DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > BỂ THUỶ SINH > KINH NGHIỆM VÀ CÁC VẤN ĐỀ VỀ BỂ THUỶ SINH

KINH NGHIỆM VÀ CÁC VẤN ĐỀ VỀ BỂ THUỶ SINH Trao đổi kinh nghiệm bể thuỷ sinh và các vấn đề khác

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 02-09-2008, 18:06
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 101
Được cảm ơn 103 lần trong 51 bài viết
Hồ cá Ngân Long thì chơi thủy sinh gì ?

Hồ cá Ngân Long thì chơi thủy sinh gì ?

Chào các bro

Tôi vừa sắm được 1 quả hồ 2 mtr x 700 x 700 nuôi mấy em Ngân trong đó nhưng lại trống lơ trống lốc nên muốn làm 1 cái hộp kính khoảng 1.2mtr x 300 rồi trồng thủy sinh vào đó và thả vào trong hồ to

Vậy theo các bro thì như vậy có ok không vì tôi đã thả cá vào rồi mà bây giờ làm sao mà set up 1 hồ thủy sinh hoàn chỉnh được .... hơn nữa mai mốt có thay cây hay vệ sinh hồ thì cũng dễ hơn nhiều

Tôi chưa từng chơi thủy sinh nên cũng chả biết loại nào có thể sống chung được với Ngân vì có người nói nước của Ngân thì không hợp cho thủy sinh và khi cá bơi sẽ vướng vào cây mà trầy vi, tróc vẩy ..... rồi cách chăm sóc cây thế nào nhể ..... có cần ....tưới cây mỗi sáng không ? rồi bắt sâu nữa chứ . ...

Bro nào kinh nghịm tỏng chiện này thì chỉ dùm dzới

Cám ơn nhìu
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #2 (permalink)  
Cũ 02-09-2008, 21:39
To be or not to be

Nơi cư ngụ: 9 dòng sông hò hẹn
Cảm ơn: 12,286
Được cảm ơn 11,581 lần trong 2,546 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 79
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới genta Gửi tin nhắn qua Skype™ tới genta
cá bạn sẽ không bao giờ lành lặn được bạn đừng nên mất bò mới lo làm chuồng. nếu bạn muốn chơi thủy sinh + NL thì nên set up thủy sinh trước chứ theo kiểu như bạn có ngày mấy em Rồng bay lên trời luôn
  #3 (permalink)  
Cũ 03-09-2008, 09:18
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 262
Được cảm ơn 666 lần trong 404 bài viết
phảillammf cây rồi mới thả cá chứ, bác trồng vào một bể nhỏ rồi thả vào bể lớn sao đựoc (vì bể của bác còn có giằng mà), lại không đẹp.

bác chỉ có thể chơi ráy thôi, bác muốn học tạp thì rìm bài của longcorel, bác này rất pro trong việc kết hợp thủy sinh và nuôi ngân long
  #4 (permalink)  
Cũ 03-09-2008, 10:13
Thành viên chính thức

Vậy thì tôi có thể thả mấy cái chậu bé xíu bằng wả cam sành đã trồng sẵn vào không ? tôi tính sẽ thả vào khoảng chục chậu như vậy để hồ nhìn bớt trống và cũng mát con mắt hơn nhưng lại sợ phân bón, đất ....sẽ tăng độ pH

Cho xíu ý kiến nào

Cám ơn
  #5 (permalink)  
Cũ 03-09-2008, 13:13
Thành viên chủ chốt

Tham khảo ở đây nhé, trồng ráy là OK nhất.
  #6 (permalink)  
Cũ 03-09-2008, 15:12
Thành viên chính thức

Ráy là cây gì hả bạn..........có hình thì cho xin 500 ảnh với.........tôi tính chơi rong mêm thôi..cho nó thướt tha mềm mại tý ý mà chứ chơi hoành tráng wá thì cũng ngán vì đi làm suốt ngày nên e rằng cũng k có free để tưới cây, bắt sâu cho mấy em nó
  #7 (permalink)  
Cũ 03-09-2008, 18:42
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 201
Được cảm ơn 405 lần trong 195 bài viết
e nhìn kích thước bể a cũng khá to đó,trồng thủy sinh ?hay đó ?a làm 1 bể thủy sinh ở hính giữa bể cho ngân long bơi lượn xung quanh,bể nhỏ bên trong thì trồng thủy sinh chơi nhưng chú cá nhỏ nhắn xinh xắn,cá to nhìn cá nhỏ tưởng chừng trong 1 bể nhưng là 2 bẻ .1 mối trương quá đẹp,bể nhỏ bác làm cỡ 1m x 25 (cắt kính về gắn trong bể to)gắn chính giữa bể,thế là cá ngân long bơi vòng quanh bể nhỏ .đẹp đó.e cũng có qua mấy nơi trong SG,mấy pro chơi cá dùng bể thủy sinh mỏng làm nền cho các chú cá rồng .nhưng bể bác to có thể chơi kiểu cho cá bơi vòng quanh đc đó .
bác thử làm đi, xong cho mọi người xem kết quả .
  #8 (permalink)  
Cũ 04-09-2008, 08:40
Thành viên chủ chốt

Xin lỗi bữa trứoc chưa đua link cho bạn xem
http://arowanavn.com/forum/showthrea...4677#post24677

ráy là cây có lá to, không yêu cầu nhiều công chăm sóc về phân và ánh sáng, trong hình là ảnh thứ 2 từ dưới lên
  #9 (permalink)  
Cũ 05-09-2008, 10:41
Thành viên chính thức

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Mr.Kin Xem Bài gửi
e nhìn kích thước bể a cũng khá to đó,trồng thủy sinh ?hay đó ?a làm 1 bể thủy sinh ở hính giữa bể cho ngân long bơi lượn xung quanh,bể nhỏ bên trong thì trồng thủy sinh chơi nhưng chú cá nhỏ nhắn xinh xắn,cá to nhìn cá nhỏ tưởng chừng trong 1 bể nhưng là 2 bẻ .1 mối trương quá đẹp,bể nhỏ bác làm cỡ 1m x 25 (cắt kính về gắn trong bể to)gắn chính giữa bể,thế là cá ngân long bơi vòng quanh bể nhỏ .đẹp đó.e cũng có qua mấy nơi trong SG,mấy pro chơi cá dùng bể thủy sinh mỏng làm nền cho các chú cá rồng .nhưng bể bác to có thể chơi kiểu cho cá bơi vòng quanh đc đó .
bác thử làm đi, xong cho mọi người xem kết quả .
Hay đấy.........quả là ếch xào lăn (excellent) tớ sẽ làm và páo cáo ngay.........nhưng làm thía thì pH có tăng lên không hả bạn ???? tớ sợ lém vì đã trả giá = 2 em Ngân và 1 em Kim về cái dzụ đóa rùi.......
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi powerfullvn Xem Bài gửi
Xin lỗi bữa trứoc chưa đua link cho bạn xem
http://arowanavn.com/forum/showthrea...4677#post24677

ráy là cây có lá to, không yêu cầu nhiều công chăm sóc về phân và ánh sáng, trong hình là ảnh thứ 2 từ dưới lên
Nghe nói cây này fải trồng trên gỗ Lũa hả pạn .........chả bít ở Vũng Tèo thì mua ở đâu ......nhưng nói tậht là tớ thích mấy cây rong mềm hơn, đưa wa đưa lại, lâu lâu lại hất bay cao lên...nhìn rất thướt tha tà áo trắng ... ..... với lại chơi rong mềm thì không ảnh hưởng đến vi, vảy của Ngân....có đúng không bạn

Cho ý kín dzới
  #10 (permalink)  
Cũ 05-09-2008, 13:46
Thành viên chủ chốt

nếu chơi mấy loại rong lá mềm thì hơi khó trồng, vì khi cá rồng an mồi có thể sẽ làm cho lá cây bị đứt, vả lại bạn nói là đã trả giá, vậy có nghĩa là đã từng làm rồi, thì có kinh nghiẹm rồi chứ.

Ráy thì không cứ gì trồng trên lũa, chẳng qua nó dễ sống nên trồng lên đó cho thêm đẹp, chỉ cần trồng vào cái coóng nước hoặc cái chậy cây cũng được
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới powerfullvn vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài