DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Hoa Lan - Hoa Cảnh > Địa lan

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 24-10-2008, 23:10
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 6,104
Được cảm ơn 6,791 lần trong 1,961 bài viết
Trồng và chăm sóc địa lan

Trồng và chăm sóc địa lan

Các vấn đề kỹ thuật trong việc chăm sóc,nuôi trồng địa lan chúng ta trao đổi ở đây nhé

Chậu hoa vàng rừng này đã có nụ được 2cm. Thời tiết năm nay được đánh giá là khá thất thường. AE thử đánh giá liệu bông này có nở hoa đúng tết nguyên đán hay không.

Hình chụp bằng đt lên hơi mờ, ae thông cảm.
Đã có 9 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 25-10-2008, 07:47
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Số 292 đại lộ Quang Trung tx Tam Điệp
Cảm ơn: 2,371
Được cảm ơn 3,909 lần trong 1,299 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 3
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Phỉ điểu Lan
Em thì ngó xem bác đang chụp vườn nhà ai. Em nghĩ nụ lan tầm này mà được 2cm thì chắc cú trúng tết, có khi sớm hơn là đằng khác. Em để ý sau nhiều năm thì tết mà rơi vào tháng 1 dương lịch thường hoa lan rất khá. Bông này em nghĩ là sớm một tẹo, nụ nhà em bây giờ mới được 1cm có lẽ sẽ muộn hơn. Nhà em nhà trưởng họ, tết nhất bận bịu, em vẫn thường ép hoa nở muộn bằng cách kéo dài thời gian sinh trưởng cho lan. Đầu tháng vừa rồi em vẫn bón thêm N cao, mấy hôm rồi mới phang L. Chắc tuần nữa nụ mới rào rào ngoi lên. Mong rằng tết này sẽ có cơ hội ngó lan nhà anh Longqaz

Vũ Tuấn Anh - 0916008806
https://www.facebook.com/phidieulan
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới Phỉ điểu Lan vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 05-11-2008, 22:29
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 51
Được cảm ơn 129 lần trong 56 bài viết
Các bạn trồng địa lan đã lâu vậy mà ít tìm hiểu về quá trình sinh trưởng của một ngồng hoa đến khi hoa nở là bao nhiêu ngày nhỉ ???
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới lovescibi vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 05-11-2008, 22:59
Thành viên chủ chốt

Nếu bạn Lovescibi có thời gian để quan sát việc này xin hãy phổ biến để ae biết. Trồng cây lâu không có nghĩa là việc gì cũng biết. Các nhà nghiên cứu về địa lan cũng chỉ đưa ra 1 khoảng thời gian để nào đó để hoa nở chứ cũng chẳng giám khẳng định ngày này, tháng này hoa sẽ nở đâu bạn ah. Quá trình sinh trưởng của thực vật phụ thuộc rất nhiều vào điều kiện tự nhiên(nhiệt độ, ánh sáng, độ ẩm, nước, gió...). Năm trước quá trình phát triển của 1 ngồng hoa là 90 ngày nhưng năm nay thì chắc gì đã là 90 ngày hả bạn, bởi vậy cái công việc ngồi bấm thời gian như thế thiết nghĩ cũng chẳng có ích lợi gì. Thôi thì cứ đầu tư vào cái việc làm thế nào để em nó không ngỏm củ tỏi là đã may lắm rồi.
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 06-11-2008, 10:49
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: TP.Thái Bình<->Hà Nội
Cảm ơn: 2,374
Được cảm ơn 4,427 lần trong 1,324 bài viết
thông thường theo em thì một ngồng hoa từ lúc bắt đầu nhú đến khi bung hoa thường khoảng 2,5 -3 tháng nhưng trong luc ngậm nụ thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố tác động. Nói đâu xa như ngay tết năm vừa rồi thời tiết thay đổi thất thường, tự nhiên lạnh hơn mọi năm thử hỏi có mấy nhà được chơi hoa, toàn bê cây vào nhà chơi nụ là chủ yếu, đến mùng 7 tết em sang bên Nam Dinh xem hội lan bên đó cũng toàn thấy các cụ chơi nụ, và mới bắt đầu mở cánh. Nên khoảng thời gian nở hoa là không cố định được, chỉ những năm nào thời tiết ổn định thì hoa lại ngon lành.
Như đai châu (nghinh xuân) nhà em nở cũng lung tung có cây ra trước cây ra sau, có cây còn đón được cả tết dương lịch nữa hihihi.Thậm chí như người lịch chuẩn là 9thang10ngay mới đẻ mà cũng có nhiều người đẻ sơm, đẻ muộn khác nhau mà, nói chung là chỉ ước lượng khoảng khoảng thời gian đấy thôi chứ không chuẩn 100% được
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới phuong-Cym vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 12-11-2008, 17:00
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 51
Được cảm ơn 129 lần trong 56 bài viết
Bạn longqaz nói như vậy là không đúng rồi khi cây địa lan đông đã được thuần hoá thì thời gian từ khi ra ngồng đến khi nở hoa con người ta trồng phải kiểm soát được nó chứ . Hải Phòng có làng hoa Hà Lũng - hình như ở quận Hải An thì phải bạn nên đến đấy mà học hỏi mấy bác nông dân trồng hoa để xem người ta kiểm soát hoa nở và thời gian nở như thế nào....???? dừng buông xuôi vào ông trời như thế. Tết này mời tất cả AE nếu có dịp lên Hà Nội xem vườn địa lan của mình chưa năm nào nở không vào tết, kể cả năm nhuận. Còn phong lan như: lan tai châu rừng thì người ta đang nghiên cứu nguyên nhân phát hoa là do ánh sáng hay nhiệt độ thì chua rõ.
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới lovescibi vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 12-11-2008, 17:59
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: TP.Thái Bình<->Hà Nội
Cảm ơn: 2,374
Được cảm ơn 4,427 lần trong 1,324 bài viết
Cám ơn bác lovescibi bác có thể chia sẻ cho ae chút kinh nghiệm đẻ học hỏi với. Mà nhà bác ở chỗ nào HN vậy tết em đến chiêm ngưỡng vườn bác nhé, kinh nghiệm của bác thế này chắc nhiều hàng độc dược lắm nhỉ, em nhìn những loại ấy chỉ thấy thèm đứng nhìn thôi, em thấy mấy anh ở HN toàn hàng độc không à.
Rất mong được chiêm ngưỡng vườn của bác và học hỏi kinh nghiệm trồng lan
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới phuong-Cym vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 12-11-2008, 22:44
Thành viên chủ chốt

Việc những chậu địa lan hay lan đai châu nở hoa vào dịp tết là điều hết sức tự nhiên không cần phải bàn cãi. Nhưng việc "kiểm soát" được nó lại ko phải là việc có thể nói là làm được. Tại sao tôi lại khẳng định điều này vì quê tôi có làng hoa Hạ Lũng quanh năm hoa nở. Có những năm được mùa hoa tết thì nhà nhà vui vẻ, làng vui như chảy hội. Có những năm ông trời phụ lòng bà con cứ để nhiệt độ lên cao, mùa đông nắng như mùa hè thì bà con ra đồng hái hoa sớm lấy giấy báo bọc vào nụ hoa bó thành từng bó lớn cho vào tủ làm lạnh(dạng tủ bảo ôn) chờ đến ngày giáp tết mang ra bán, hoa thì to đẹp(vì được ươm nụ trong thời tiết ấm) mà chẳng mấy bông nở. Có những năm ông trời lại trái khoáy để cho nhiệt độ thấp quá, lòng người cứ tê tái nhìn những bông dơn mấp mé lách lá chẳng chịu chui ra, bà con đành hè nhau đi mua bóng đèn tròn(đèn sợi đốt) 500w thắp sáng cả 1 vùng, nam thanh nữ tú cũng vì thế mà đi sớm về muộn(trời sáng tưởng còn sớm), trẻ con thì chơi trò trốn tìm không biết mệt. Than ôi điện thì mất hàng trăm số mà hoa thì chứ trơ như tuế nguyệt. Có vài bác chẳng biết hỏi ở đâu ra mấy loại thuốc TQ có thể điều khiển được hoa nở theo ý muốn mua về dùng thử, phun vào nụ hoa bông nào đã nở thì dừng lại, bông nào chưa nở thì quay quyắt, lòng người vì thế cứ nao nao. Ôi tự nhiên hàng nghìn năm nay vẫn thế giống như cô nàng đỏng đảnh: Mẹ bảo quét nhà thì đi quyét sân, anh bảo đi đằng đông thì em cứ đi đằng tây cho tức. Thử hỏi làm sao mà kiểm soát cho nổi bạn ơi. Ai bảo chẳng biết người nông dân là vất vả, được mùa hoa thì có cái áo ấm cho con, mất mùa thì "ai mua hoa đi, 3k/chục, vừa tươi vừa rẻ". Chơi địa lan giống như ae nào đó đã nói "9 tháng chơi lá, 2 tháng chơi nụ, nửa tháng chơi hoa". Trồng cây cả năm, đến mùa cứ hồi hộp chờ đợi em nó ra hoa. Sáng nào cũng bới bới móc móc, xăm xăm soi soi xem cái chồi nụ nó đã nhú ra chưa, chỉ thiếu nước "lấy cái panh rút nó ra cho nhanh". Cái thú chơi lan nó hay là thế. Nụ ra rồi thì cứ ngồi mà suy đoán xem em nó có kịp khoe hương ngày tết hay ko. Trời nắng chang chang thì "chết chửa, hoa nở sớm mất", trời se se lạnh(kiểu đóng băng như năm ngoái) thì "anh em ơi ko khéo ăn tết muộn giống ông Quang Trung mất". Mấy anh hoa ra kịp tết thì mặt mày hớn hở, tính chuyện mua trà thơm rượu ngon thiết khách. Còn mấy anh hoa nụ còn chúm chím(hoặc chót dại nở sớm) thì hậm hực ra mặt, chẳng biết thế nào đành ôm tạm mấy chậu "hương cát cát hoa vàng" lấy lộc đầu xuân. Khổ nhất là mấy anh nhân viên chẳng may đầu quân cho "ông xếp" có thú chơi lan(mà phải lan xanh vàng rừng cho đúng điệu) thì than trời không thấu, chạy vạy khắp nơi, tranh mua giật bán, giá nào cũng được miễn là phải có. "Phong bì" ông ấy bảo "thằng nhà máy in nó đến rồi", "rượu tây" ông ấy bảo "cái giống ấy mình kiêng, bệnh gút mà"... "anh thấy chú tài hoa nhà có cái vườn lan xinh đáo để..." Cái chuyện dông dài về hoa lan nở tết thì có mà nói đến...tết. Tóm lại những điều gì biết trước ngày giờ, tháng năm sẽ xảy ra thì còn gì là cái thú ở đời nữa chứ.
Đã có 12 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 12-11-2008, 23:30
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Số 292 đại lộ Quang Trung tx Tam Điệp
Cảm ơn: 2,371
Được cảm ơn 3,909 lần trong 1,299 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 3
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Phỉ điểu Lan
Với tớ, tớ nghĩ là điều chỉnh được với chế độ ánh sáng và dinh dưỡng.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới Phỉ điểu Lan vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 13-11-2008, 14:24
Thành viên chủ chốt

Một số bệnh thường gặp ở cây Địa lan.

Trong chủ đề này tôi xin mô tả một số bệnh mà cây Địa lan thường mắc phải. Rất mong ae cùng đóng góp thêm ý kiến.

1. Bệnh Đốm nâu: Là bệnh thường gặp nhất ở cây địa lan do cây bị nhiễm nấm Đĩa gai. Loại nấm này sống ký sinh trên lá cây để lấy chất dinh dưỡng sau đó tiết ra các chất độc phá hủy tổ chức tế bào, nơi bị bệnh sẽ bị hoại tử, mục rữa và chết.

@Mô tả: Khi cây bị nhiễm bệnh, trên lá sẽ xuất hiện các chấm nhỏ màu nâu xám sau đó phát triển thành các đốm to hình tròn hoặc dạng tròn mầu nâu viền đen, xung quanh có khoảng loang mầu vàng. Khi bệnh phát triển nặng các đốm này có thể loang hết bề mặt lá, lá sẽ chuyển sang mầu vàng, héo úa và chết

@Mức độ nguy hiểm: Bệnh này thường ít làm chết cây(trừ những cây quá nhỏ, yếu hoặc bệnh quá nặng) nhưng ảnh hưởng rất nhiều tới giá trị thẩm mỹ, nếu không sử lý kịp thời các đốm này sẽ lan ra toàn bộ lá(kể cả lá già và lá non).@Biện pháp xử lý: Khi cây có biểu hiện nhiễm bệnh cần tiến hành cách ly, để ra nơi khô mát, giảm tưới nước, dùng kéo(hoặc dao) cắt bỏ triệt để phần lá bị bệnh, sau khi cắt phải khử trùng dụng cụ bằng cồn hoặc lửa. Có thể phun bằng các loại thuốc trị nấm cho thực vật thông thường bởi bệnh này khá phổ thông trong các loài thực vật.

Phòng bệnh bằng cách phun thuốc định kỳ, đặc biệt trước và trong mùa mưa.

Đặc điểm chính là các khoảng màu vàng xung quanh.Còn tiếp

Bác nào chỉ dùm tại sao khi post bài các đoạn xuống dòng lại nhảy hết lên trên? Thanks
Đã có 13 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài