DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ RỒNG - AROWANA - DRAGON FISH > CÁ RỒNG ĐỐI VỚI PHONG THUỶ

CÁ RỒNG ĐỐI VỚI PHONG THUỶ Cá rồng được cho là loài cá đem lại may mắn, tài lộc

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 11-12-2008, 09:36
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 12
Được cảm ơn 199 lần trong 30 bài viết
Vị trí đặt hồ cá trong nhà

Vị trí đặt hồ cá trong nhà

Phong thuỷ là môn phức tạp nhất trong các môn huyền thuật. Ai đã từng một lần trong đời chứng kiến được đất sống kết phát cho cả một dòng họ hay đất cực hung gây hoạ cho cả dòng họ sẽ không thể nào quên được. Vì vậy nhiều người đã theo đuổi để học phong thuỷ, tiếc rằng số thành công lại quá ít. Rất nhiều người bỏ cả đời nghiên cứu vẫn hoài công. Phong thuỷ chia làm hai phần: âm trạch(dùng cho người đã chết) và dương trạch(dùng cho người sống). Từ các tổ sư Quách Phác, Dương Quân Tùng, Quản Lộ.. truyền xuống đến nay đã chia ra rất nhiều trường phái như: Tam hợp phái; Bát trạch minh cảnh; Dương trạch tam yếu; Dương cơ bí; Huyền môn phong thuỷ; Phi tinh phái; Đại quái phái; Bái quái môn; Loan đầu phái... Mỗi phái có điểm mạnh và điểm yếu riêng. Tiếc rằng vì muốn giữ bí mật các phương pháp của mình mà các phái không hề học hỏi để hoàn thiện lẫn nhau, dẫn đến những sai lầm cứ truyền hết đời này sang đời khác. Cho đến hiện nay thì sách vở phong thuỷ bày bán đã gần như sai đến..90%.
Nói về những giai thoại trong phong thuỷ thì rất nhiều, nhưng thôi vào đề tài chính vậy.
Cách bố trí bể cá trong nhà của tôi trong phần này vận dụng hợp nhất của hai trường phái Phi tinh và Bát trạch, áp dụng cho những nhà từ 2004-2024. Chỉ riêng việc hợp nhất này nếu không hiểu về Âm Dương và Tiên Hậu thiên bát quái sẽ rất dễ sai lầm đấy, vì vậy có bạn nào hiểu về hai môn này muốn hợp nhất thì nên thận trọng nhé.
Như bài trước đã nói về đặt hồ cá bên ngoài nhà, bài này cũng sẽ sử dụng đến 24 hướng chứ không phải chỉ 8 hướng thông thường.
Tổng số cách cục của phi tinh từ 2004-2024 sẽ là 24 chính cục + 48 thế cục = 72 cục.
Tổng số cách cục định cát tinh của Bát trạch sẽ là 8 cục.
Hợp nhất hai phái với nhau sẽ có: 72 x 8 = 576 cục Chính vì nhiều vậy nên tôi cứ phân vân: viết hết chắc phải mất...vài năm. Nên cuối cùng chọn 24 chính cục phi tinh x 1 cục định tam cát tinh mà viết thôi, các bạn thông cảm vậy.

1. Nhà chính hướng Bắc-Tý sơn-356, 357, 358, 359, 360, 1, 2, 3, 4 độ

Tinh bàn:
473---838---651
562---384---116
927---749---295
Cát tinh bàn:
6---8---4
1--------2
5---3---7
Phi tinh sinh vượng tốt nhất ở các cung: Bắc, Nam, Tây Nam. Phía Tây, Đông Nam trung bình. Phía Tây Bắc, Đông, Đông Bắc hung hiểm không sử dụng.
Cát tinh ở Đông, Đông Nam, Tây, Tây Nam và Nam.

- Phương Đông nhiều hung, một cát tinh không trụ nổi nên không dùng.
- Phương Nam, Phương Tây và Đông Nam tốt.
- Phương Bắc hướng nhà mặc dù không có cát tinh nhưng do tại đây có song tinh 79 hội thành Hoả hậu thiên lại ở trên địa bàn của Thuỷ tinh nên cần thêm thuỷ để khắc chế hoả, vì vậy đặt hồ cá tốt.
- Đông Bắc có sao hội thành Hoả hậu thiên, vậy nên đặt hồ cá không? hoàn toàn không nên vì đây là địa bàn của mộc, nơi đây mộc vượng nên sinh cho hoả bùng lên rất mạnh, 1 thuỷ hồ cá không khắc chế được mà ngược lại càng làm hoả bùng lên mạnh hơn, rất hung không nên đặt hồ cá.
- Tây Bắc mặc dù có sao 27 hợp Tiên thiên làm Thành môn cho hướng nhưng vì thổ quá vượng lại đang là sát tinh nên hồ cá đặt đây sẽ ở thế thổ đa thuỷ kiệt. Không nên đặt hồ cá ở đây
Các phương nên đặt hồ cá: Nam, Tây, Tây Nam, Bắc.
Các phương không nên đặt hồ cá: Đông, Đông Bắc, Tây Bắc.

(còn tiếp kỳ sau)
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 11-12-2008, 10:52
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 2,500
Được cảm ơn 879 lần trong 428 bài viết
Cám ơn bác quanbao, bài viết này rất bổ ích và kịp thời cho cá nhân tôi và các anh em khác ().
Sau gần 2 năm có bể mới, tôi cảm giác vị trí bể cá của mình chưa được "ổn". Tôi sẽ tham khảo các bài
viết về phong thuỷ của bro để kiểm tra lại xem thế nào!
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới mchicad vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 15-12-2008, 16:02
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 12
Được cảm ơn 199 lần trong 30 bài viết
2. Nhà hướng Bắc-Quý sơn-11, 12, 13, 14, 15, 16, 17, 18, 19 đ
Tinh bàn và cát tinh bàn như Tý sơn(1).
Các phương vị nên và không nên đặt hồ cá cũng vậy:
Các phương nên đặt hồ cá: Nam, Tây, Tây Nam, Bắc.
Các ph
ương không nên đặt hồ cá: Đông, Đông Bắc, Tây Bắc.
Tuy nhiên có điều khác là: khi đặt hồ cá nơi hướng Nam thì nên đặt sát về biên của hướng Nam-Tây Nam. Cũng vậy khi đặt tại Tây thì nên đặt ở biên Tây-Tây Bắc. Đặt ở Tây Nam thì ở biên Tây Nam-Tây. Đặt ở Bắc thì ở biên Bắc-Đông Bắc.
Đặt ở các biên như vậy để được khí quẻ thuần nhất với hướng.

3. Nhà hướng Đông Bắc-Sửu sơn-26, 27, 28, 29, 30, 31, 32, 33, 34 đ
Tinh bàn:
673---137---855
764---582---319
228---946---491
Cát tinh bàn:
2---4---8
5--------6
1---7---3
Phi tinh sinh vượng tốt nhất ở các cung: Đông Bắc, Tây và Tây Bắc. Phía Đông, Bắc trung bình. Phía Nam, Đông Nam xấu. Riêng phía Tây Nam rất hung, tuyệt đối không mang hồ cá đở đây.
Cát tinh ở Tây Nam, Đông Bắc, Tây, Đông Nam.

- Phương Tây Nam chúa tể sát tinh ngự, một cát tinh chẳng là gì, tuyệt đối không đem nước đến.
- Phương Đông Bắc, Phương Tây tốt.
- Phương Đông Nam mặc dù có cát tinh Cự môn thuộc Mộc đóng tại đó tuy nhiên lại có sát tinh Tam bích cũng thuộc Mộc ở tại đó, địa bàn Đông Nam cũng là Mộc. Một thuỷ(hồ cá) không thể sinh 3 Mộc nên 3 Mộc tương chiến với nhau, vả lại con đôi song Kim 6-7 ngự tại đây nên cát tinh thất thế, phương này không nên dùng.
- Phương Đông cũng gần tương tự phương Đông Nam, không nên dùng
- Phương Tây Bắc, Nam và Bắc: nếu hai phương Đông Bắc và phương Tây không có chổ để hồ cá thì có thể để tạm tại ba phương này.
Các phương nên đặt hồ cá: Đông Bắc, Tây, Nam, Bắc, Tây Bắc.
Các ph
ương không nên đặt hồ cá: Tây Nam, Đông, Đông Nam.
Đã có 20 thành viên gửi lời cảm ơn tới quanbao vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 13-02-2009, 23:41
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
nhà tôi hướng Tây Bắc thì đăt hồ vị trí nào thì tốt?
  #5 (permalink)  
Cũ 04-03-2009, 12:23
Thành viên mới

Cảm ơn: 9
Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Chao anh quanbao,

bai viet cua anh rat hay. Nha minh huong NE, tuoi 1976, neu dat ho ca huong NE thi phai dat o dau? huong ho ca ve huong nao thi tot, cam on anh quanbao rat nhieu, mong nhan duoc su giup do cua anh?

Tks
  #6 (permalink)  
Cũ 23-03-2009, 21:40
Thành viên mới

Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
Em nuôi con cá ngân long đặt hồ quay về hướng nào mới phù hợp các BÁC ? Xin cám ơn.
  #7 (permalink)  
Cũ 01-09-2009, 23:59
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 26 lần trong 17 bài viết
Chào mọi người

Mình sinh năm 1981 thì mình nên đặt hồ cá rồng ở hướng nào và nuôi rồng nào hả các bác. Minh rất cần các bác cho ý kiến!!!
  #8 (permalink)  
Cũ 02-09-2009, 10:40
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,571
Được cảm ơn 859 lần trong 448 bài viết
Bể cá để trong phòng ăn nhà bếp được không các bác nhỉ?
  #9 (permalink)  
Cũ 27-10-2009, 14:55
Thành viên mới

Cảm ơn: 3
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Giúp em với,
Em sinh 76, nhà chính Nam, đang nuôi 1 con Thanh Long đặt ở hưống Tây (mặt hồ nhìn về hướng tây). Như thế có được kô ạ.
  #10 (permalink)  
Cũ 12-12-2009, 21:49
Thành viên mới

Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi lcminh Xem Bài gửi
Giúp em với,
Em sinh 76, nhà chính Nam, đang nuôi 1 con Thanh Long đặt ở hưống Tây (mặt hồ nhìn về hướng tây). Như thế có được kô ạ.
Ban. sinh năm 76 Bính Thìn mạng thuộc Dương Thổ .Hương Tây => sinh khí (tốt) .hoặc bạn có thể dắt hương ĐB.
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài