
Được cảm ơn 151 lần trong 67 bài viết
Đọc bài này em thấy có 1 số điều, có nhiều người đặt tượng phía trên thậm trí là trong bể cá ( không chỉ bể cá rồng) việc đặt tượng trên bể cá là điều không nên, điều đó thì đúng, hầu hết các tượng trong nhà đều được sử dụng để cầu may, cầu lộc, cầu tài và trừ tà, để trên bể nước luôn tạo cho người ta cái cảm giác không chắc chắn, nên từ xưa người ta thường kiêng làm bể ngầm trong nhà (giờ thì không làm không được rồi khi cúng bái kiêng đặt mâm cỗ cúng trên bể cá. Đặt bàn thờ phía trên bể cá hay bể nước là điều tối kỵ. Ngày nay nhiều nhà đặt bể ngầm ở dưới phòng bếp, điều này cũng không tốt, phòng bếp thể hiện sự no ấm của mỗi ra đình thế nên nếu là nhà lô, nhà ống thì bể ngầm có thể đặt ngay ở dưới phòng khách. tuy nhiên đặt tượng ở vị trí đối diện hay bên cạnh đều được, nhưng có 1 điều chú ý là khi đặt tượng trong nhà thì mọi tượng đều phải hướng ra phía cửa, kiêng kị đặt tượng quay vào nhà đặt biệt là giường ngủ.
- Có thể đặt bể cá trong phòng ngủ, tuy nhiên không nên đặt bể cá nằm ở vị trí song song với giường ngủ, vì bể cá có hình khối, và có khả năng lưu ảnh, trong khi đó khi ta ngủ, cơ thể vẫn mơ màng nhận thức được các vật xung quanh, nên đặt bể ở vị trí đó có thể dễ gây ức chế và mệt mỏi, điều này cũng như kiêng không nên đặt tủ hay lắp gương song song với giường ngủ
- Vị trí đặt bể cá tốt nhất là tùy theo tuổi, tuy nhiên nếu không có đủ điều kiện không gian thì bể cá tốt nhất để theo hướng giáp phía tây, hướng về phía đông, điều này sẽ có lợi cho gia đình
- Còn về bể cá và ao, nếu nhà hướng tây hay hướng đông thì kiêng không nên đào ao hay đặt bể phía trước cửa nhà, người xưa có câu "gương soi chậu máu" nói về việc mặt trời soi xuống ao hoặc bể rồi hắt thẳng vào nhà, điều này không tốt, thậm chí là rất hại
- Tuổi nào cũng có thể chơi cá, vì nếu như đã là ngũ hành thì người ta cũng hoàn toàn có thể dùng ngũ hành để khắc chế
- Mình có từng đọc 1 số tài liệu nói về cá rồng (mình mới chỉ nuôi có 1 con mà cụt mất râu rồi ), theo như người trung quốc thì nuôi cá Huyết hay Hồng long để cầu phước, cầu lộc, còn nuôi ngân nuôi kim để cầu tài.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới ShaggyNguyen vì bài viết hữu ích này:
  #18 (permalink)  
Cũ 08-02-2011, 20:01
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: HANOI - VIETNAM
Cảm ơn: 596
Được cảm ơn 639 lần trong 407 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Firestorm Xem Bài gửi
Theo lý Âm Dương, nếu cắt đôi từ đỉnh đầu xuống chân thì bên trái là Âm, bên phải là Dương. Còn nếu lấy lỗ rún làm tâm cưa đôi người thì từ rún xuống chân là Âm, từ rún lên đỉnh đầu là Dương.

Y học Phương Đông cho rằng cơ thể sẽ bệnh khi Âm Dương mất cân bằng. Ví dụ với người bệnh, người sắp mất Dương Khí suy giảm, Âm Khí thịnh >> họ thường cảm giác lạnh từ chân lên (ít ai lạnh từ đỉnh đầu xuống).

Về cơ bản, hồ cá thuộc Thủy (Âm) nên chỉ nên thấp dưới rún để không tạo thế Âm thịnh ảnh hưởng đến người sống chung với nó. Ngược lại, bàn thờ ông bà, Phật thuộc Dương nên phải cao ít nhất trên rún (tốt nhất là cao từ ngực trở lên).

Đó là nói theo lý Âm Duơng, còn giải thích theo khoa học, nếu hồ cá trong nhà có mực nước cao quá đầu thường tạo tâm lý bất an về mức độ rủi ro có thể phát sinh (ví dụ vỡ cái hồ cá cao quá đầu người thì bao nhiêu khối nước ụp xuống đầu/người bạn >> bất an).

Vài dòng mạo muội...
Bạn nói rất có cơ sở.
Mình bổ sung thêm chút nhé.
Như bạn đã nói âm-dương cần có cân bằng cái nào thịnh cũng ko tốt. Với cơ thể người xét theo âm dương ngoài việc trên - dưới, phải- trái như bạn đã nêu còn có một số yếu tố khác, VD như:
- Ống tay, ống chân: bụng tay bụng chân thuộc âm, ngược lại là dương.
- Tất cả dịch trong cơ thể (máu, tủy xương, dịch não tủy) đều thuộc về âm nên phần âm có thể lên đến đỉnh đầu - âm dương đan xen (trong âm có dương, trong dương có âm).
Nói ngoài lề một tý nhé: xét theo âm - dương bác nào đêm ngủ có xu hướng mặt úp vào tường là biểu hiện của âm hư hỏa vượng-> sẽ có rất nhiều biểu hiện ra ngoài dễ nhận biết nhất là tóc bạc sớm.
  #19 (permalink)  
Cũ 10-02-2011, 08:58

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi SaoKhue Xem Bài gửi
Bạn nói rất có cơ sở.
Mình bổ sung thêm chút nhé.
Như bạn đã nói âm-dương cần có cân bằng cái nào thịnh cũng ko tốt. Với cơ thể người xét theo âm dương ngoài việc trên - dưới, phải- trái như bạn đã nêu còn có một số yếu tố khác, VD như:
- Ống tay, ống chân: bụng tay bụng chân thuộc âm, ngược lại là dương.
- Tất cả dịch trong cơ thể (máu, tủy xương, dịch não tủy) đều thuộc về âm nên phần âm có thể lên đến đỉnh đầu - âm dương đan xen (trong âm có dương, trong dương có âm).
Nói ngoài lề một tý nhé: xét theo âm - dương bác nào đêm ngủ có xu hướng mặt úp vào tường là biểu hiện của âm hư hỏa vượng-> sẽ có rất nhiều biểu hiện ra ngoài dễ nhận biết nhất là tóc bạc sớm.
Cũng xét theo âm dương nếu bác nào đêm ngủ có xu hướng úp mặt vào vợ nhiều là biểu hiện của âm thịnh dương suy --> sẽ có biểu hiện bên ngoài là mệt mỏi, đờ đẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới broker vì bài viết hữu ích này:
  #20 (permalink)  
Cũ 12-02-2011, 21:06
ndc ndc đang Offline
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 72
Được cảm ơn 49 lần trong 32 bài viết
e rất cảm ơn bác Sao khuê và bác ShaggyNguyen, e đang ko bít đặt bể ở vị trí nào thì đọc đc bài này, phòng khách nhà e đang có chỗ trống đúng như bố trí các bác chỉ . hj hj . đứng nhìn ra cửa thì chỗ đó ở bên trái nè, khi ngồi ngắm cá, thì nhìn vào bể, sau lưng bể là phía tây, có nghĩa là mặt trước của bể là nhìn về hướng đông. có phải ko hả các bác.

Sửa bởi ndc : 12-02-2011 lúc 21:21
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài