DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Hoa Lan - Hoa Cảnh > Lan rừng

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #51 (permalink)  
Cũ 26-06-2009, 13:06
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 6,986
Được cảm ơn 4,800 lần trong 1,451 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 16
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cobebandiem Gửi tin nhắn qua Skype™ tới cobebandiem
hề hề...chỉ cần 2 cái béc phun xoè lắp bên trên nóc là ổn
Trả lời kèm theo trích dẫn
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cobebandiem vì bài viết hữu ích này:
  #52 (permalink)  
Cũ 26-06-2009, 13:23
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: HP
Cảm ơn: 230
Được cảm ơn 680 lần trong 229 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 4
Nói chung là hơi cầu kì và tốn kém, vả lại nhìn cũng không được thẩm mĩ lắm ( Cảm nhận riêng của e thôi nhé )
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới anhtuan_hp vì bài viết hữu ích này:
  #53 (permalink)  
Cũ 04-07-2009, 09:34
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 2,758
Được cảm ơn 4,693 lần trong 1,381 bài viết

một cách chăm sóc lan rừng .mùa này lan rừng phát triển .hì hì ..lật hết các bản dớn lên cho cây chúc xuống nền .túm phân hửu cơ để trên bản dớn mưa làm tan phân ,ngấm hết vào bản dớn mà không sợ phân trực tiếp lên rễ gây thối rễ ,giảm thối căn hành ,thối nõn lá do đọng nước mưa .một bí quyết mà quốc anh bí mật bày cho mình để có những bụi lan rừng như quốc anh bảo lộc phải chịu khó .....lấy phân heo nái (vì cần dinh dưỡng cho heo con bú nên heo nái ăn dinh dưởng cao hơn )ủ cho oai phun các loại thuốc trừ tuyến trùng ,diệt côn trùng .sau đó trộn chung với phân vi sinh mua ở chợ (để có mem vi sinh làm chuyển hoá đạm cần thiết cho cây trồng )cắt vải màng tuyn túm từng túm để trên bụi lan .nhanh là mua lưới trùm hoa cúc để dài thộn phân vào buộc từng đoạn cắt khúc nhét vào bản dớn ..ace.làm thử xem tốt hơn phân vô cơ đấy .mình thấy các vườn phong lan lâm đồng làm kiểu này ,làm cho catleya cũng được không sợ thành mùn gây nghẹt rễ
Đã có 13 thành viên gửi lời cảm ơn tới huu minh vì bài viết hữu ích này:
  #54 (permalink)  
Cũ 17-07-2009, 07:38
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 5
Được cảm ơn 12 lần trong 9 bài viết
Hay quá Bác Hữu Minh à!!! Nhưng nhà em không tìm được phân heo nái như anh Quốc Anh nên em thường dùng phân bò khô ngâm hoai mục, khi ngâm bỏ thêm một ít thuốc trừ sâu, một ít thuốc nấm. Sau đó lọc lấy nước tưới gốc cho lan. Cây lên rất mập và không thấy nấm bác ạ. Có điều 15 ngày em mới phun một lần vì sợ cây bị bội thực.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới quocdungbk vì bài viết hữu ích này:
  #55 (permalink)  
Cũ 08-09-2009, 22:26
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 3,369
Được cảm ơn 874 lần trong 248 bài viết
Các bác cho em hỏi một vấn đề :
nhà em có một giò NX theo cá nhân em nghĩ là cũng khá, với 7ngọn em trồng đến nay là 8 năm rùi.Năm nào cũng cho ra từ 10 đén 12 bông,có bông dài tới gần 30cm.
Đó là 2 năm về trước ,hiện tai em nó bị rệp và cho tới bây giờ chỉ còn có 3 ngọn,em đã thử rất nhiều cách mà không trị được .Nhìn em nó xác xơ mà lòng em như cắt .
Các Bác có cách nào điều trị bịnh cho em cao kiến .
Vô cùng đa tạ.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới ông65 vì bài viết hữu ích này:
  #56 (permalink)  
Cũ 08-09-2009, 23:24
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 6,104
Được cảm ơn 6,789 lần trong 1,961 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ông65 Xem Bài gửi
Các bác cho em hỏi một vấn đề :
nhà em có một giò NX theo cá nhân em nghĩ là cũng khá, với 7ngọn em trồng đến nay là 8 năm rùi.Năm nào cũng cho ra từ 10 đén 12 bông,có bông dài tới gần 30cm.
Đó là 2 năm về trước ,hiện tai em nó bị rệp và cho tới bây giờ chỉ còn có 3 ngọn,em đã thử rất nhiều cách mà không trị được .Nhìn em nó xác xơ mà lòng em như cắt .
Các Bác có cách nào điều trị bịnh cho em cao kiến .
Vô cùng đa tạ.
Nếu là rệp thì phun Sunprathion 2 tuần liên tiếp đảm bảo hết. Cẩn thận khi sử dụng vì loại này hơi độc.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #57 (permalink)  
Cũ 18-11-2009, 21:23
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 18
Được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết
Em chào các anh chị!
Em là thành viên mới của diễn đàn. Em rất thích trồng lan rừng và vừa mua được tổng cộng khoản 20kg lan gồm ngọc điểm, đuôi sóc, đuôi cáo và ý thảo. Người bán đảm bảo rằng số lan này sẽ sống tốt. Em rất mong các anh chị "sư phụ" hướng dẫn giúp em xử lý số lan trên như thế nào. Em rất cám ơn. Em rất mong nhận được sự chỉ dẫn cụ thể của các anh chị. Em ở TPHCM, mail của em là mieuxoang@yahoo.com.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới moc ly vì bài viết hữu ích này:
  #58 (permalink)  
Cũ 18-11-2009, 22:40
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: TP Thái Bình
Cảm ơn: 2,622
Được cảm ơn 3,607 lần trong 858 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 19
Bạn có ảnh không? tốt nhất là gửi ảnh lên anh em xem thế nào mới góp ý được. Mình tham khảo một số người, ở TPHCM trồng lan rừng hơi khó, sống thì có nhưng ra hoa hơi ít thì phải.
  #59 (permalink)  
Cũ 18-11-2009, 23:00
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 659
Được cảm ơn 2,405 lần trong 711 bài viết
Ngọc điểm và Ý Thảo sẽ thấy hoa còn sóc và cáo thì ...
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới Đổng Sờn vì bài viết hữu ích này:
  #60 (permalink)  
Cũ 20-11-2009, 14:56
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 18
Được cảm ơn 3 lần trong 2 bài viết
Tình hình là thế này các anh ơi!
Em đã vào chậu cũng như gá vào cây vú sữu tất cả số Ngọc điểm, cáo, sóc, ý thảo rồi. Đáng lý ra trước khi làm như vậy phải qua các công đoạn như nhúng rể vào xô nước, sau đó nhúng tiếp rể vào dung dịch B1+NA A, cuối cùng là mới cho vào chậu nung để dưỡng rể, khi nào rể phát triển khoẻ mới tháp vào cây vú sữa. Em trả bài như vậy có đúng không các anh?
Thế mà rất tiếc những hướng dẫn cụ thể trên em lại được biết sau khi đã cho vào chậu và tháp lên cây vú sữa toàn bộ số lan nói trên mà không qua một "xử lý" nào trước cả.
Vậy các anh cho em hỏi rằng em có phải tháo hết lan xuống để xử lý theo đúng qui trình không? Việc nhúng rể vào nước trước nhằm tác dụng gì? Cây mang về nhìn rất dơ do bụi đất bám vào, vậy mình có thể rửa cho lá sạch sẽ không? Lá bị dập, vàng, xước, nói chung là gãy thì làm sao? Nếu cắt bỏ, các anh làm ơn hướng dẫn cho em là cắt như thế nào? Cách pha B1+NAA để nhúng rể ban đầu? Em sử dụng xơ dừa ngâm nước cắt miếng có được không?
Em rất mong các anh hướng dẫn tận tình. Hôm nay là thứ sáu rồi, để có gì thì thứ bảy và chủ nhật được nghỉ e sẽ xử lý lại mấy em lan này. Em sẽ tranh thủ chụp hình để post lên cho các anh xem và chỉ dạy. Rất cám ơn các anh 'sư phụ".
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài