DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Hoa Lan - Hoa Cảnh > Lan rừng

Loading

arowana
Gửi trả lời
LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 05-09-2008, 10:18
Traitimcodon
Guest

Trồng và chăm sóc lan rừng

Trồng và chăm sóc lan rừng

Các vấn đề về cấy ghép và chăm sóc lan rừng chúng ta bàn ở đây nhé(ĐÔNG TÀ)
-Sau đây là bài của traitimcodon

Con chào các Bác, các Chú,

Hôm nay, Con chụp cái giò lan nhà Con lên cho các Bác, các Chú xem trước là khoe và sau là mong được có một vài hướng dẫn để tiện cho việc chăm sóc được tốt hơn ạh.

Cây này được mua cây thô về rồi tháp vào gốc cho đến nay đã được hơn 5 năm rồi, gốc này có 8 nhánh lan và được chăm sóc bằng cách tưới nước hằng ngày, xem hình và bên ngoài Các Bác, các Chú sẽ thấy cây rất sung sức và khỏe mạnh. Tuy nhiên giò lan này chỉ ra được 02 vòi bông vào năm thứ nhất và năm thứ hai mà thôi (mỗi năm một vòi ... ). Từ đó cho đến nay, hằng năm khi gần đến Tết, thì mỗi các nách có ra chồi hoa, nhưng chỉ ra khoảng 2 – 4 cm thì lại bị quéo và khô dần.

Con cũng chẳng biết ra làm sao nữa. Rất mong các Bác, các Chú chỉ dẫn cho Con làm thế nào để đón Tết bằng một giò Lan đầy hoa và Con sẽ có dịp chụp hình khoe tiếp nữa ạh.

Con cám ơn các Bác, các Chú.

Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 05-09-2008, 11:03
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 423
Được cảm ơn 204 lần trong 89 bài viết
Chào bạn TraiTimcodon, nhìn cây ngọc điểm của bạn thật sung sức đấy , nhưng hình như là hơi bị vàng lá thì phải, bản lá hơi nhỏ , có lẻ là thiếu phân, Nhà mình cũng trồng ngọc điểm, mình thấy cây nào để chỗ mát thiếu ánh năng thì là nhỏ và dài ,xanh nhưng sức yếu, còn cây nào để chổ vừa đủ nắng thì rất sung sức nhìn cây rất khoẻ, lá to , rễ dài mập, theo kinh nghiệm mình đang trồng ngọc điểm thì mình cũng chỉ tươi nước nhưng một tuần có tươi thêm b1, mùa mưa xìn thêm thuốc trị nấm, vàng lá, khoảng tháng 10,11 thì xìn thêm phân kích ra hoa, sau đó chỉ tươi nước , khi cây bắt đầu ra vòi hoa thì không tưới phân còn phần tưới nước chỉ tưới phun sương hạn chế tưới lên các vói hoa, vì nếu tưới lên các vòi hoa rất có thể vói hoa sẽ bị teo và héo, thế là công chăm một năm đợi đến tết được ngắm hoa coi như công cốc , nhìn mà thất buồn, mình lúc đầu trồng ngọc điểm cũng bị như bạn, không biết có gì sai mong các bác chỉ giáo thêm, Thanks.
Đã có 8 thành viên gửi lời cảm ơn tới Núi vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 07-09-2008, 14:47
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 177
Được cảm ơn 119 lần trong 40 bài viết
Chào Trai Timcodon. theo như tôi thấy cây ngọc diểm của bạn khong được khỏe lá mềm,xanh rớt biểu hiện của sự thiếu nằng,gió ,bón phân không cân đối
Để cây ngọc điểm ra hoa đúng tết ,bạn cần làm theo cách sau.
Đưa cây ra chỗ nhiều nắng ,gió hơn. Bạn cần bón phân theo chu kì tăng trưởng của cây .Đến tháng 9 ,cho ra nắng nhiều hơn tưới phân có tỷ lệ lân cao .
khi có vòi hoa xuất hiện bạn kông được tưới nước vào nụ
Bạn thử xem ,chúc bạn thành công
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới dungdialan vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 08-09-2008, 08:31
Traitimcodon
Guest

Cám ơn Bạn dungdialan rất nhiều,

Chỉ đoán qua hình thôi mà Bạn cũng biết được cây này thiếu nắng ... ... Đúng vậy, có lẽ cây này Traitimcodon đã để cây trong mát và ít nắng rồi, Traitimcodon sẽ đem ra ngoài để trồng cho có nắng nhiều. Hy vọng với cách này sẽ làm cho cây cứng cáp và khỏe mạnh hơn.

Còn việc phân của cây, Bạn có thể giải thích rõ hơn về việc "bón phân theo chi kỳ tăng trưởng của cây" ... Chu kỳ này được xác định như thế nào và cách bón có phải là hòa vào nước và phun vào lá hay là phun vào gốc cây để rể của Lan tự tìm và hút?

Cám ơn Bạn dungdialan.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 08-09-2008, 15:03
Thành viên chính thức

chào Trai tim codon bạn muốn biết bón phân theo chu kì tang trưởng của cây
trước tiên bạn cần biết qui luật phát triển của lan ngọc điểm như thế nào
ngọcđiểm là giống lan rừng đẹp .Mùa hoa nở thường và tết nguyên đán ,mùa tăng trưởng khoảng độ tháng 3 đến tháng 9.ra nụ cuối tháng chín ,nơ hoa vào tết.Sau khi ra hoa đến mùa nghỉ khoảng 2 đến 3 tháng do vậy bạn lên bón phân cho lan bắt đầu từ tháng 3 kết thúc tháng 9
phân bón bao gồm .phân bón lá hóa học hoặc phân bón lá hữu cơ ,cách thức sử dụng in trên bao bì .bạn tham khảo thank
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới dungdialan vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 08-09-2008, 21:33
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 6,104
Được cảm ơn 6,788 lần trong 1,961 bài viết
Hehe. Gần hai mươi năm kinh nghiệm trồng lan của ông bạn già quả là hữu dụng. Phải thừa nhận trồng lan Ngọc điểm tuy dễ mà khó. Xin bật mí với AE, ông này có tới 1 nghìn ngọn Đai châu mà mùa mưa này chẳng thấy ngủm cây nào cả.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 09-09-2008, 13:49
Thành viên chính thức

Chào Longqaz Cám ơn Ô đã cung cấp cho toit thông tin về Traitimcodon .Có thể nói ,có rất nhiều cao thủ trồng lan ngọc điểm mai danh ẩn tích
mình cũng muốn góp vui ti tẹo xem sao AE đừng cười nhé .thanks
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới dungdialan vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 09-09-2008, 16:35
Traitimcodon
Guest

Trồng được một bụi Ngọc Điểm 5 năm mà chỉ ra 02 vòi bông thôi, mấy Bác cứ chọc Traitimcodon hoài mắc cỡ quá, học hỏi kinh nghiệm của mấy Bác, hy vọng rằng Tết này Traitimcodon sẽ có hoa để khoe với mọi người.

Bác dungdialan chụp hình khu vườn của Bác cho mọi người xem chút đi ... Thanks Bác trước.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 12-09-2008, 21:59
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 72
Được cảm ơn 240 lần trong 77 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Traitimcodon Xem Bài gửi
Trồng được một bụi Ngọc Điểm 5 năm mà chỉ ra 02 vòi bông thôi, mấy Bác cứ chọc Traitimcodon hoài mắc cỡ quá, học hỏi kinh nghiệm của mấy Bác, hy vọng rằng Tết này Traitimcodon sẽ có hoa để khoe với mọi người.

Bác dungdialan chụp hình khu vườn của Bác cho mọi người xem chút đi ... Thanks Bác trước.
Bác Traitimcodon nếu không ngại thì gọi cho chủ số máy này nhé: 0937013946. Đây là số máy của một nghệ nhân chuyên về lan ngọc điểm mà hoanganhanh mới sưu tầm được hôm triển lãm sinh vật cảnh tại công viên Lê Văn..8. Dự tính sẽ theo hỏi..để học nhưng chưa có điều kiện.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoanganhanh vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 09-11-2008, 14:17
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 157
Được cảm ơn 141 lần trong 22 bài viết
Rhynchostylis gigantea (lindl) Ridl 1825. Họ phụ Vandoideae, tông Vandae.
Lan Ngọc điểm (Đai Châu) là một loại Lan rừng có nhiều ở Việt Nam phân bố ở các vùng cao nguyên Nam Trung Bộ, đặc biệt các vùng giáp biên giới Lào và Campuchia ở cao độ thấp nhưng ở vùng nóng Lan Ngọc Điểm xuất hiện nhiều hơn cả.
Qua nhận định trên giúp ta có một ý niệm rằng “Lan Ngọc điểm là một loại Lan rừng nhưng rất thích nghi với điều kiện khí hậu thành phố. Nếu Cattleya Labiatavar, Percivaliana được gọi là Lan của Giáng sinh (Christmasorchid) thì Lan Ngọc điểm có thể nói là Lan của tết cổ truyền dân tộc, mùa hoa nở luôn luôn vào tháng 12 âm lịch, trừ những năm nhuận nó nở sớm hơn. Đây là loại Lan có mùi thơm thoang thoảng vì thế rất có ý nghĩa, nếu trong giờ giao thừa bên bàn thờ có vài chậu Lan Ngọc điểm tỏa hương tưởng nhớ người quá cố. Lan Ngọc điểm có thể nói là một loại Lan quốc hồn, quốc túy của Việt Nam.
Lan Ngọc điểm được gọi dưới nhiều tên khác nhau: Lan Đai Châu, Lan Lưỡi Bò, Lan Me, Nghinh Xuân Lan, Đại Châu. Cây thuộc nhóm đơn thân không giả hành tăng trưởng theo chiều đứng, rất nhiều rễ trên không mọc thẳng từ thân. Hạt Lan Ngọc điểm nảy mầm trong điều kiện tự nhiên rất mạnh.

A. Nhiệt độ - độ ẩm – tưới nước – mùa nghỉ
Ngọc điểm là loại Lan chịu nóng, nhiệt độ thích hợp cho Lan từ 26 - 30oC. Lan Ngọc điểm được bán khắp nơi tại các nhà vườn và các cửa hàng Phong Lan, được khai thác từ các vùng Đông Nam bộ và miền cao nguyên Nam Trung Bộ, với cao độ trung bình <600m, như các vùng Nha Trang, Bình Thuận. Ngoài ra còn có một số loài Ngọc điểm màu đỏ, màu trắng, màu gạch tôm, màu blue, mầu hồng, được chúng tôi nhập từ Thái Lan.
Ngọc điểm là cây Lan chịu hạn khá tốt, nhưng nó thích ẩm, ẩm độ càng cao, rễ càng mọc nhanh và phát triển rất tốt, ẩm độ lý tưởng 40 – 70%. Tuy nhiên phải nhớ Ngọc điểm là loại Lan độc trụ vì thế giá thể phải thật thoáng. Rất đơn giản chỉ cột chặt cây Lan vào một cây tựa đặt vào chậu khoảng 3 cục than gỗ thật to là đủ. Nếu không có than có thể đặt vào miếng ngói cong. Ngọc điểm có thể trồng rất tốt trên các loại giỏ bằng gỗ hay các thân cây sống hoặc chết. chính do cấu tạo giá thể thoáng nên ta có thể tưới nước cho Ngọc điểm 2lần/ngày vào mùa mưa 3lần/ngày vào mùa khô, mùa nghỉ của Lan chỉ tưới nước 1lần/ngày cho cây đủ sống. Mùa nghỉ thực tế của cây Lan Ngọc điểm nên bắt đầu sau khi cây tàn hoa và kéo dài cho đến khi rễ mới xuất hiện lúc mùa mưa bắt đầu.

B. Ánh sáng
Ngọc điểm là loại Lan ưa sáng 60%, ánh sáng trực tiếp dễ làm cây bị bỏng lá, cường độ ánh sáng thay đổi từ 15.000 20.000 1m/m2. Tuy nhiên, nếu cây Lan được trồng trong điều kiện quá rợp, cây tăng trưởng chậm và yếu ớt, bộ rễ phát triển kém, cây khó ra hoa. Nhưng sự ra hoa của Lan Ngọc điểm không phải do ánh sáng nhiều hay ít, nắng hay rợp, tất cả là do thời gian chiếu của ánh sáng trong ngày. Vì thế cây Lan Ngọc điểm chỉ nở hoa vào dịp tết âm lịch, tức vào thời điểm trong năm có ngày ngắn đêm dài.
C. Nhu cầu phân bón
Việc sử dụng phân bón cho Lan Ngọc điểm gần giống như Vanda, tuy nhiên Lan Ngọc điểm có mùa nghỉ 3 tháng từ đầu tháng 2 đến cuối tháng 4 trong suốt 3 tháng cây nghỉ, ta chỉ tưới nước 1lần/ngày và hoàn toàn không cung cấp dưỡng liệu cho cây vào tháng 12. Khi cây chớm nụ hoa ta thay phân 30-10-10 bằng phân 6-30-30, 10-20-20 và một tuần lễ trước khi ra hoa nở cho đến khi hoa tàn ta lại thay phân có tỷ lệ Kaii cao để tạo cho cây có sức chống đỡ trong mùa nghỉ.

D. Thay chậu và nhân giống Việc thay chậu và nhân giống cấu tạo giá thể của Lan Ngọc điểm tương tự như các loại thuộc giống Vanda, vì Lan Ngọc điểm có mùa nghỉ nên việc thay chậu tiến hành vào đầu mùa mưa. Nếu thay chậu trái mùa cây vẫn sống, nhưng thế nào cũng bị ảnh hưởng ít nhiều đến sự sinh trưởng và phát triển của cây. 5: Sâu bệnh và các vấn đề khác
Cây Lan Ngọc điểm là loài bản xứ vì thế khả năng chống chịu của nó rất cao, nó có khả năng chống lại hầu hết các loài sâu bệnh. Tuy nhiên một cây Lan mới được mang từ rừng về được trồng ở nơi có nhiều ánh sáng trực tiếp sẽ làm cho cây bị bỏng lá và đây là ngõ xâm nhập của một số loài nấm và virus điều này lắm khi cũng làm cho cây chết.
Đã có 24 thành viên gửi lời cảm ơn tới johncena vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Quyền hạn Gửi bài