DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Hoa Lan - Hoa Cảnh > Lan rừng

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #251 (permalink)  
Cũ 25-09-2011, 11:03
Thành viên mới

Cảm ơn: 1
Được cảm ơn 2 lần trong 1 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nam2505 Xem Bài gửi
Sáng nay tôi chưa dám xịt thuốc, vì thấy lá cây còn đọng nước, có lẽ tối qua trời mưa, và tôi bắt được vài con ốc sên đang bò trên lá cây Quế Hương, brassavola. Hy vọng hôm nay trời nắng, tôi xịt thêm thuốc trừ ốc bưu xem kết quả như thế nào
Đơn giản nhất là mua 1 cây rau xà lách để gầu khu vực trồng lan. Cứ sau 1 giờ lại ra thu hoạch ốc sên bạn ạ
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới nguoimientrung_78 vì bài viết hữu ích này:
  #252 (permalink)  
Cũ 30-09-2011, 19:52
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2,823
Được cảm ơn 1,723 lần trong 763 bài viết
theo kinh nghiệm mình đc đọc qua các cách trồng lan cây trên thân các lọai cây tươi và thân cây khô thì cây vú sữa rất tốt cho việc trồng lan,cây vú sữa rất thích hợp cho sự phát triển của lan.và đặc biệt là cây vú sữa rất lâu mục,nếu bạn có vũ sữa để trồng lan thì quá tốt,hoặc có thể trồng bằng gỗ thông và gỗ nhãn.cả 3 lọai gỗ trên đều tốt cho sự phát triển của lan.
  #253 (permalink)  
Cũ 01-10-2011, 07:18
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 170
Được cảm ơn 145 lần trong 93 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nguoimientrung_78 Xem Bài gửi
Đơn giản nhất là mua 1 cây rau xà lách để gầu khu vực trồng lan. Cứ sau 1 giờ lại ra thu hoạch ốc sên bạn ạ
Thông tin thú vị và bất ngờ, các cây phong lan của tôi bị ốc sên2 lần (lần sau có lẽ từ cây mới mua về lây) phải xịt thuốc mới hết xong. Do thời gian vừa qua bận quá nhiều công việc nên chưa đọc hết tin. Biết có thông tin này tôi thử thí nghiệm xem kết quả như thế nào. Cho tôi hỏi thêm: Việc để cây rau xà lách gần khu vực trồng lan có phân biệt thời không, khoảng bao lâu có khả năng diệt hết ốc. Do đêm ít khi tôi ra chổ trồng hoa; ngày trong giờ hành chánh tôi phải đi làm: thứ Bảy, Chủ nhật được nghĩ cả ngày.
  #254 (permalink)  
Cũ 08-10-2011, 20:48
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Em đang gép mấy loại cáo, chồn, đai châu trắng, đai châu đỏ trên khúc gỗ mít có 3 trạc có được không các bác.
  #255 (permalink)  
Cũ 16-10-2011, 07:37
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 96
Được cảm ơn 88 lần trong 45 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi nam2505 Xem Bài gửi
Hôm nay ra xem chổ trồng lan còn con ốc nào không, thấy vỏ ốc khá nhiều
, không còn thấy con ốc nào bò trên cây (không biết do mấy ngày nay trời nóng hay ốc chết hết)

Nhân tiện hỏi các bác brassavola bị thối lá cắt lá thối khỏi chậu và có dùng thuốc gì không?. Nguyên nhân thối lá?

lúc 17 giờ 30 dọn sạch sẽ
1-Có lẽ môi trường không khí nơi bạn trồng lan bị nóng,khô(thời tiết từ tháng 4-7 âm mưa nắng thất thường)tưới nước bón phân đọng lại trong phễu lá,gặp nắng cây dễ bị thối ngọn.
2-Giò lan trên nhỏ nước xuống giò dưới mỗi khi tưới .Cây dưới sẽ bị nhiễm khuẩn, nấm, muối....cũng gây thối ngọn.
3-Chuyển giò lan bị bệnh ra nơi thoáng mát, hạn chế tưới hoặc tưới thoảng qua dạng phun mù.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới saomai58 vì bài viết hữu ích này:
  #256 (permalink)  
Cũ 16-10-2011, 09:51
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 170
Được cảm ơn 145 lần trong 93 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi saomai58 Xem Bài gửi
1-Có lẽ môi trường không khí nơi bạn trồng lan bị nóng,khô(thời tiết từ tháng 4-7 âm mưa nắng thất thường)tưới nước bón phân đọng lại trong phễu lá,gặp nắng cây dễ bị thối ngọn.
2-Giò lan trên nhỏ nước xuống giò dưới mỗi khi tưới .Cây dưới sẽ bị nhiễm khuẩn, nấm, muối....cũng gây thối ngọn.
3-Chuyển giò lan bị bệnh ra nơi thoáng mát, hạn chế tưới hoặc tưới thoảng qua dạng phun mù.
Sau đợt các cây phong lan, hoa kiểng của tôi bị ốc, ẩm ướt phải làm vệ sinh lại nơi trồng hoa cũng mất cả tháng. Đúng là tôi nhầm do sợ nền gạch bông, mặt trời chiếu thẳng sẽ làm cây khô và chết, nên tôi để ẩm ướt cuối cùng hậu quả không mong muốn.

Riêng cây brassavola có lá bị thối tôi kiễm tra lá nào hư tôi bỏ hết. Trước đó tôi để cây này ở vị trí cao nhất, nắng sáng trực tiếp, nắng trưa khuyếch tán, nắng chiều 1 phần, mưa dễ dàng tạt vào. Nay tôi để ở vị trí :Nằng sáng trực tiếp chỉ khoảng 1 giờ, nắng trưa chiều khuyếch tán; mưa không thể đến cây được. Kết quả như hình (ảnh vừa mới chụp)

Tôi đưa dữ kiện và không có nhận xét cá nhân vì tôi còn trong vòng thí nghiệm, dĩ nhiên bác cho thông tin trên rất quý, nhờ thế tôi có thể tiệm cận được điều tôi cần hiểu.
  #257 (permalink)  
Cũ 17-10-2011, 15:11
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 10
Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết
cây lũa chứ mình chưa trồng trên cây trắc sống bao giờ nhà mình vẫn trồng trên cây gốc trắc và gốc dầu ấy thôi
đấy là cái cây ngọc điểm của anh gần nhà mình nè mình có chém đâu .mượn hình của anh đó cho các bạn xem nè
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới tigondesign vì bài viết hữu ích này:
  #258 (permalink)  
Cũ 17-10-2011, 22:10
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 19
Được cảm ơn 78 lần trong 20 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tigondesign Xem Bài gửi
cây lũa chứ mình chưa trồng trên cây trắc sống bao giờ nhà mình vẫn trồng trên cây gốc trắc và gốc dầu ấy thôi
đấy là cái cây ngọc điểm của anh gần nhà mình nè mình có chém đâu .mượn hình của anh đó cho các bạn xem nè
Bác đợi khi cây ra rễ và qua 1 năm là biết kết quả à
  #259 (permalink)  
Cũ 18-10-2011, 07:51
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 10
Được cảm ơn 4 lần trong 4 bài viết
cây này đã hơn một năm quan trọng là bạn bón phân thế nào thui tui
  #260 (permalink)  
Cũ 09-11-2011, 00:11
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 845
Được cảm ơn 355 lần trong 229 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi anhtuyenclub Xem Bài gửi
theo kinh nghiệm mình đc đọc qua các cách trồng lan cây trên thân các lọai cây tươi và thân cây khô thì cây vú sữa rất tốt cho việc trồng lan,cây vú sữa rất thích hợp cho sự phát triển của lan.và đặc biệt là cây vú sữa rất lâu mục,nếu bạn có vũ sữa để trồng lan thì quá tốt,hoặc có thể trồng bằng gỗ thông và gỗ nhãn.cả 3 lọai gỗ trên đều tốt cho sự phát triển của lan.

Gỗ thông cũng trồng đc lan hả bác ?

Sống một nửa, một nửa dành nghe ngóng
Nửa lặng buồn, còn nửa để xôn xao
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới HoaCat7918 vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài