DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > BỂ THUỶ SINH > KINH NGHIỆM VÀ CÁC VẤN ĐỀ VỀ BỂ THUỶ SINH

KINH NGHIỆM VÀ CÁC VẤN ĐỀ VỀ BỂ THUỶ SINH Trao đổi kinh nghiệm bể thuỷ sinh và các vấn đề khác

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 11-04-2010, 01:15
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 27
Được cảm ơn 92 lần trong 30 bài viết
Chẳng hiểu mấy bạn hồ trồng gì để gì mà vàng. Tớ thấy nó tốt chứ đâu có gì... hồ tớ sạch bóng... cặn lơ lững còn ko có... mời các bạn xem thử hồ được setup 100% Red Highland
Hoan Nguyệt Chi Thủy

(Hoan Nguyệt => Sự hoang sơ như trên trăng, chưa được khám phá / Chi => Số ít, số lượng 1-2 / Thủy => nước ).
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới kinit_love vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 11-04-2010, 22:45
Thành viên mới

Cảm ơn: 2
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi kinit_love Xem Bài gửi
Chẳng hiểu mấy bạn hồ trồng gì để gì mà vàng. Tớ thấy nó tốt chứ đâu có gì... hồ tớ sạch bóng... cặn lơ lững còn ko có... mời các bạn xem thử hồ được setup 100% Red Highland
Hoan Nguyệt Chi Thủy

(Hoan Nguyệt => Sự hoang sơ như trên trăng, chưa được khám phá / Chi => Số ít, số lượng 1-2 / Thủy => nước ).
Mình xem hồ bạn nhiều rùi hê hê . Cho mình hỏi tí hồ bạn có xài nham thạch kô, giờ mình đang nghi là do tụi nham thạch làm vàng nước :-<
  #13 (permalink)  
Cũ 12-04-2010, 08:01
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 27
Được cảm ơn 92 lần trong 30 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Vpossible Xem Bài gửi
Mình xem hồ bạn nhiều rùi hê hê . Cho mình hỏi tí hồ bạn có xài nham thạch kô, giờ mình đang nghi là do tụi nham thạch làm vàng nước :-<
Có! Hồ có để 1 số nham thạch trong hộp lọc... nhưng ko nhiều. Nham thạch mua ngoài tiệm về phải rửa rát kỹ nhé...! vì nó ra rất nhiều màu.... mà nó là màu đỏ nâu mà...
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới kinit_love vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 22-05-2010, 11:50
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
Mình là một người cũng mới tập chơi thủy sinh được 1 tháng và đã qua tìm hiểu kỹ tên các điễn đàn mình đã quyết định mua phân nền Red Hightland để setup cho hồ , ban đầu mình thấy các bạn trên diễn đàn nói việc sử dụng RH sẽ bị đục nước nên mình cũng bán tính bán nghi nên tìm anh Nhị Xuân nhờ ảnh tư vấn , ảnh chỉ nói là sau khi setup được 1 2 ngày đầu thì nó sẽ bị hơi mờ mờ sau đó thì nước sẽ trong , nên tối đó mình về và bắt tay vào việc làm hồ , khi làm xong thì mình cũng chẵn thấy hiện tượng mờ mờ và đục ngầu như mấy bạn đã nói hồ mình làm đã được nữa tháng nhưng hồ vẫn trong veo cây cối phát triễn rất tốt : nếu trong vòng mấy tháng sau mà có hiện tượng đục ngầu thì mình sẽ pos típ bài khác để cho anh em trên diễn đàn biết rõ ràng hơn . Để lần sau mình pos hình nha chưa kịp chuẩn bị hình bọng gì cả ( chắc hồ xấu quá nên ngại he he )
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới dolevinh vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 28-05-2010, 12:08
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 15
Được cảm ơn 13 lần trong 5 bài viết
Đã làm lại hồ bằng ADA kết hợp DBO. Vĩnh biệt Red Highland.
  #16 (permalink)  
Cũ 29-05-2010, 13:50
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: 0963286368- 0947013955/ P.311 K6A- Khu TT Bách Khoa, P. Bách Khoa, Q.Hai Bà Trưng, Hà nội
Cảm ơn: 187
Được cảm ơn 617 lần trong 165 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ngaydoclap2000 Xem Bài gửi

Nguồn: Bể thủy sinh mới làm tum lum hết mấy bác đừng chê nhá
Lọc Atman EF2 24/24h
Sủi, sưởi Atman.
Ánh sáng 3 bóng Atman 60cm, 10h/ngày.
Cây: Nhiều cây chưa nhớ được tên, nền TCN. Sau 10 ngày, một số loại cây đã mọc tốt, TCN ko thấy bò chỉ thấy ngổng lên, lá hơi ngà vàng và ko dày.
Lũa: Chắc là gỗ bóc vỏ (không phải lũa)
Cá: Neon 10đôi (còn 2) / Tam giác 5 đôi (còn 1) / Cá giống tam giác 5 đôi (còn 3)
Mới bổ sung: Mún 5 đôi (còn 4,5) / bảy màu 2 đôi.

E này phát triển ... kinh thật. Lá đã chạm mặt nước
Nguồn gốc vàng nước trong hồ bạn là chổ này, không ai chơi thủy sinh mà bỏ gỗ bóc võ vào hồ thay Lũa cả
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới nhixuan vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 08-10-2010, 03:48
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 11
Được cảm ơn 17 lần trong 11 bài viết
Mình chỉ mới chơi thuỷ sinh 3 tháng và chỉ set mỗi 1 hồ 1m2 ngày xưa nuôi cá rồng. Không có kinh nghiệm gì hết. Và cũng mới biết diễn đàn này gần đây. Trước đây, mình đọc đc bài quảng cáo của red highland bên 5s nên quyết định chuyển qua chơi thuỷ sinh. Mình dùng phân RH và đá nham thạch lót ở dưới. lọc thì vẫn dùng lọc ngày xưa nuôi cá bình thường, đá và lũa cũng như cây, toàn bộ mua của RH ở PXL. Mình dùng đúng chỉ dẫn của RH trên diễn đàn và rút ra được vài điều:
- Khi mới cho nước vào, nước rất đục.
- Giai đoạn này mình mở máy lọc suốt và chưa cho cá vào.
- Sau 1 tuần để lọc suốt và chưa có cá nước trong hơn ( nhưng vẫn mờ mờ), cây có vẻ không được tốt lắm, mình không đủ kiên nhẫn nên chay ra mua 1 số loại cá rẻ tiền về bỏ vào, kết quả chết hết. Lúc này rất lo lắng.
- Kiên nhẫn thêm khoang 4,5 ngày nữa (vẫn để máy lọc suốt) lúc này nước trong vắt, cây có vẻ xanh hơn => rất mừng, chạy ra mua 1 mớ neon đủ loại về cho vào, chết 1 ít (4,5 con gì đó, không đáng kể).
- Cuối cùng nước hồ trong vắt, không cần phải thay nước, mình vẫn để lọc suốt 24/24 và cây phát triển rất nhìu, phải cắt bớt nhìu lần. cá bỏ vào sống khoẻ. chỉ có điều tới giờ mình vẫn chưa hiểu là cứ bỏ những loại cá ăn rêu như bút chì, chuột,vv... thì tụi nó sống vài ngày lại lăn ra chết, nên hồ hơi bị rêu nâu.

Kết luận: Mình không có nhìu kinh nghiệm, cũng chưa bao giờ xài loại phân nền nào khác, nhưng mình nghĩ nguyên nhân của những problem trong hồ của bạn không phải từ phân nền RH ( vì hiện nay hồ mình rất trong và đẹp, theo mình thôi chứ về design thì là hồ đầu tay nên 5ko bít nhìu). Có bạn nghĩ là do nham thạch, có lẽ cũng không đúng, mình lót = nham thạch và phân nền (cho bớt chi phí) nhưng nước vẫn trong.
=> Có thể bạn đang trong tình trạng 2 tuần đầu của mình, hoặc lũa ra màu (vì mình mua lũa của RH lun thi hông bị gì hết). hoặc có nguyên nhân khác ngoài tầm hỉu biết của mình. hihi.

Mình đang nghiên cứu diễn đàn để làm 1 hồ thứ 2 để trong phòng ngủ cho đẹp hơn và nuôi cá dĩa. Và có lẽ khi đọc hết kinh nghiệm của các bạn và tích luỹ đủ tài chính mình sẽ lại set 1 hồ nữa = phân của RH (vì mình chỉ biết làm = loại này ah, và mình thấy hồ trước của mình hiện giờ rất tốt). Nếu bạn nào muốn xem thử thì cứ pm, mình sẽ chụp hình và pót lên. Hồ rất trong và khoẻ, chỉ bị rêu thôi.

PS: Bạn nào biết cách làm sao bỏ mấy con cá ăn rêu vào mà nó không chết thi chỉ mình nha
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới xinoob vì bài viết hữu ích này:
  #18 (permalink)  
Cũ 08-10-2010, 08:54
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 84 lần trong 62 bài viết
chưa có thông tin chính xác thì bạn chưa nên kết luận vội
vấn đề là bạn mua phân nền RH ở đâu d/c nào .bạn bít là VN &TQ là nơi làm đồ nhái nhìu nhất thế giới mà
nên mua hàng bạn phải hỏi dc đại lý chính thức nó nằm ở đâu ,tui đã một lần mua ADA giả rùi. tất cả các tiệm cá đều có bán RH ko bít họ lấy từ nguồn nào, nên ở vn cần học thêm cách tiêu tiền để tránh là gà nhé
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cay da ca chim vì bài viết hữu ích này:
  #19 (permalink)  
Cũ 08-10-2010, 11:13
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nam Ninh

Nơi cư ngụ: TP Nam Định
Cảm ơn: 9,459
Được cảm ơn 4,426 lần trong 1,621 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Bien_irt
Chẳng hiểu sao chứ em thả 4 kg vào bể cá rồng đến tuần nay rồi có thấy vàng gì đâu nhể, cá vẫn sung như thường, tất nhiên việc lúc đầu thả vào có đục vẩn nước lên do vụn đất tuy nhiên bác nào sợ thế thì sàng qua bụi nhỏ đi là OK, còn em vật quá đổ luôn cả mớ vào bể.
Hình đây ah:
  #20 (permalink)  
Cũ 08-10-2010, 17:34
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 11
Được cảm ơn 17 lần trong 11 bài viết
bạn nuôi cá rồng trong thuỷ sinh được thích quá hen. hồi đó minh nuôi 1 mình nó không mà nó còn chết nữa không dám nuôi nữa luôn, thích lắm mà nó chết đau lòng lắm. mình chưa có kinh nghiệm nuôi cá nhìu nên nuôi không đc
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới xinoob vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài