DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > HOA LAN - CÂY CẢNH > Hoa Lan - Hoa Cảnh > Chia sẻ kỹ thuật

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 25-11-2008, 10:44
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 659
Được cảm ơn 2,405 lần trong 711 bài viết
Kỹ thuật lập giàn lan

Một cách tổng quát, việc lập giàn lan không chỉ đơn giản là để che nắng cho lan mà còn phải đảm bảo tạo ra một vùng tiểu khí hậu phù hợp với sự phát triển của lan. Như thế, việc làm giàn che ngoài việc để cung cấp cho lan một lượng ánh sáng thích hợp thì cũng cần phải góp phần vào việc kiểm soát các yếu tố khác như là: Nhiệt độ, độ ẩm, độ thông thoáng. Làm giàn che đúng sẽ giúp chúng ta tiết kiệm được chi phí để kiểm soát các yếu tố liên quan này.
- Giàn che và chiếu sáng: Tuỳ vào điều kiện cụ thể mà người ta dùng lưới 30%, 50%, 60%, 70% hoặc dùng kết hợp 2 loại lưới cho giàn lan của họ. Với những vùng có cường độ ánh sáng tương đối ổn định như khu vực Nam Việt Nam thì làm giàn che với chỉ 1 lớp lưới phù hợp là ổn, nhưng với những vùng mà cường độ ánh sáng thay đổi nhiều theo mùa như khu vực Bắc Việt Nam thì việc làm giàn lan với hai lớp lưới che sẽ có tác dụng tốt hơn (Dùng cả hai lớp lưới vào mùa hè, dùng 1 lớp lưới vào mùa thu, mùa xuân và trong mùa đông có thể gỡ bỏ lưới chắn sáng).
- Giàn che và nhiệt độ: Khi làm giàn, người ta không chỉ quan tâm đến cường độ ánh sáng mà còn phải chú ý đến bức xạ nhiệt do ánh sáng mang lại. Chọn chiều cao của giàn che phù hợp sẽ góp phần kiểm soát được nhiệt độ trong giàn. Những vùng có nhiệt độ thấp thì chiều cao của giàn có thể thấp còn những vùng có nhiệt độ cao thì giàn che cũng cần phải cao thì mới giúp giảm nhiệt độ trong giàn. Cách kiểm tra chiều cao thích hợp đơn giản nhất là vào lúc nóng nhất trong ngày ta sờ tay vào lá của cây lan đặt trong giàn mà không có cảm giác nóng là ổn. Chọn chiều cao của giàn hợp lý sẽ không chỉ cung cấp cho lan một môi trường sinh sống tốt mà còn tối ưu được chi phí làm giàn
- Giàn che và độ ẩm: Độ ẩm là một yếu tố rất quan trọng cho sự phát triển của lan vì thế việc che chắn hợp lý sẽ góp phần làm tăng giảm độ ẩm trong giàn.
- Giàn che và độ thông thoáng: Độ ẩm cao mà không thông thoáng sẽ là một môi trường lý tưởng cho nấm khuẩn hoạt động và lây lan vì thế các vách che của giàn không nên được buộc cố định để chúng ta có thể diều chỉnh theo hướng gió và tuỳ theo mùa.

Trên đây là một số kiến thức cơ bản cho việc lập giàn lan. Tuỳ theo đều kiện cụ thể của mỗi AE, chúng ta sẽ cùng nhau thảo luận chi tiết hơn.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 9 thành viên gửi lời cảm ơn tới Đổng Sờn vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 27-11-2008, 09:33
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: TP.Thái Bình<->Hà Nội
Cảm ơn: 2,374
Được cảm ơn 4,427 lần trong 1,324 bài viết
Em show vườn nhà phát, mời các bác chia sẻ và góp ý

Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới phuong-Cym vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 27-11-2008, 14:43
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 6,104
Được cảm ơn 6,791 lần trong 1,961 bài viết
Chào Phương, mình ko dõ bạn chụp ảnh vào thời điểm nào trong ngày nhưng có vẻ vườn của bạn hơi thiếu sáng, nhất là với những vườn tổng hợp cả phong lan và địa lan. Ở địa thế này, ánh sáng tới được với những chậu địa lan chỉ còn khoảng 30-50%(khoảng 3 tiếng/ngày), lá lan sẽ có mầu xanh đen, hơi cứng và dài. Cây địa lan có đủ ánh sáng sẽ khoẻ mạnh, sức kháng bệnh cao, sai hoa, bản lá rộng, sáng và có xu thế ngắn lại. Để cây địa lan ko bị bệnh đốm đen xâm hại thì nên tách khu vực trồng lan Hồ điệp ra xa.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới longqaz vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 27-11-2008, 16:11
Thành viên chủ chốt

chào anh, chúc mừng đại ca lên chức nhé hihi, cám ơn anh đã tư vấn góp ý.Đây là hiện trạng từ tháng 5 anh ạ, bây giờ thì em chuyển toàn bộ giàn Hồ Điệp sang vườn bên kia rồi, đẻ khu vực địa lan không bị lẫn với những loại khác, nhưng cách khu vực địa lan khoảng 60cm thì bây giờ treo toàn catt ở phía trên, 2 vườn 2 bên thì chơi đai châu và các loại hoàng thảo.
Bức ảnh này cso lẽ ông anh chụp luc đi làm về khoảng 5,6h gì đó anh ạ, bình thương thì nó sáng lắm. Giàn của em là mái vòm bên trên em lợp 1 lớp lưới đen dệt kim của ĐL nhưng bố em thấy nó nắng quá ko chịu được nên làm thêm 1 lớp lưới đen ở dưới nữa như ảnh, lớp này có thể kéo lên léo xuống được anh ạ.
Còn hướng vườn thì phía bên có mái ngói là phía đông phía này thì hoàn toàn trống vì nhà thấp mà,, còn phía bên kia là phía tây, bên này thì buỏi chiều nắng kinh khủng nên bố em đan tấm liếp che đi cho đỡ nắng, vì năm ngoái treo mấy cây catt ơ đấy bị cháy lá.

.

Có gì chưa hợp lý các bác tiếp tục góp ý nhé. Mong sao cho các em khoẻ mạnh và ko bị bệnh a ạ
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới phuong-Cym vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 27-11-2008, 17:30
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 6,986
Được cảm ơn 4,801 lần trong 1,451 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 16
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cobebandiem Gửi tin nhắn qua Skype™ tới cobebandiem
ôi...vườn bác Phương thích thật, rộng rãi thoáng mát!
Sao bác không treo hết địa lan lên nhỉ? (đề phòng ngập lụt và kiến gián)
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới cobebandiem vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 27-11-2008, 20:20
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Số 292 đại lộ Quang Trung tx Tam Điệp
Cảm ơn: 2,371
Được cảm ơn 3,908 lần trong 1,299 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 3
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Phỉ điểu Lan
Rừng nhà em.

Vũ Tuấn Anh - 0916008806
https://www.facebook.com/phidieulan
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới Phỉ điểu Lan vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 27-11-2008, 21:30
Thành viên chủ chốt

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi cobebandiem Xem Bài gửi
ôi...vườn bác Phương thích thật, rộng rãi thoáng mát!
Sao bác không treo hết địa lan lên nhỉ? (đề phòng ngập lụt và kiến gián)
ccám ơn cbebandiem đã động viên. dể mai mình làm ít sắt 6 treo hết các chậu lên vậy hihihi
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới phuong-Cym vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 27-11-2008, 23:40
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 8
Được cảm ơn 144 lần trong 41 bài viết
Vườn mới của đại ca hoành tá tràng quá, đại ca dùng dây thít nhựa để giữ lưới ah?? được mấy hôm thì nhựa thoái hoá đứt ngay không ổn đâu đại ca mua ngay dây điện thoại loại mềm loại một bên là dây nhiều lõi còn một bên là dây sắt đấy, buộc thì chỉ có chuẩn (chợ trời nhiều lắm không đắt đâu)
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
Dây thít nhựa dùng buộc lan hay thít lan thì ok
  #9 (permalink)  
Cũ 28-11-2008, 19:50
Thành viên chủ chốt

Nơi cư ngụ: Hà Nội
Cảm ơn: 6,986
Được cảm ơn 4,801 lần trong 1,451 bài viết
Số ảnh gửi tại gallery: 16
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cobebandiem Gửi tin nhắn qua Skype™ tới cobebandiem
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi phuong-Cym Xem Bài gửi
ccám ơn cbebandiem đã động viên. dể mai mình làm ít sắt 6 treo hết các chậu lên vậy hihihi
hề hề....chọc bác tí cho vui thôi, các bác trồng dưới mặt đất còn em trồng vào chậu nhựa treo tuốt tuồn tuột lên giàn cho nó nhẹ nhàng, hì hì....Tết khoe hoa với các bác!
  #10 (permalink)  
Cũ 28-11-2008, 20:53
Thành viên chủ chốt

Vườn mới của đại ca hoang tráng thật, hôm nay mới nhìn thấy tổng thể, lại còn cả khu trình diễn nữa. Trên gac có khác cầu kì thật lại còn cả thảm thực vật làm mát nữa, chúc mừng chúc mừng.
Nhà em dưới mặt đất thuân tiện hơn nhiều mùa hè thì xả nước nước vào khu địa lan cho mát lấy hơi nước, với lại tiện có giàn phun nên cứ 11h 30 và 2h30 chiều lại cắm máy bơn cho giàn phun hoạt động tha hồ mát hihi, đỡ mất diện tích để hộp xốp đựng nước
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới phuong-Cym vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài