DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > BỂ THUỶ SINH > CÁ DÙNG CHO BỂ THUỶ SINH

CÁ DÙNG CHO BỂ THUỶ SINH Trao đổi về các loại cá dùng cho bể thuỷ sinh

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 04-10-2010, 13:56
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 84 lần trong 62 bài viết
ali trong bể thủy sinh

ali trong bể thủy sinh

các pac cho mình hỏi ,ali sọc xanh ,vàng, trắng.. thả trong hồ thủy sinh có dc ko ,có ảnh hương ji tới cây cối ko ah minh thấy ali bơi ngộ nghĩnh lại tinh nginh cá tính làm vui vui con mắt nên có ý định thả mấy e ,nhưng ko bit có dc ko mong các pro đóng góp ý kiến thanks ae
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới cay da ca chim vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 04-10-2010, 17:42
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 1,726
Được cảm ơn 1,217 lần trong 581 bài viết
Ali nhỏ thì chưa sao nhưng nó to lên 1 chút là đào nền kinh lắm. Nếu nền bạn nền trơ thì nuôi ali cũng được. Mình cũng nuôi 1 đàn ali trong bể thủy sinh hơn 1 năm rồi.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới ducnt25vn vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 04-10-2010, 20:20
Thành viên tích cực

nghe sợ quá mình cũng nghe nói phong phanh la thế hôm nay ra cửa hàng cá hoi thì bảo ko sao
nhưng về nhà mình thấy có vẻ như bạn nói đó ko ổn rùi
giờ nghĩ cách mai bắt sang bể khác loại này bắt dc e nó chắc mất nửa ngày và cây cối ôi thôi.. đúng là đi tin vào mấy bà bán cá tự nhiên mua việc vào người .thaks pac nhé
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới cay da ca chim vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 05-10-2010, 11:34
mam mam đang Offline
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 299
Được cảm ơn 14 lần trong 13 bài viết
nuôi neon là đẹp nhất
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới mam vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 05-10-2010, 13:45
qvd qvd đang Offline
Thành viên Hội cá Rồng Hải Phòng

Cảm ơn: 3,483
Được cảm ơn 5,448 lần trong 2,452 bài viết
Thuỷ sinh thì nên nuôi: Nêon, hồng kỳ, tam giác, tép các loại, trực thăng ... nó nhỏ có màu sắc trông sinh động và có tỷ lệ phù hợp với cây bố trí trong bể.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới qvd vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 05-10-2010, 15:02
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 50
Được cảm ơn 90 lần trong 47 bài viết
Cá Ali là một loài Cá rô có xuất sứ từ Nam phi được tìm thấy nhiều ở hồ nước ngọt lớn nhất Châu phi có tên là Malawi. Cũng chính vì lý do này mà những bể setup để nuôi cá Ali thường có tên là Malawi hoặc Cichlid.

Đặc điểm của hồ Malawi:
Do có sự kiến tạo của các mạch đá ngầm của những dãy núi Nam phi cách đây 1 - 2 triệu năm và có tuổi khoảng 40,000 năm - Việc cung cấp nước cho hồ là sông Ruhuhu thường xuyên chảy qua các lớp đá khiến cho hồ có nồng độ muối khoáng rất cao. Độ nông sâu của đáy hồ khác nhau nên nồng độ chất khoáng lắng động cũng khác nhau. Nước trong hồ có tính chất kiềm, độ pH là 7,7 - 8,6 (nước máy chúng ta thường dùng có độ pH từ 6,8 - 7,1)
Carbonate_hardness Carbonate_hardness
107-142 mg / L, độ dẫn điện của nước hồ 210-285 μS cm

Nước trong hồ ấm quanh năm. Nhiệt độ trên mặt nước có phạm vi từ 24 - 29 độ C. Các chỗ sâu hơn, nhiệt độ nước đo được từ hoặc dưới 22 độ C. trong lòng hồ là đá, cát, sỏi và nồng độ khoáng chất. Tầng sâu hơn có nồng độ khoáng chất cao hơn do có sự lắng đọng và môi trường gần gần như môi trường nước biển. Thuỷ thực vật trong hồ đa số là rêu tảo sống bám vào thành đá.
Tại đây, hàng năm người ta thường xuyên tìm ra được các loài mới, một số thì bị khai thác cạn kiệt dẫn đến tuyệt chủng kể từ năm 1990. Một số loài là thực phẩm chính yếu cho cư dân địa phương. Nhưng điều nổi bật nhất là các giống cá có họ cùng với dòng cá rô phi Cichlid, đa dạng về giống loài, phong phú về màu sắc.

Chính bởi xuất sứ và đặc tính khá riêng về môi trường sống tự nhiên cùng với hình dạng mà mầu sắc của chúng khá giống với nhiều loại cá cảnh nước mặn mà người ta setup các bể nuôi cá Ali dựa theo một trường tự nhiên, mô ta cảnh biển...
Trích dẫn:
Một số gia đình chọn nuôi cá Ali trong hồ có bố trí cảnh thiên nhiên như bể cá nước mặn. Trong đó, cảnh được bố trí gồm có sanho, cát và một số vật liệu khác vì cá có thể thích hợp với nồng độ pH cao. Các hồ trang trí kiểu này thường dùng ánh sáng trắng, cát biển thường có màu trắng nên màu sắc của cá luôn nổi bật, cá luôn hoạt động nên rất hấp dẫn khi nhìn chúng. Hồ có trang trí sanho, tạo góc thiên nhiên giống như các bãi rạn sanho ngoài thiên nhiên, thường dành cho những người yêu thích cá cảnh nước mặn nhưng chưa đủ điều kiện để nuôi cá nước mặn. Tuy nhiên, qua thực tế cho thấy, kiểu trang trí này thường làm cho cá dễ suy yếu do cá hay cọ mình hoặc dùng miệng ăn rau tảo trên bề mặt sanho khiến chúng bị thương, các vi sinh vật có hại trong hồ tấn công dễ dàng. Nhưng trang trí cá Ali trong môi trường này nhìn rất đẹp, không khác gì một góc nhỏ của biển khơi.

Trang trí hồ theo môi trường tự nhiên của chúng với các vật liệu rất dễ kiếm và rất thuận tiện. Hều hết tất cả các kiểu đá ngoài thiên nhiên cũng có thể lựa chọn để trang trí, nhưng tốt nhất vẫn là đá cuội ven sông, đá hoa cương có thành phần hoá học không gây tác dụng trong môi trường hồ nuôi, có màu sắc sáng dễ làm chúng nổi bật trong hồ nhưng có trở ngại là có góc nhọn, dễ làm kính trầy xước. Nếu tìm được loại đá lửa, đá nham thạch với các hố hốc thì quả là tuyệt vời. Sử dụng phần nền thường dùng là một loại sỏi dùng cho xây dựng được xử lý kỹ (đun sôi, đảo thường xuyên để loại bỏ vi khuẩn, lựa bỏ những hạt cát có góc nhọn, có thể gây thương tích cho cá vì chúng cũng có thói quen hay liếc mình qua lớp sỏi). Một bức tranh đá đặt phía sau hồ tạo thêm cảnh gồ ghề. Cảnh hồ trông có vẻ thiên nhiên, giống như các khu ao hồ sông suối nước ngọt, rất thích hợp như trong môi trường tự nhiên của chúng nhưng có nhược điểm là màu sắc trong hồ có cảm giác tối và nặng nề. Do đó, cần phải tăng thêm ánh sáng chiếu sáng cho hồ. Thông thường loại hồ này cần ánh sáng trắng hoặc ánh sáng dùng cho hồ thuỷ sinh.
Ali có khái niệm về chủ quyền khá cao, chúng luôn cần 1 cái hang, 1 cái hốc nào đó.

Không mấy khi thấy người ta nuôi Ali trong bể TS (trừ khi không biết rõ về loại cá này) chúng sẽ đào bới nền của bạn không thương tiếc, kích thước của chúng cũng không hoàn toàn thích hợp với 1 bể TS. Tất nhiên ở đây là những bể Thủy sinh theo đúng nghĩa nhé, những bể TS có bán sẵn ở những hàng cá với nền là sỏi trắng, vài cành lũa, vài viên đá, vài cây ráy, trầu bà... thì không phải từ Thủy sinh mình nói tới.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới Fairytale vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 05-10-2010, 15:23
Thành viên tích cực

cám ơn pac Fairytale nhìu .bài viết của pac thật bổ ích .bể thủy sinh của mình rất kỳ công mình tự thiết kế hầu như loài cá thủy sinh nào mình cũng có nhưng vì đi ngang qua hàng cá thấy vẻ đẹp của ali hấp dẫn và cuốn hút, mình cũng dc xem một vài bể ali rất đẹp của các thành viên minh đang tìm không gian cho e nó hiện có 6e .pac có bể mẫu nào cho mình ngó chút ko ah và tư vấn cho mình về bố cục của bể ali . thủy sinh thì mình có 3 bể rùi nên ít nhiều có kn rùi còn với bể ali thì chưa bit bố cục sao,nghe pac sơ qua mình thấy giống dầu bò quá
bể nhỏ thui khoảng 60,40,40 thì nhiu ali là vừa đá nhìu hang hốc rải nền màu trắng hay màu nào cho thích hợp rất mong pac chỉ giáo
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cay da ca chim vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 05-10-2010, 15:30
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 50
Được cảm ơn 90 lần trong 47 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi cay da ca chim Xem Bài gửi
cám ơn pac Fairytale nhìu .bài viết của pac thật bổ ích .bể thủy sinh của mình rất kỳ công mình tự thiết kế hầu như loài cá thủy sinh nào mình cũng có nhưng vì đi ngang qua hàng cá thấy vẻ đẹp của ali hấp dẫn và cuốn hút, mình cũng dc xem một vài bể ali rất đẹp của các thành viên minh đang tìm không gian cho e nó hiện có 6e .pac có bể mẫu nào cho mình ngó chút ko ah và tư vấn cho mình về bố cục của bể ali . thủy sinh thì mình có 3 bể rùi nên ít nhiều có kn rùi còn với bể ali thì chưa bit bố cục sao,nghe pac sơ qua mình thấy giống dầu bò quá
bể nhỏ thui khoảng 60,40,40 thì nhiu ali là vừa đá nhìu hang hốc rải nền màu trắng hay màu nào cho thích hợp rất mong pac chỉ giáo
Đá các loại và tốt nhất vẫn là đá cuội xếp theo kiểu dựa vách bể như những bể cá biển là cách đơn giản thường được dùng.

Phức tạp hơn thì Anh Google, Chị Youbube có thể giúp Bác khá nhiều với các từ khóa "Ali" "Malawi" hoặc "Cichlid"
  #9 (permalink)  
Cũ 05-10-2010, 16:56
Thành viên tích cực

dạ cám ơn pac mình sẽ cố gắng tìm và hoàn thiện bể sau đó up lên ae nhận xét về bố cục ,đúng như pác đề cập ali gần giống cá biển vế mầu sắc nên thích hợp với phong cảnh đại dương hơn .đúng là cảm nhận vẻ đẹp của cá nhưng chưa hiểu sâu nay gặp pác phân tích kỹ và chi tiết nên cũng mún thử .cám ơn pac và ae nhé
  #10 (permalink)  
Cũ 06-10-2010, 09:56
Thành viên tích cực

ôi hôm nay cá quen nhà mới bơi lội thoải mái màu sắc sặc sỡ nhìn đẹp mê hồn lun đó vảy ánh kim mạnh làm cho không gian nhà lung linh thêm ,đúng mắt mình ko có sai khi chọn mua e nó .cây cối xanh tươi khỏe mạnh làm e nó cũng khỏe theo hihi
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài