DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Hoa Lan - Hoa Cảnh > Cattleya

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #301 (permalink)  
Cũ 22-02-2012, 15:48
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 141
Được cảm ơn 538 lần trong 171 bài viết
khi về tới sài gòn ah ta nhìn lại hoa , hoa đã héo ,vì sao vậy rỏ ràg trên ĐL hoa còn tươi mà ? Trog lòg băn khoăn kg biết vì sao và vì sao ?nên ah ta buồn lòg đàh bẻ bôg trồg lại chờ ngắm lại hoa sau , nhưg trog lòg vẫn vui vì mìh có 1 cây tân thị màu đỏ tươi . Ah ta nghĩ thầm trog đầu sau nầy hoa nở lại mìh hốt tiền vì cây tân thị mà màu đỏ tươi ở sgòn tìm đâu ra. 4 thág sau khi hoa nở lại , ngày đầu tiên ah hồi hộp chờ đợi...hoa mới nở màu đỏ tím ah thất vọg nhưg vẫn kiên trì chờ đợi vì hy vọg hoa mới nở chưa lên màu , ngày thứ 2 ,ngày thứ 3 rồi ngày thứ 4 màu đỏ tím thàh tím đỏ .ah buồn nảo nề kg biết vì sao ? Ah lấy xe chạy một vòg sài gòn chọn 1quán cà phê vào uốg cà phê để suy nghĩ . Khi vào quán bổg dưg có tiếg người quen gọi tên ah ta . Ah giật mìh nhìn thẳg vào quán .Thì ra lão đệ cuả tôi ah Đồg Mai Sơn . 2 ah ngồi tâm sự rồi ah ta đem chuyện cây tânthị kể cho lão đệ tôi. Lảo đệ tôi nói ah bị trườg hợp nầy cũg tươg tự như tui , tui đã viết bài lên trag 316 album calleya đó để ah em tham khảo. Nhưg lảo đệ tôi cũg kg nói lý do vì sao như vậy . để ah ta ra về mà lòg vẫn nặg triểu .Thưa các bạn ah chàg đó chưa hiễu được rằg vì điều kiện thay đổi đột ngột ( biên độ lớn ) giữa Đlat và saigòn nên làm cho hoa tàn . Còn về màu sắc thì Đlạt khí hậu mát mẻ hơn (ẩm độ) nên màu đỏ hơn ở sgòn. Thôi thì bây gi đi NhaTrag xem sao ???

Sửa bởi Dũng-Cattleyas : 22-02-2012 lúc 16:57
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới Dũng-Cattleyas vì bài viết hữu ích này:
  #302 (permalink)  
Cũ 22-02-2012, 19:12
Thành viên chủ chốt

Nghe tin đi NhaTrag bạn nào cũg hớn hở , 1bạn đã nhất máy alô cho Học Việc để làm hướg dẫn du lịch . Cả nhóm đều buồn rầu khi nghe đầu cầu bên kia trả lời: các bạn thôg cảm tôi bận việc rồi khôg thể giúp các bạn được . Đàh quay sag tôi hỏi " mấy ngày qua đi vòg vo tụi tui quên hết kg nhớ đoạn sau cây lan nói gì nữa . Thưa các bạn điều kiện cần và đủ để cây lan phàt triển là : phân thuốc đầy đủ ĐA,TRUNG VI LƯỢNG ,ngoài ra còn ảnh hưởng bởi ĐIỀU KIỆN SINH THÁI : Nguồn nước, ẩm độ, biên độ ,ánh sáng (tùy theo giốg nhom) .vào chươg II tôi sẻ nói kỷ hơn ... Chươg II có gì đặt biệt ? Mời các bạn hãy chờ đợi. Như tôi đã nói ở trag đầu : bài viết của tôi rất dài các đừg nôn nóg...
  #303 (permalink)  
Cũ 23-02-2012, 07:10
Thành viên chủ chốt

CHƯƠNG II : NƯỚC VÀ TÁC ĐỘNG SiNH THÀI

Phần 1 : NƯỚC
1/ Tưới nước :ôg bà ta có câu nhất nước nhì phân tam cần tứ giốg . Nhưg ở đây chúg ta chơi lan , gần gủi lan hơn nên ta đổi lại thàh : nhất nước nhì cần tam phân tứ giống , được khôg các bạn ? Thốg nhất vậy đi ha . Thưa các bạn ! Chỉ 1chữ nước mà làm cả địa cầu đảo điên . Kg nước cũg chết nhiều cũg chết . Có ai trog chúg ta ở dưới nước 1giờ đồg hồ chưa ? Tui bảo đảm nếu ở dưới nước 1giờ thì sẻ ở dưới đó được 3ngày , sao vậy ? Thì chết chứ sao , khôg phải chết nước 3ngày mới nổi ha ? Như vậy tại sao chúg ta lại trấn nước cây lan , tụi tui trấn hồi nào ? Chứ khôg phải tưới nước trog chậu chưa khô lại tưới nữa thì khôg trấn nước thì là gì ? Có ai trog chúg ta nhịn khát 2ngày chưa ? Thử nhịn đi rồi biết , ê ! mà đừg làm thiệt nha , ảh hưởg đến tíh mạg đó . Đi lại vấn đề , ai biết tưới nước cho lan như thế nào kg ? Dể ợt ság 9h10h uốg cà phê rồi về tưới . Chiều ăn cơm tối xog 6h7h tưới là xog . Thưa các bạn ! Chúg ta nên nhớ rằg rể lan phát triển lúc nóg và có nhiệm vụ tích nước chuyển hoá phân bón thành chất mô xốp để nuôi cây lan .và BiÊN ĐỘ (sự chêh lệch nhiệt độ giưả ngày và đêm)càng nhỏ thì lan càg phát triển .mà như vậy trước đó cây lan cần có nước .Như vậy 9h10h chúg ta trấn nước chứ tưới cái gì ? Thời gian tươg giao giữa ngày và đêm là thích hợp nhất để tưới nước ,nghiã là 5hđến 7h ság là thích hợp nhất . Lúc đó mặt trời chưa lên cây lan cần nước đễ tích nước chuyển hóa phân bón.và cần nước để làm giảm biên độ khi mặt trời lên. Cần nước để tẩy rửa mù sươg của màn đêm,nhất là sươg muối làm tác hại cây trồg Lúc đó KHÍ KHỔNG (nơi thở cuả lan) lá lan cần nước để chốg lại tia tử ngoại . Có ai trog chúg ta vừa làm việc vừa uốg nước khôg ? Sặc chết ! Có ai trog chúg ta vừa chạy bộ vừa uốg nước khôg ? Đổ hết sao uốg được . Có nghiã cần tích năg lượg trước khi làm việc. Thì cây lan cũg vậy thôi .

Sửa bởi Dũng-Cattleyas : 23-02-2012 lúc 09:08
Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới Dũng-Cattleyas vì bài viết hữu ích này:
  #304 (permalink)  
Cũ 23-02-2012, 12:17
Thành viên chủ chốt

Vậy thì buổi chiều tưới lúc nào là thích hợp. Theo tôi thì vào lúc 16 đến 17 giờ là thích hợp .vì lúc nầy nhiệt độ đã giảm , KHÌ KHỔNG bắt đầu mở cây dể hút nước . Ah Dũg ơi ! Sao tui cũng tưới như ah hướg dẫn mà sao lan tui úg nước . Tui tưới muà nào cũg vậy mà . Như vậy úg là phải vì mùa thu (muà mưa) trog chậu vẫn còn nước nên cây về đêm rể lạnh thừa nước làm úg rể . Vậy thì trưa nắg nóng tưới cho mát cây chứ sao kg được ? Thưa bạn lúc nầy cây đag hấp thụ nhiệt đag nóg nếu ta tưới vào nước sẽ nóg lên ,vô tình ta tưới nước sôi cho cây ,lá dể bị bỏg dể bị hoại tử . Vậy tui trồg trên sân thượg thì sao ,tưới tưới 2 lần khôg đủ , cây bị hốc quá . Nếu ta trồg ở môi trườg quá khô thì ta phải giải nhiệt bằg nhiều cáchh, có thể ta tưới dưới đất hoặc tạo dưới đất giử nước để hơi nước bốc lên làm giảm nhiệt ,hoặc ta có thể lắp hệ thốg phun sươg tự độg (như các quán cà phê thườg làm) .nếu hệ thốg nầy lắp ớ trên thì ta nên hẹn giờ vào lúc 8hđen10h (lúc nước trog chậu chưa khô ) vì lúc đó cây đả có nước lúc ság đả tưới , nghiã là chúg ta cah lượg nước vừa đủ đến 15h30 khô hết là được . Có nhiều người lắp hệ thốg nầy mà hẹn giờ vào lúc giữa trưa nóg qua 1mùa nắg rể từ từ thối hết , cây bị thối đen nủn mà kg biết nguyên do .làm thế nào chúg ta tránh nước cho cây lan vào lúc 10h30 đến 15h chiều ,vì lúc đó tia hồg ngoại rất nhiều. Bác Phươg đọc bài nầy rồi về kiểm tra lại hẹn giờ giải nhiệt giàn lan của mình đi nhé ,chứ khôg thì qua muà nắg khôg còn cộg rể nào hết đó hihi., Tóm lại phươg pháp tưới nước khôg phải cứg ngắt , có thể tưới ngày 2 lần hay 1lần hay 3lần hoặc 2 ,3 ngày / 1lần tùy theo chất trồg và môi trườg vườn mình , nhưg khi cây đả khô giữa nắg ,và về đêm từ 18h trở đi khôg được tưới để cây lan khôg bị lạh rể . Rể lạh đầu rể thun lại . Chúg ta thấy đó tưới nước mà đã cầu kỳ vậy đó ..
  #305 (permalink)  
Cũ 23-02-2012, 14:45
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 6
Được cảm ơn 12 lần trong 11 bài viết
Rất cảm ơn anh Dũng-Cattleyas về những chia sẻ trong việc trồng Cat.Tôi có 1 chậu cat nhỏ cũng cố gắng chăm mà 2 năm nay ko thấy ra rễ nhưng vẫn lên chồi mỗi tội như catmini.Nhờ Anh tư vấn giúp để em nó ra rễ may thì có hoa.Thanks.
  #306 (permalink)  
Cũ 23-02-2012, 16:22
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2,758
Được cảm ơn 4,693 lần trong 1,381 bài viết
phần một nghe có cơ sở .....có tính khoa học sinh trưởng cây trồng .....hay .đề nghị Dũng tiếp tục giới thiệu thêm . và giới thiệu luôn phần giá thể trồng cat
  #307 (permalink)  
Cũ 23-02-2012, 17:07
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi huu minh Xem Bài gửi
phần một nghe có cơ sở .....có tính khoa học sinh trưởng cây trồng .....hay .đề nghị Dũng tiếp tục giới thiệu thêm . và giới thiệu luôn phần giá thể trồng cat
Dũg cảm ơn ah . Các Bác cứ từ từ tất cả đều có hết khôg thiếu đâu, nó nằm ở chươg 3

<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tranthin Xem Bài gửi
Rất cảm ơn anh Dũng-Cattleyas về những chia sẻ trong việc trồng Cat.Tôi có 1 chậu cat nhỏ cũng cố gắng chăm mà 2 năm nay ko thấy ra rễ nhưng vẫn lên chồi mỗi tội như catmini.Nhờ Anh tư vấn giúp để em nó ra rễ may thì có hoa.Thanks.
Tranthin thân mến ! Chơi lan là thú tiêu khiển ,là sự chờ đợi . Như dân gian đã có câu : như hoa phong lan chờ đợi. Sau khi em tham khảo hết bài viết của ah ,em sẽ điều khiển được cây lan theo ý em

Sửa bởi Dũng-Cattleyas : 23-02-2012 lúc 17:07 Lý do: Tự động nối 2 bài viết liên tiếp
  #308 (permalink)  
Cũ 23-02-2012, 20:45
Thành viên chủ chốt

2/- DỤNG CỤ TƯỚI VÀ CHỌN NGUỒN NƯỚC
Thường trên thị trườg hiện nay đều có bán các dụng cụ tưới cây ,rau cải ... như : bình xịt ,vòi búp sen , béc chỉnh tia nước . Nhữg dụg cụ nầy thườg có nhữg lổ nhỏ . Nhưg mấy ai hiểu được hết côg dụng cuả nó . Có nhiều vườn lớn người ta gắn môtơ , khi xịt lấy tay bóp đầu ốg để nước đi xa. Kiểu tưới nầy rất dể làm cây lan bị tổn thươg . Chuyện kể đây khó tin nhưg có thật . Tôi có 1người bạn chuyên trồg lan hàg chợ , tôi có tặg ah ta một chậu lan 4 giả hành trôg cũg xih , ah ta đem về nuôi chug với hàg chợ (trồg sạp khôg treo) . Ngày nọ tôi tới vườn ah ta chơi gặp lúc ah đag tưới nước .gặp tôi ah mừg rở thăm hỏi ... Sau đó ah ta luôn miệg nói : cây lan ah đưa tui nay sắp ra hoa rồi, hiện nay mầm cao 2tất lá sắp mở hết rồi, tui để nó ở ngoài bìa góc vườn đằg kia kìa để dể quan sát. Tôi lại góc vườn xem thử nay lớn bao nhiêu rồi. Tôi để mắt tìm hoài mấy cây có mầm 2tất mà kg thấy đâu. Tôi hỏi ah ta ở đâu kg thấy ,ah ta vội bỏ vòi nước đag tưới lại tìm, vừa đi ah vừa nói tui mới thấy nó hôm qua mà . Ah ta lại cũg khôg thấy cây nào có chồi 2tất hết. Nhìn xuốg đất thì thấy chồi 2tất nằm lẻ loi một mìh . Cầm chồi lan trên tay mà lòg ah tiếc nuối . Chuyện tuy nhỏ nhưg cho ta thấy tác hại của vòi nước. Nhữg vòi có lổ nhỏ có nhiều tác dụg : thứ nhất kg làm tổn hại mầm non cây lan, thứ 2 nhữg lổ nhỏ làm phân tán phân tử nước hòa lẩn khôg khí làm cây lan dể hấp thụ nước hơn , thứ 3 khi phân tử nước phân tán nhỏ kg liên kết với nhau thì các độc tố acid có hại cho cây trồg và độg vật ở trog nước dể bốc hơi .,như chúg ta thườg thấy các nhà máy lọc nước ngta thườg hay làm như trời mưa mục đích là vậy đó...
  #309 (permalink)  
Cũ 23-02-2012, 21:32
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 72 lần trong 22 bài viết
Chào Dũng
Vô vườn Dũng rồi,giò lại đọc bài của Dũng,cố lên nhé.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vuonhue vì bài viết hữu ích này:
  #310 (permalink)  
Cũ 24-02-2012, 09:57
Thành viên chủ chốt

Chúg ta nếu có dịp về các nơi có ao đầm nuôi cá tôm cũg thườg thấy người ta dùg nhữg côg cụ tạo sóg hoặc tạo mưa cũg vì mục đích trên . Có nhiều bạn kg biết : ồ! dùg dụg cụ gì cũg được miễm là đưa nước tới cây lan là được . Quan niệm như vậy kg phù hợp. Tóm lại ta dùg dụg cụ gì cũg được miển là tia nước càg nhỏ cây lan càg dể hấp thụ .
CHỌN NGUỒN NƯỚC : Chúg ta có nhiều nguồn, ao hồ ,sôg suối, nước máy ,nước mưa, nước giếng . Các bạn đi dạo thấy ngta dùg nước máy tưới lan tốt , về bắt chướt sẵn rôminê gắn thêm vòi sen tưới luôn ,khỏi dùg môtơ tốn điện. 1tuần sau lan xuốg cấp khôg biết lý do ,tìm hiểu ra thì nước máy cuả ngta chứa trog bể , còn nước của bạn trực tiếp từ nhà máy về ,xuôi cho bạn đúg vào tuần người ta bơm c lor vào để xử lý nước lượg c lor còn nên lan bạn bị xuốg cấp. Về quê vợ chơi ,thấy có vườn lan lớn ,quay xe cái rẹt 360* vào thăm quan ,thấy người làm vườn bơm trực tiếp nước từ suối lên tưới lan. Sau chuyến thăm quan ah ta về nhà. Gần nhà có con lạch phiá sau vườn, thế là ah chạy liền ra tiệm mua ngay 1cái môtơ về hì hục lắp. Vợ hỏi ah làm gì vậy ? Ah cắm cuối làm khôg trả lời. Lắp xog bật côg tắc điện nước tug toé vườn lan , ah quay lại nhìn vợ nói làm cái nầy nè . Vài tuần sau vườn lan vàg lá chết dần .ah nghỉ độg tác cũg như vậy sao y bản chính sao lan mìh chết,lan ngta lại tốt. Ah ta kg biết rằg suối ngta ở đầu nguồn ,lưu lượg mạh .còn nước lạch của ah ta ở q2 vùg đất phèn. Qua câu chuyện trên . Ta thấy nguồn nước cho hoa lan cũg khá quan trọg ,phải trog lành , độ ph từ 6. đến 7. ,khôg nhiểm phèn .phèn có 2 loại :phèn vàg (phèn nầy nước có mùi hôi hanh chua ) , phèn thứ 2 là phèn lạnh ( hay còn gọi là phèn nhôm) phèn nầy nước trog suốt như kính, nước có phèn nầy cá nuôi khôg lớn . Tốt hơn hết ta dùg nguồn nước nào cũg phải qua bể xử lý nước
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài