DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Hoa Lan - Hoa Cảnh > Lan rừng

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #41 (permalink)  
Cũ 08-08-2010, 22:27
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: hà nội
Cảm ơn: 137
Được cảm ơn 194 lần trong 79 bài viết
Talking

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi trungtq Xem Bài gửi
Duahausummer2006.Em tim hiểu cho anh xem công dụng đông y của cành hoa lan hoàng thảo ,cách sơ chế ,để tận dụng nó không lãng phí.Chúc em học giỏi và có nhiều đóng góp cho cuộc sống
dạo này em hơi bận nên không vào diễn đàn thường xuyên , hum nay mới đọc bài của bác, em nhớ không nhầm thì trên diễn đàn mình cũng có mục viết về vấn đề này thì phải,nhưng anh đã hỏi thì em cũng xin trả lời theo nhưng gì em biết nhé
theo cuốn "BÀI GIẢNG Y HỌC CỔ TRUYỀN" của nhà xuất bản y học thì thạch hộc "hoàng thảo" là một vị thuốc bổ âm, là thân của nhiều loại phong lan thuộc họ Orchidaceae.
- Tính vị quy kinh :vị mặn,ngọt, tính bình, vào vị, thận.
- Tác dụng : dưỡng âm thanh nhiệt.
- Ứng dụng lâm sàng: chữa chứng họng khô miệng khô, miệng đau lở loét , nôn mửa do vị nhiệt khi sốt cao gây mất tân dịch
- Liều dùng : 8 - 16g /ngày.
Cuốn này viết nói chung còn tương đối sơ sài, và có nhiều tứ chuyên môn có thể hơi khó hiểu, còn đây là môt bài viết khác về thạch hộc
Bộ phận dùng: thân cây. Thạch hộc có nhiều thứ, thứ vỏ vàng tươi ánh, dài, nhỏ như cái tăm (kim thoa thạch hộc, Dendrobium tosanse Makino), nếm ngọt, nhớt, bẻ không gẫy là tốt nhất. Nhưng ta thường dùng thứ to bằng quản bút, màu vàng đậm, xốp, thịt trắng là loại vừa (D, nobile Lindl).
Nói chung Thạch hộc phải khô vàng, thịt trắng, không mốc đen, sạch gốc rễ, không vụn nát là tốt.
Thành phần hoá học: có alcaloid và chất nhầy.
Tính vị: vị ngọt, nhạt, tính hàn.
Quy kinh: Vào kinh Phế, Vị và Thận.
Tác dụng: tư âm, trừ nhiệt, ích dạ dày, sinh tân dịch.
Chủ trị: trị bệnh nhiệt hại đến tân dịch, miệng khô khát, bệnh đỡ rồi mà còn hư nhiệt.
- Âm hư do các bệnh do sốt, hoặc Vị âm hư biểu hiện như lưỡi khô, khát và lưỡi đỏ, rêu lưỡi mỏng: Dùng Thạch hộc với Mạch đông, Sa sâm và Sinh địa hoàng.
- Sốt về chiều do âm hư, nội nhiệt: Dùng Thạch hộc với Sinh địa hoàng, Bạch vi và Thiên môn đông.
Liều dùng: Ngày dùng 8 - 16g.
Cách Bào chế:
Theo Trung Y: Lấy Thạch hộc khô, ngâm nước ủ mềm thấu, bỏ hết rễ con và cành đen, cắt từng đoạn ngắn, lột bỏ màng mỏng, phơi hoặc sấy khô dùng.
Theo kinh nghiệm Việt Nam: Rửa sạch, bỏ rễ, bỏ khúc đen, cắt ngắn, phơi khô dùng.
Bảo quản: dễ mốc mọt nên cần để chỗ khô ráo, thoáng gió, tránh ẩm.
Kiêng kỵ: Bệnh ôn nhiệt còn chưa hoá ra khô táo thì kiêng dùng.
Chú ý: Thạch hộc, khi sắc thuốc, cần nấu trước rồi mới cho các vị thuốc khác vào.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới duahausummer2006 vì bài viết hữu ích này:
  #42 (permalink)  
Cũ 11-08-2010, 14:43
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Đông ngạc-Từ Liêm-HN
Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 33 lần trong 16 bài viết
Cảm ơn duahausummer2006 rất nhiều .Anh cũng bận quá ôn thi ,không hay vào diễn đàn .Em vẫn khỏe trứ ,nghỉ hè đi du lịch đâu không? ,vừa rồi nắng mưa thất thường anh không chăm lan được,thối mất 1so ngọn ,lan đai trâu ở quê các cụ chăm phát triển khá tốt ,chỉ tiếc thối mất 3 ngọn đuôi sóc campot thôi .Chào em !chúc mọi điều tốt lành
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Chào noobie! Mình tên Thành nơi ở 206-A1-TT bê tông Đông ngạc -Từ Liêm-Hà nội (đt:0912206365).Hôm nào rảnh bạn qua chơi ,báo trước nhé (vào ngày nghỉ thì tốt nhất) Hiện nay mình đang nhângioong hoàng thảo .Bận thì hỏi qua diễn đàn hoặc điện thoại .chào nhé !Chúc bạn thành công trong cuộc sống
Trả lời kèm theo trích dẫn
  #43 (permalink)  
Cũ 11-08-2010, 19:21
Thành viên chủ chốt

Talking

[quote=trungtq;274681]Cảm ơn duahausummer2006 rất nhiều .Anh cũng bận quá ôn thi ,không hay vào diễn đàn .Em vẫn khỏe trứ ,nghỉ hè đi du lịch đâu không? ,vừa rồi nắng mưa thất thường anh không chăm lan được,thối mất 1so ngọn ,lan đai trâu ở quê các cụ chăm phát triển khá tốt ,chỉ tiếc thối mất 3 ngọn đuôi sóc campot thôi .Chào em !chúc mọi điều tốt lành
cảm ơn anh, em cũng khỏe. hè nhưng em đi làm thêm nên cũng bận, lan cũng đành phó mặc cho thầy u ở nhà, giò lan anh tặng em vẫn phát triển tốt, hy vọng sang năm có hoa,hihi. sóc lào của em giờ mới bắt đầu ra rễ, chỉ bị thối mất một ngọn cáo thôi, hix, dính đúng ngọn to nhất.
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi noobie Xem Bài gửi
Chào bác Trungtq. Bác trồng ở ban công mà hoa đẹp quá. em cũng mới trồng ở trên tầng thượng. Bác có thể cho em địa chỉ. em xin đến học hỏi bác được k?
bác noobie ở chỗ nào vậy, em cũng ở hà nội,em đã có vinh dự đến hà bác trungtq roài, nếu hum nào rảnh gọi cho em rồi mình cùng sang nhà bác ý đi(số điện thoại em ở dưới chữ kí đó, em tên là hiếu,22tuổii). bác thành là một người có nhiều kinh nghiệm trồng lan, nhất là giòng hoàng thảo, bác đến sẽ học hỏi được nhiều điều đó, bác ý chỉ bảo nhiệt tình lắm
  #44 (permalink)  
Cũ 14-08-2010, 15:03
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 6
Được cảm ơn 13 lần trong 8 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Dragon HP Xem Bài gửi
Thưa các bác, em thấy đuôi cáo, đuôi chồn và Ngọc Điẻm giống nhau quá (về cây và lá ) . Bác nào có kinh nghiệm xin chỉ giùm với!!!
Chào các bác! Em là thành viên mới gia nhập diễn đàn. Có gì mong các bác hướng dẫn giúp. Về phần câu hỏi của bác Dragon HP, em xin trả lời đơn giản theo suy nghĩ của em như sau. Thực ra ngọc điểm, đuôi sóc hay đuôi chồn cũng cùng một họ lan rừng với nhau. Người ta chỉ căn cứ trên hoa của mỗi loại mà đặt tên tiếng việt cho nó. Đuôi chồn thì vòi hoa rũ xuống + hoa to hơn trông giống đuôi con chồn. Đuôi sóc thì hoa cũng giống như vậy nhưng nhỏ hơn. Còn ngọc điểm hay nghinh xuân thì hoa mọc thưa hơn và ít rũ xuống hơn hai loại kia. Cũng giống như họ hoàng thảo rừng có hoàng thảo vẩy rông và hoàng thảo vẩy cá. Thực sự thì hao hia cây này giống nhau về căn bản, chỉ khác nhau về kích thước thôi.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới lephuc52 vì bài viết hữu ích này:
  #45 (permalink)  
Cũ 14-08-2010, 23:56
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
to: Trungtq. Cảm ơn bác Thành. hôm nào rảnh em sẽ qua chỗ bác. Nhà bác ở mạn đằng nào ạ?

to: Duahau. anh sẽ gọi em. Anh ở ngã tư sở. em ở đâu?
  #46 (permalink)  
Cũ 15-08-2010, 22:22
Thành viên chủ chốt

Bác trungtq ơi, ức quá bác ơi, hum trước em về quê thì biết là mấy giò ngọc điểm của em cùng giò giả hạc bác tặng em đã bị thằng nào ăn trôm mất rồi bác ơi. có hai ngọn đai châu đẹp nhất thì bị lấy mất, nhưng ức nhất là giò giả hạc của bác nó nhổ cả bụi để lại cái khay trồng bác ạ,. bác cho em xin lỗi vì đã không giữ được giò lan bác tặng,buồn quá bác ạ! tại sao người ta có thể làm điều đó để có được thứ mình yêu thích được nhỉ. đai châu em có thể mua ngọn khác được nhưng giò lan bác tặng thì....hix hix
  #47 (permalink)  
Cũ 27-08-2010, 18:38
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết
Hiếu ơi. cây lấy ở nhà anh Thành về ra rễ chưa em?
  #48 (permalink)  
Cũ 27-08-2010, 21:59
Thành viên chính thức

Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Chào các bác. Em mới chơi lan. Hôm rồi mới mua 2 cây này. Các bác cho em biết tên nó là gì, cách chăm sóc. Nó có chịu được mưa dầm không. Nhà em có giàn gấc trên sân thượng che không có ánh nắng. Em treo 2 cây này trên sân dưới giàn gấc có được không? Mong các bác chỉ giùm
  #49 (permalink)  
Cũ 28-08-2010, 10:05
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: ĐH - Thái Bình
Cảm ơn: 535
Được cảm ơn 176 lần trong 69 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới kimlonghiep Gửi tin nhắn qua Skype™ tới kimlonghiep
đó là dendro công nghiệp bạn ạ.
không nên treo dưới giàn cây gì hết, mùa mưa lá cây trên giàn nhỏ nước xuống nõn là thối nõn ngay. Ánh sáng và cách tưới thì seach trên 4rum có hết rùi. Mình ko tiện diễn giải vì dài dòng và ko đúng topic.
  #50 (permalink)  
Cũ 28-08-2010, 10:17
Thành viên chính thức

Nơi cư ngụ: Đông ngạc-Từ Liêm-HN
Được cảm ơn 33 lần trong 16 bài viết
-Đây là dendro công nghiệp(nằm trong họ hoàng thảo) anh em viên di truyền gọi là hoàng thảo.Ban mới chơi chon dendro lùn khỏe hơn ra hoa quanh năm,bạn nhìn ảnh trên trang 3,4 .phải có nắng 50%.Chào nhé!
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài