DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > BỂ THUỶ SINH > CÂY THUỶ SINH

CÂY THUỶ SINH Các loại cây thuỷ sinh và các vấn đề có liên quan

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 03-10-2011, 19:23
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 10 lần trong 7 bài viết
Tư vấn mua đèn cho bể thủy sinh

Tư vấn mua đèn cho bể thủy sinh

Tôi đang làm một bể kính 10 li để làm bể Thủy sinh, kích thước 1,3 m x 0,69 m x 0,69 m.
Xin hỏi các anh em nên dùng đèn thế nào cho phù hợp (loại đèn, công suất bóng, số lượng bóng, địa chỉ mua ở Hà nội và giá cả để tham khảo). Vì tôi mới tập chơi nên rất cần sự giúp đỡ, xin cảm ơn.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới hnhmu vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 04-10-2011, 06:33
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,233
Được cảm ơn 1,659 lần trong 955 bài viết
tùy theo bác chơi cây cắt cắm hay j và bố cục nữa bác ui,chơi đèn solaris(led) đẹp lung linh luôn,tèn tèn cũng phải 2 bóng 1,2m 12000k ánh sáng
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tieu long vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 06-10-2011, 13:14
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 10 lần trong 7 bài viết
Cho mình hỏi thêm nhé, có người tư vấnc cho mình thông tin như sau: BẠn thấy có thể dùng được không?
Nếu để tốt nhất bạn phải dùng bộ đèn của odysea 02 bóng metal 150w, 02 bóng t8 40w, Giá khoảng 4tr500.000 đ, còn tốt nhì và tốt 3 thì có nhiều giải pháp, có khi dùng bộ đèn 04 bóng t5 HO: 128 vào khoảng 1200k/bộ, của bạn phải dùng 2 bộ, tức 4 bóng
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới hnhmu vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 23-11-2011, 15:28
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 76
Được cảm ơn 29 lần trong 12 bài viết
Các bác ơi! tiện đây cho em hỏi chút luôn nhé!

Em mới nhập môn thủy sinh. Mới tập tành setup bể thủy sinh. và mới làm được một cái dài 0.66m; rộng 0.4m; cao 0.4m thì dùng đèn gì và công suất bao nhiêu là đủ ánh sang, em định trong trân châu làm thảm và dương xỉ làm lá bonsai. Cảm ơn các bác cao nhân. Thân chờ ý kiến của các bác!
  #5 (permalink)  
Cũ 25-11-2011, 21:20
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 42
Được cảm ơn 145 lần trong 50 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hnhmu Xem Bài gửi
Tôi đang làm một bể kính 10 li để làm bể Thủy sinh, kích thước 1,3 m x 0,69 m x 0,69 m.
Xin hỏi các anh em nên dùng đèn thế nào cho phù hợp (loại đèn, công suất bóng, số lượng bóng, địa chỉ mua ở Hà nội và giá cả để tham khảo). Vì tôi mới tập chơi nên rất cần sự giúp đỡ, xin cảm ơn.
Trước hết em can bác với chiều cao của bể này. Bể quá cao sẽ cần ánh sáng công suất lớn mới xuống được đến đáy (Hoặc bác tốn nhiều W, hoặc bác phải tôn nền)

Nếu bác sợ rơi vào các kích thước "chết" của phong thủy, bác có thể tham khảo các kích thước sẵn có của bể thủy sinh.

Về đèn (Bác có thể chơi máng T8, hoặc chơi máng T5, hoặc chơi đèn Metal ... rất nhiều loại. Càng gọn đẹp, hiệu suất càng cao thì hầu bao bác càng tốn.
Bể 1.3 mét của bác tìm đèn tương đối khó. Nếu dùng máng T8 thì chiều dài máng đèn đâu cỡ 1.35m, nhưng đèn chỉ sáng hữu dụng trong 1.2m thôi (chiều dài bóng) và thừa ra 2 đầu tương đối xấu, hiện giờ khi đã chơi máng T5 rồi thì ít ai quay trở về máng T8.
Máng T5 thì có máng 1.2m hoặc 1.5m (Em chưa thấy có máng 1.3m) Và máng 1.2m có thể kéo cái chân gác trên bể lên tới 1.3 hoặc hơn nữa cho bác, nhưng vẫn bị thiếu sáng 2 đầu.
Một kinh nghiệm của em (riêng em) nếu không cần ánh sáng quá mạnh (chỉ cần đủ công suất) thì thay vì bác dùng 1 máng 4 bóng, thì bác nên dùng 2 máng, mỗi máng 2 bóng.

Công suất đèn và nước bác cứ xấp xỉ 0.8W/1lit nước (nghe các bác khác bảo thế)
Trích dẫn:
Em mới nhập môn thủy sinh. Mới tập tành setup bể thủy sinh. và mới làm được một cái dài 0.66m; rộng 0.4m; cao 0.4m thì dùng đèn gì và công suất bao nhiêu là đủ ánh sang, em định trong trân châu làm thảm và dương xỉ làm lá bonsai. Cảm ơn các bác cao nhân. Thân chờ ý kiến của các bác!
Làm 2 máng T5OH loại 60cm đi bác (Mỗi bóng 24W) 1 máng 2 bóng (PM em em đưa Voucher, chắc chắn có discount) :D
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới cá bảy màu vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 04-01-2012, 13:23
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 152
Được cảm ơn 79 lần trong 37 bài viết
Em thấy có đèn led thì thế nào hả các Bác????
  #7 (permalink)  
Cũ 27-01-2012, 16:08
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 4
Được cảm ơn 27 lần trong 14 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi cá bảy màu Xem Bài gửi
Nếu bác sợ rơi vào các kích thước "chết" của phong thủy, bác có thể tham khảo các kích thước sẵn có của bể thủy sinh
Các bác cho em xin thông số bể thủy sinh có sẵn, em muốn làm theo kích thước đó thuận tiện cho việc mua đèn sau này..Thank!
  #8 (permalink)  
Cũ 02-03-2012, 21:14
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 40
Được cảm ơn 22 lần trong 18 bài viết
Trích dẫn:
Thường thì mọi người chơi bể thủy sinh 1,28mx60x60. Đèn rẻ nhất thì bác ra phùng hưng mua bộ đèn rạng đông có chóa khoảng 500k. Đèn thì 865 or 840 chơi cắt cắm, chơi rêu thì bóng trắng 10000k
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi minhhaimdc Xem Bài gửi
Các bác cho em xin thông số bể thủy sinh có sẵn, em muốn làm theo kích thước đó thuận tiện cho việc mua đèn sau này..Thank!
60 36 36 , 80 40 40, 90 45 45, 120 60 60.................. đều có các loại đèn phù hợp tùy theo đầu tư ban đầu của bạn là bao nhiêu.
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi zigzag Xem Bài gửi
Em thấy có đèn led thì thế nào hả các Bác????

Đèn led không chơi thủy sinh được bác ah

Sửa bởi Cực hủi : 02-03-2012 lúc 21:14 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Cực hủi vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 20-03-2012, 11:35
Thành viên mới

Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết.
Mình cũng đang nghiên cứu để chuyển sang chơi bể thủy sinh.....!
  #10 (permalink)  
Cũ 04-04-2012, 03:01
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 5 lần trong 5 bài viết
có loại bóng nào ngốn ít điện mà khả năng đam suyên A Sáng lớn không nhỉ các bác
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài