DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Hoa Lan - Hoa Cảnh > Địa lan

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #301 (permalink)  
Cũ 01-05-2009, 20:06
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 298
Được cảm ơn 1,828 lần trong 466 bài viết
Hi hi... Về Nam Định lúc 3h30. 5h ngược HN luôn... Tính xuống Hải Hậu mà không kịp... Ngày hôm đó em làm 1 tour: Qủng Ninh - Hải Phòng - Thái Bình - Nam Định - Hà nội... Không còn thời gian, chứ nhà anh Dũng thì kiểu gì em cũng phải thăm chứ... Hẹn anh 1 ngày gần nhất!
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Minhy05128 vì bài viết hữu ích này:
  #302 (permalink)  
Cũ 02-05-2009, 09:07
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 5,422
Được cảm ơn 2,353 lần trong 656 bài viết
@Dungu: Anh còn thiếu sót vớí chú vụ này, tuy nhiên kế hoạch đã thồng nhất vớí bố Lạng là sẽ có một tiểu đoàn sang oanh tạc nhà chú đó
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới khanhpham vì bài viết hữu ích này:
  #303 (permalink)  
Cũ 21-06-2009, 22:42
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 172
Được cảm ơn 159 lần trong 39 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi longqaz Xem Bài gửi
Với tốc độ khai thác như thế này, Mạc lan trong rừng đã dần cạn kiệt.

To: longqaz
Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình rất mê lan đặc biệt là điạ lan. Đọc các bài viết của bạn, mình có đôi lời muốn ngỏ:
-Về tính cách có nhiều điểm tương đồng
-Giống nhau về quan điểm chơi lan
Ở đây cho phép mình chỉ đọc và xem thôi, có gì cần trao đổi thêm thì mình sẽ gửi tin nhắn cho bạn, rất mong bạn quan tâm
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới hung1952 vì bài viết hữu ích này:
  #304 (permalink)  
Cũ 21-06-2009, 23:08
Thành viên chính thức

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi longqaz Xem Bài gửi
Chào Tuk. Trước hết anh xin dẫn 1 câu châm ngôn thế này(Xin phép được xưng anh vì anh đã kết thúc đời sinh viên cách đây 12 năm rồi, có lẽ lớn tuổi hơn em) "Nếu bạn có đủ niềm đam mê bạn sẽ có tất cả", bởi vậy anh cho rằng khi em đã phải lòng nàng lan rồi, không sớm thì muộn em sẽ có vườn lan ưng ý. Cũng như em, ai mới chơi địa lan đều có chút băn khoăn về tài chính khi nghe chủ vườn nói giá chậu lan lên đến vài trăm ngàn, vài triệu thậm trí tới một hai chục triệu. Tất nhiên giá cả sẽ là thước đo giá trị, vẻ đẹp của cây lan, nhưng đó không phải là tất cả đâu em. đã nhiều lần anh chứng kiến những người bỏ ra rất nhiều tiền để mua những chậu địa lan đẹp nhưng bản thân họ lại không có chút kiến thức về địa lan nào, họ làm vậy chỉ vì 1 mục đích duy nhất là để đánh bóng tên tuổi của mình, điều đó thật là không nên với lan. Và chắc chắn 1 điều rằng trong thời gian ngắn nhất nàng lan sẽ bỏ họ mà đi, đi mãi. Còn với những người chơi như chúng ta, biết trân trọng nâng niu từng mầm non, từng chiếc lá thì như lẽ tất yếu nàng lan sẽ đến, tự nguyện đến mà em sẽ chẳng tốn kém gì nhiều. Nói như vậy để cho thấy chúng ta sẽ có những con đường riêng để đến với thú chơi tao nhã này. Anh sẽ đề cập 1 số nguyên tắc để mình thực hiện nhé.
  • Phải có kiến thức thực sự về địa lan để tránh mua nhầm những cây lan không đẹp, không có giá trị, những cây đang bị bệnh hoặc những cây không hợp điều kiện nuôi trồng. Việc này chỉ có được khi chúng ta đi thật nhiều, nghe thật nhiều, học thật nhiều và đúc kết thành những kiến thức của mình.
  • Không sưu tầm tràn lan, chỉ trồng những cây thực sự đẹp(theo quan niệm của mình).
  • Các giống đẹp chỉ cần mua ít thân làm giống(1 đến 2 thân), mua đúng chỗ(các vườn lan có tiếng), đúng cây(mua khi cây đang nở hoa), đúng thời điểm(đúng mùa tách chiết).
  • Khi chậu lan quý đã trưởng thành, tách ra 1 vài thân(giả hành) để đổi lấy giống lan quý khác của ae cùng chơi theo kiểu "hàng đổi hàng". Điều này vô cùng quan trọng trong việc chơi và sưu tầm địa lan, bởi có những người tuy không nhiều tiền nhưng người đó không bao giờ bán giống địa lan quý của mình mà chỉ có thể trao đổi thôi.
  • Phải học được cách nhẫn lại(nuôi cây dưỡng trí là ở đây) trong việc nhân giống địa lan quý. Đôi khi em phải trồng 1 cây lan chỉ từ 1 thân già trụi lá, không rễ và sẽ phải mất 2-3 năm để cây có thể ra hoa, mất tiếp 2-3 năm nữa để thẩm định chất lượng thực sự của chậu lan.
  • Khi em đã có những chậu địa lan đẹp rồi em phải biết cách duy trì nó: không chỉ đơn giản là nuôi sống mà còn phải là nuôi tốt.
Trên đây chỉ là một vài trong số rất nhiều kinh nghiệm để có thể tạo dựng lên 1 vườn lan đẹp, ưng ý em có thể tham khảo thêm. Với riêng anh, nếu 1 ngày nào đó nếu thấy em có đủ niềm đam mê, có đủ kiến thức để trồng, có đủ kiên nhẫn để chờ đợi, có đủ tâm hồn để cảm nhận anh sẽ tặng cho em 1 thân(tiếc là không cắt ra được nửa thân) giống lan anh cho là quý(có thể người khác không cho là quý) để làm quà kỷ niệm.
Anh cũng chỉ có 1 số loại lan thôi(chủ yếu là lan rừng và lan truyền thống của VN). Thời gian này cây ít hoa(chỉ lan thu nở hoa) bởi vậy chụp hình cũng không giải thích dõ được. Em tham khảo thêm bên trang dalatrose. com, tìm bài của anh Lợi thường tín là người rất có kiến thức về địa lan.
Mình là thành viên mới của diễn đàn, mình rất mê lan đặc biệt là địa lan. Đọc các bài viết của bạn mình xin có đôi lời muốn ngỏ:
-Về tính cách có nhiều điểm tương đồng
-Quan điểm chơi lan giống nhau
Ở đây cho phép mình chỉ xem và đọc thôi, có gì cần trao đổi thêm mình sẽ gửi qua tin nhắn, rất mong bạn quan tâm.
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới hung1952 vì bài viết hữu ích này:
  #305 (permalink)  
Cũ 22-06-2009, 12:03
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 6,104
Được cảm ơn 6,790 lần trong 1,961 bài viết
Xin chào bác Hung1952. Rất mừng vì diễn đàn lại có thêm 1 TV nữa có cùng thú đam mê. Đã có 1 bác nói "Cây địa lan chính là cái cớ để ae đến với nhau...". Điều này quả thực không sai. Kiến thức thì vô hạn, chỉ mong được bác cùng các ae đóng góp thêm chút kinh nghiệm cho diễn đàn được lớn mạnh, ae bốn bể là nhà. Thật mong lắm thay.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #306 (permalink)  
Cũ 22-06-2009, 22:17
Thành viên chính thức

Nhận được lời đáp của bạn mình yên tâm rồi, xin lỗi vì mạng Update chậm nên mình sử dụng 2 bài trích dẫn có cùng nội dung. Mình đang cố tìm đọc hết các bài viết của bạn
Thân.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới hung1952 vì bài viết hữu ích này:
  #307 (permalink)  
Cũ 23-06-2009, 22:00
Thành viên chủ chốt

Xin hỏi bác Hung1952 đang sinh sống tại đâu. Nếu có điều kiện mời bác tham gia chương trình hội thảo về thú chơi lan tại Thái Bình vào cuối tuần này. Đăng ký danh sách tại đây
Chú ý: Thông báo- Hỏi đáp - Góp ý - Nhắn tin ( 1 2 3 4 5 6 ... Trang cuối)
Phỉ điểu Lan
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #308 (permalink)  
Cũ 24-06-2009, 20:18
Thành viên chính thức

Mình ở Hà Tây nay là Hà Nội, công việc của mình hơi bận nên không đi được hẹn bạn khi khác gặp nhau vậy. Hôm nào lên Hà Nội chơi thì ghé qua chỗ mình, SĐT và địa chỉ mình gửi qua tin nhắn.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới hung1952 vì bài viết hữu ích này:
  #309 (permalink)  
Cũ 27-06-2009, 22:58
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 663
Được cảm ơn 511 lần trong 198 bài viết
Xin chào bạn longquz, mình xin tự giới thiệu , mình tên Hoàng ở SG. Thật tình cờ ghé nhà bạn chơi thấy nó có mấy chậu địa lan đẹp quá nên mình chạy đi mua mấy củ lan rừng về trồng thử , do không biết chút gì về hoa lan nên vào diễn đàn này được đọc những bài viết của bạn thật bổ ích. Xin cám ơn bạn và mong bạn cố gắng cập nhật nhiều kinh nghiệm hơn nữa để những người chơi lan muộn như mình học hỏi nha. Mình là thành viên mới, mong mọi người giúp đỡ, thank all
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới cholon.d vì bài viết hữu ích này:
  #310 (permalink)  
Cũ 28-06-2009, 19:43
Thành viên chủ chốt

Chào bác Hoàng. Một trong những tiêu chí hàng đầu của diễn đàn là tạo lên 1 sân chơi lành mạnh và bổ ích cho mọi thành viên, là nơi để anh em trên mọi miền trao đổi thông tin và giao lưu học hỏi. Rất vui khi bác đến với chúng tôi với niềm đam mê trong thú chơi tao nhã này. Tất cả những kinh nghiệm có được đều học hỏi từ các ae đi trước. Nếu bác ở trong miền nam thì có thể trao đổi thêm với các thành viên phía nam như: Hữu Minh, Đổng Sờn, .... Chúc bác có những giây phút thư giãn và vui vẻ.
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài