DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁC LOẠI CÁ KHÁC > CÁ BIỂN > SET UP HỆ THỐNG CÁ BIỂN

SET UP HỆ THỐNG CÁ BIỂN Việc set-up hệ thống cá biển là rất phức tạp, cần có sự trao đổi kinh nghiệm

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #1 (permalink)  
Cũ 10-09-2009, 18:44
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 12
Được cảm ơn 46 lần trong 10 bài viết
Những Bước Cơ Bản Cho 1 Hồ Cá Đẹp

Những Bước Cơ Bản Cho 1 Hồ Cá Đẹp

Mình chỉ chơi cá biển mới được 2 tháng thui ! Có gì sai sót - Anh em chỉnh sữa giùm nha !
Thứ 1:
Khi cho nước biển vào hồ nên chạy lọc khoảng ít nhất là 5 ngày
Trong khoảng thời gian đó các bạn setup đá .
Có 2 trường phái :
1- là bạn xếp đá đẹp + với cá.
2- là xếp đá đừng quá đẹp để còn gắn san hô hay dẹp vào những chổ khuyết
Khi nước được chạy lọc khoảng 5 ngày ban thử thả vào 1 em Khoan Cổ để thử nước nha !
Nước ổn định rùi thì bắt đầu bỏ San Hô & Đá Sống vào trước .
Nhưng nhớ thả vào hồ từ từ để hệ thống lọc kịp những chất độc nữa .
Cứ cách 2 tiếng ta lại bắt đầu setup hồ !
Đừng cố gắng xếp cho đẹp bởi vì ngày hôm sau san hô và đá dẹp sẽ nở ra nữa !
Nên ngay hom sau chúng ta sẽ chỉnh sữa lại cho hoàn tất !
_ Khi nước bị hụt đi ! Chỉ châm nước ngọt không nên châm nước biển vì nước bốc hơi chử muối không bốc hơi !
_ Nếu thấy San Hô v..v... không phát triển nữa thì đo lại độ mặn ! Nếu thiếu độ mặn thì thay nước
Trung bình hồ mình đang nuôi 2 tháng thay 1 lần !
Chúc các bạn có 1 hồ cá biển như ý !
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 12 thành viên gửi lời cảm ơn tới CCSG vì bài viết hữu ích này:
  #2 (permalink)  
Cũ 10-09-2009, 19:17
Moderator

Cảm ơn: 4,039
Được cảm ơn 6,889 lần trong 1,156 bài viết
hay quá CCSG đã bắt đầu phần setup rồi. Giờ tới phần lọc đi bạn để anh em nào hứng thú tiện bề tham khảo. Hồ nên rải cát hay san hô vụn vậy? Các dụng cụ cần thiết cho hồ nước mặn là gì vậy bạn? Độ mặn, pH, gH, kH và Calcium ra sao, đèn loại nào nên dùng cho corals phát triển tốt bạn CCSG từ từ viết bài cho anh em tham khảo nhé.

Cảm ơn bạn đã góp phần đa dạng hóa Diễn Đàn...........
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới Xichlong vì bài viết hữu ích này:
  #3 (permalink)  
Cũ 11-09-2009, 22:38
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 21
Được cảm ơn 96 lần trong 29 bài viết
em xin có y kiến, khi mới setup lúc thì thời gian chạy nước phải trên 2 tuần thì mới có hiệu quả, nếu nóng vội quá thì sẽ gặp 1 số vấn đề về sau, setup chạy nước với đá 1 tháng là lý tưởng nhất lúc đó vi sinh hoạt động mạnh và cá nuôi sau này sẽ ít bệnh hơn. còn vấn đề thay nước mặn nếu ko có thời gian thì nên 1 tháng thay 1/3 hồ là tốt nhất cho san hô và cá. em xin hết
Đã có 7 thành viên gửi lời cảm ơn tới tringuyentg vì bài viết hữu ích này:
  #4 (permalink)  
Cũ 12-09-2009, 15:03
Moderator

Thay 30% mỗi 4 tuần thì hơi ít theo mình nghĩ. Nếu hồ chỉ có cá và liverock thì không sao nhưng nếu có nuôi san hô mềm (soft corals) thì nên thay đều mỗi tuần 10% để loại bỏ lượng nitrate trong nước. Hơn nữa san hô cứng (hard corals) rất cần calcium, thay nước thường xuyên có thể bổ xung lượng calcium cần thiết.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới Xichlong vì bài viết hữu ích này:
  #5 (permalink)  
Cũ 13-09-2009, 11:34
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 21
Được cảm ơn 96 lần trong 29 bài viết
ý em nói là người nào ko có nhiều thời gian đó mà, bác Xichlong bác có thể cho em biết mấy chất Mg, Alk, calcium mình bổ sung cho hồ cá biển bằng cách nào đơn giản, nó có nhiều ở đâu và dể tìm nhất ko vậy?
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới tringuyentg vì bài viết hữu ích này:
  #6 (permalink)  
Cũ 13-09-2009, 11:59
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,606
Được cảm ơn 3,477 lần trong 1,050 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Xichlong Xem Bài gửi
Thay 30% mỗi 4 tuần thì hơi ít theo mình nghĩ. Nếu hồ chỉ có cá và liverock thì không sao nhưng nếu có nuôi san hô mềm (soft corals) thì nên thay đều mỗi tuần 10% để loại bỏ lượng nitrate trong nước. Hơn nữa san hô cứng (hard corals) rất cần calcium, thay nước thường xuyên có thể bổ xung lượng calcium cần thiết.
Cho mình cùng vui với các bạn nhé.

Thay nước kiểu này cũng được. Tuy nhiên, cá và các thứ về (cơ hội) bệnh tật vẫn khá cao, Tuy có những hồ cả năm không hề thay nước. Với mình, thường mình thay là 1/4 cho mỗi tuần.

Muối và nước biển.

Ở quê nhà đa số các anh em chỉ theo phong trào... Hoặc là lúc đầu vấn đề phát triển cá biển vẫn còn trong tình trạng quá phôi thai, nên những vật dụng chưa mấy tiện nghi để dìu dắt anh em nhập vào niềm đam mê cá biển. Mình muốn nói đến sự pha chế hoặc thay nước cá. (không nói đến ngày nay).

Trên con số thống kê theo mình thấy: Vẫn còn rất nhiều số đông thay nước bằng nước biển, chưa mấy ai thay nước bằng cách (muối pha). Thay nước bằng nước biển... Một thùng nước biển giá vài ba chục ngàn, được vài ba chục lít, tiện lợi đủ điều khác so với muối phai... Ở chỗ phải đo phải thử phê thấy mụ nội . Nhưng nói cho cùng nước biển cũng rẻ, muối cũng không quá mắc... Và nếu anh em nào muốn thay nước bằng cách pha mà không có điều kiện tốt thì hãy chọn loại muối nào bèo dạt mây trôi cho đở tốn đạn

Các loại muối mắc tiền như: Kent, Coral Life v.v... Chẳng qua là cái name nhãn hiệu... Chứ chất lượng thì không hơn nhau nhiều.

Mình thì hay chọn thằng muối cheap nhất, còn lại chút đỉnh tiền dẫn em đi chơi, chơi này là đi uống nước chứ ngần ấy tiền chẳng đủ để mướn phòng đâu : Instant Ocean. Bên cạnh thùng muối là cây protein skimmer cổ lổ sỉ thời vua Bảo Đại còn ở truồng .

Nghe Xichlong hỏi rãi cát hay san hô??? Chơi cái này mình không thấy họ dùng (xương san hô) làm nền mà tại sao họ phải rãi cát:

1. Cát đẹp, tạo cho mình một cái cảm giác "cát trắng miêng mang lùa vào trong nấm tay" nhạc (PD) có thể nói là khi nhìn vào i hệt một tiểu đại dương tuyệt đẹp?

2. Rãi cát phải dày từ 1 inch cho đến 1 inch rưỡi, đìều này sẽ giử lại calcium cho hồ... Mình là một kẻ tham lam, mỗi tuần mình thảy thêm 1/8 của muỗng cà phê (vừa)... calcium vào hối thúc
Turbo Calcium của hãng Kent. Nếu cứ lạm dụng sẽ ra màn rêu đỏ rất xí... và giết toàn bộ

Vài hàng góp ý vui vui... Thương nhiều Bye!

Ngồi giữa tôi và em là bụi hoa màu mật ngọt
Đã có 8 thành viên gửi lời cảm ơn tới bui hoa mau mat ngot vì bài viết hữu ích này:
  #7 (permalink)  
Cũ 14-09-2009, 00:03
Thành viên chính thức

Hay quá ! nhưng chắc có lẽ kiến thức CCSG hơi nông cạn nên có gì sai bỏ qua !
Về phần bạn "bui hoa mau mat ngot" nói thì mình xin lỗi đã ngắt lời bạn. Theo mình được biết thì nứơc muồi pha không bao giờ tốt bằng nước biển tự nhiên .
Thứ 1 : Tuổi thọ cá không lâu bằng nuôi nước biển
Thứ 2 : Hồ nước mưối pha không nuôi được San Hô mềm (không biết đúng hay sai ...)
Còn phần làm nền cát hay san hô vụn đều đẹp !
Nhưng cả 2 đều gây ra trạng thái dơ hồ . Cát là nền đẹp nhất nhưng cũng là dơ nhất .
Khi chúng ta cho ăn phải canh thức ăn vừa phải không đựơc lắng lại đáy hồ . Nếu ta dùng nền sẽ khó khăn cho việc lấy thức ăn thừa ra . Những ai đã có kinh nghiệm thì không sao .
Nhưng còn những bạn mới tập chơi ?
Hiện tại CCSG đang mở 1 tiệm cá biển . Hồ chính trưng bài ở tiệm trãi nền San Hô !
Còn ở nhà CCSG không trãi nền mà CCSG chỉ xếp đá sống và San Hô mềm thui .
Cá sẽ ăn những sinh vật phù du bám trên đá sống , 1 thời gian sau sẽ có 1 lớp cát đá che lấp đáy hồ (cũng tương đối đẹp....theo cách nhìn của CCSG) và 1 vài chỗ trống khi cho cá ăn sẽ lắng lại . CCSG có thể dễ dàng lấy ra tránh làm hư nước và dễ dàng làm vệ sinh hồ khi cần thiết ... !
CCSG nghĩ rằng các bạn mới tập chơi đừng nên nóng vội làm nền với cát (thích lắm thì dùng san hô vụn trãi nền) còn không thì khỏi trải nền vẫn đẹp như CCSG nói !
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới CCSG vì bài viết hữu ích này:
  #8 (permalink)  
Cũ 14-09-2009, 07:02
Moderator

nước biển thiên nhiên (NSW= Natural Salt Water) và nhân tạo (tự pha=ASW= Artificial Salt Water) có ưu/khuyểt điểm cũng tuỳ theo vài hoàn cảnh của người chơi.

- NSW bạn có thể tự cung cấp (tiết kiệm tiền)
- NSW có nhiều khoáng chất hơn, trong khi khoáng chất của ASW chỉ là thành phần cơ bản và phỏng định (approximate)
- ASW tiện lợi hơn vì bạn có thể pha chế bất cứ lúc nào, nếu dùng nước RO, DI hay RO/DI để pha chế thì nước sẽ tinh khiết hơn
- NSW có thể mang mầm mống bịnh (khả năng không cao)
- Khi lấy nướcc NSW tránh lấy gần ven biển vì cơ hội ô nhiễm cao. Thường thì người ta hay đi ca nô ra cỡ 1km để lấy hút nước (đó là cách mà dân chơi nước biển bên Úc thường làm)

Phần nền thường thì có người rải cát, rải sỏi san hô, và không rải gì hết........ Xét về vấn đề thẩm mỹ thì rải cát đẹp nhất, và xét về phần lợi ích thì CÁT cũng là cách lợi nhất. Có 2 phương pháp rải nền được xem là hữu hiệu, đó là Plennum và Deep Sand Bed (DSB). Hiện nay phương pháp DSB đang được hầu hết các người chơi cá biển nơi tôi cư ngụ sử dụng.

Bạn CCSG nói ASW không nuôi được san hô mềm, theo mình nghĩ là không đúng. Khả năng cao nhất dẫn đền san hô mềm bị tèo là cách pha chế nước biển ASW. Có thể độ mặn của nước quá cao.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới Xichlong vì bài viết hữu ích này:
  #9 (permalink)  
Cũ 14-09-2009, 10:04
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,606
Được cảm ơn 3,477 lần trong 1,050 bài viết
Nếu muốn giử lượng calcium cho hồ cần phải có cát... hoặc là những mảnh vụn (xương san hô) làm nền v.v... Cách này dành cho những người mới tham gia... (nhưng nếu có nuôi san hô soft and hard mới cần, còn không thì chỉ để cho đẹp) Dưới đây là hệ thống calcium reactor (mượn hình ảnh của nữnhânngư) Tuy nhiên mua được hệ thống này cũng cả ngàn đô hơn (tùy nơi) đồng thời thứ này chỉ có dân Pro xài

* Về phần muối pha như CCSG đã nói, Xichlong đã giải thích xong. Cảm ơn bạn. Chúc CCSG làm ăn phát đạt.

Ngồi giữa tôi và em là bụi hoa màu mật ngọt
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới bui hoa mau mat ngot vì bài viết hữu ích này:
  #10 (permalink)  
Cũ 14-09-2009, 23:25
Thành viên chính thức

Cảm ơn anh Xích Long & BHMT ! Mình biết thêm được nhiều điều .
Do CCSG sống ở Vn nên điều kiện chơi cá biển cũng không bằng nước ngoài .
Mình nghĩ rằng nứơc biển 600đ/lít cho 1 hồ 500 lít = 300.000VND (tốn tiển vận chuyển nước 100.000)
Còn dùng muối pha sẵn 1 bịch 25k (pha đựơc 30lít) cho 1 hồ 500 lít = khoảng 400.000 VND (không tốn tiền vận chuyển)
Mình thấy cả 2 đều như có khuyết điểm và ưu điểm .
Cảm ơn 2 anh . Nhưng đề nghị 2 anh nên nói những từ tiếng Anh rõ ràng hơn bằng tiếng việt cho những bạn khác đọc dễ hiểu hơn ( chẳng hạn là mình vậy ...!!! )
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới CCSG vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài