DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > CÁ RỒNG ĐỐI VỚI PHONG THUỶ

CÁ RỒNG ĐỐI VỚI PHONG THUỶ Cá rồng được cho là loài cá đem lại may mắn, tài lộc

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 21-04-2009, 18:23
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 7,309
Được cảm ơn 4,875 lần trong 1,353 bài viết
bước chân vào thế giới phong thuỷ cũng tù mù lắmlối như các cụ bảo sống với người âm. Mỗi thầy một lí, lí nào cũng thấy phải.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới rong thuy sinh vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 21-04-2009, 19:22
Desert
Guest

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi arodn Xem Bài gửi
các anh cho em hỏi, khi đặt hồ cá thì xem hướng là hướng của hồ cá so với nhà hay là mặt trước của hồ xoay hướng nào ạ??

em sinh t10 năm 1986, nhà em hướng tây bắc, vậy hồ để hướng nào mới đúng, các bro chỉ jup em với
Bạn sinh năm 1986, vậy theo mình thì chắc bạn đang ở với bố mẹ, ông bà. Chủ nhà không phải là bạn, thì việc chọn hướng hồ phải căn theo hướng tốt cho chủ nhà, chứ không phải theo bạn.

Mình nghĩ không cần thiết phải xem hướng hồ cá. Vì những lý do sau đây:

1. Nếu bạn đã tin vào phong thuỷ tới mức đi xem cả hướng cho hồ cá, thì tất nhiên căn nhà bạn ở cũng phải theo phong thuỷ. Hồ cá thì chắc chắn là phải để phòng khách hoặc phòng ăn, (không nhiều người có điều kiện để có riêng 1 phòng nuôi cá). Chẳng ai để hồ cá ở phòng ngủ, WC, hoặc phòng trẻ con, người già, Oshin,... Phòng khách và phòng ăn nếu đã coi phong thuỷ thì thường là những vị trí đẹp, vượng khí nhất trong nhà. Kê thêm bể cá thì chỉ có tốt hơn mà thôi.

2. Nhà ở VN hầu hết là nhà ống diện tích nhỏ, ngang khoảng 3-4m. Với mặt bằng như thế thì phương án hay nhất là để hồ cá quay mặt ra cửa chính, dựa lưng vào bức tường cầu thang hoặc WC. Vì để ở bên tường thì chiếm diện tích, vướng lối đi, để đằng trước thì cản tầm nhìn ra cửa....

3. Trong nhà có nhiều người, hồ cá có thể tốt cho người này, nhưng xấu cho người kia. Chủ nhà chưa hẳn đã là người chơi cá, thích cá,... vậy nên lúc đi chọn hướng đặt hồ cá thì biết chọn theo ai?

4. Hồ cá là vật dụng khá nguy hiểm (có cô diễn viên Tàu đã chết vì trượt chân té vào hồ cá và bị mảnh thuỷ tinh cứa đứt cổ, ở VN lâu lâu lại có người chết vì dò rỉ điện bể cá). Vài tấn nước đặt trong 1 cái bể kính làm theo kiểu nghiệp dư, chẳng ai bảo hành bảo hiểm, thiết kế chủ yếu theo kinh nghiệm. Chất lượng kính thì rất đáng nghi ngờ (ở VN nhập về chủ yếu là kính hạng 2 của TQ), điện cắm lung tung, lại còn mùi hôi của nước, mùi tanh của cá,... Khi chọn vị trí đặt hồ nhất thiết phải quan tâm đến sự an toàn cho tính mạng của trẻ con và người già trong nhà. Không thể vì phong thuỷ mà đặt nó ở những nơi các cụ đêm hôm vấp phải, trẻ con dễ leo trèo, nghịch ngợm,... rất nguy hiểm.

Theo mình thấy, trong 1 căn nhà bình thường ở VN, thì sự lựa chọn để đặt hồ cá là không nhiều. Vì thế, nếu còn quan tâm thêm cả đến phong thuỷ thì chắc là chẳng có chỗ nào mà đặt đâu. Quan trọng nhất là an toàn cho người nhà, cho khách, và cho chính mình. Sau đó là đến góc nhìn sao cho chính mình có thể enjoy được, và khi cần thì có thể khoe với vài người bạn.
Đã có 16 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 05-06-2009, 09:09
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2,869
Được cảm ơn 3,501 lần trong 1,443 bài viết
1 số tác dụng trong việc đặt bể cá cảnh trong nhà:
- nạp khí tài vuong
-chế sát và hạn chế nhung vận hạn.
* để biết duoc ta cần xem tuổi và căn nhà có đang o xem co vấn đề gi không sau (thiết lập bát quoái ) moi có thể biết đuoc vị bể cnawwnm o đâu có lọi.
* và số luong cá nuôi trong bể là số đang vuong (vận 8) hoac hop tuoi ban nua (vo cung phuc tap ban hay doc ve phong thuy moi biet duoc )
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới hung_hg vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 12-07-2009, 08:14
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 403
Được cảm ơn 358 lần trong 245 bài viết
Chào ae trên dd!

Em là thành viên mới.Vừa được ông anh là hội viên của clb Cá RỒng HN giới thiệu chơi cá Rồng.Rất mong được ae giúp đỡ.Em đang muốn mua 1 con HB hoặc 1 con QB sizenhỏ thôi khoảng 15-20cm.(Nếu là QB thì size nhỏ nhỏ thôi 12-15cm)là OK lắm rồi)Cũng vì kinh tế hạn hẹp do em mới có baby,với lại em muốn thấy con cá của mình thay đổi dần theo thời gian.
Ae nào muốn thanh lý cho em thì tốt quá.Thank all !
  #15 (permalink)  
Cũ 09-01-2010, 00:35
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 16 lần trong 14 bài viết
Hướng đặt bể cá không phải hướng theo la bàn đâu các bạn nhé. Cái này nó còn theo tuổi, theo hình dạng nhà,... nói chung khá phức tạp
Đúng roài, phải theo tuổi chứ có phải ai cũng giống ai đâu. có người hướng bắc là sinh khí nhưng có người lại là tuyệt mạng thì sao ... rất phức tap.
  #16 (permalink)  
Cũ 20-01-2010, 08:44
Thành viên mới

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
các ban cho tôi hỏi nhà em ở hướng đông thi nen để bể cá ở hướng nào? mà em đang nuôi cá rồng trắng , cá lộc phát, cá la hán nhò các bác chỉ giúp, em cảm ơn
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
nếu cá lộc phát bị bong vẩy thì cần điều trị như thế nào các bác.
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
em tuoi 13/07/1977 nam, nhà hướng đông thì nên đặt bể cá ở huwngs nào trong nhà là tốt nhất, nhờ các bác chỉ giúp. em cam ơn.
  #17 (permalink)  
Cũ 23-02-2010, 11:58
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Xin cao nhan chi dum minh voi. toi sinh 1971 nha huong tay bac ----> nen dat ho ca theo huong nao vay? huong cua hoca co phai la lung cua ho ca khong? vi du nhu nha minh huong tay thi tu phia ngoai nhin vo nha thi thay ho ca thi co phai ho ca minh da dat theo huong tay bac khong? xin cam on
  #18 (permalink)  
Cũ 16-03-2010, 16:32
Thành viên mới

Cảm ơn: 6
Được cảm ơn 5 lần trong 4 bài viết
mình sn 86 nhà hướg tây nên chiêu có rất nhiều nắng vậy mình phải để hươg nào mói tót
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài