DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ KOI - KOI FISH > KOI & HỒ KOI CỦA THÀNH VIÊN

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #21 (permalink)  
Cũ 20-07-2009, 12:00
Thành viên danh dự

Cảm ơn: 7,383
Được cảm ơn 39,569 lần trong 4,029 bài viết
Góp ý thêm cho vui nhé

1. Koi nuôi tại Nhật, và các nước Âu Châu .... những tháng rét buốt mùa đồng họ không có cho cá ăn đâu ... Cá Koi không có được cho ăn vào mùa đông ... Mà trong mùa hè và thu.... là lúc cá Koi được cho ăn để nuôi dưỡng chúng trong mùa đông . Và thức ăn của Koi , khi đã nói đến kỷ thuật chơi , thì không phải luôn cho ăn một loại ... Bạn cho ăn một loại quanh năm cũng được thôi, nhưng những con cá Koi được nuôi đúng cách sẻ phải cho ăn các loại thức ăn khác nhau, theo mùa trong năm và tuỳ theo tuổi Tosai, Nisai v.v... của cá .

2. Koi của Nhật tại sao luôn đi đầu thế giới ... vì họ được thiên thời, địa lợi và nhân hoà .... Đồng thời các bạn nghĩ thử xem .... hàng năm, các trại Koi sau khi các cặp cá giống của họ sinh sản và nở ra cá Koi ... và xin ghi nhớ đây là những con cá Koi có dòng máu champion .. loại tuyệt phẩm, nhưng họ vẩn phải loại hàng triệu triệu con cá Koi bột .... để từ hàng triệu con (và tôi nhấn mạnh là đã từ các cặp cá giống đã từng là grand champ, hay có múa huyết của grand champ) và loại tất cả , huỷ diệt đi ... và chỉ còn lại vài ngàn con .... Đây là điểm đặc biệt mà cá Koi Nhật luôn ăn đứt cá Koi khắp nơi trên thế giới .

Tôi là người Việt, nên hiểu tánh của người Việt mình . Thử hỏi một câu rất bình thường .... trại A tại Vn mua được cặp cá giống tốt tại Nhật, và dĩ nhiên chúng sẻ đẻ ... vì cá Koi đẻ rất dể .... liệu trại A tại Vn có can đảm loại hết 99% các con cá Koi bột này, và chỉ chọn ra những con thật đẹp nhất có những tạng hình đặc biệt , liệu trại cá A tại VN có chịu chi , trả tiền cho nhân viên ngồi lựa từ hàng triêu con cá Koi , chỉ đê chôn xuống đất, bón phân ... hay không ? Câu trả lời là chấc chắn là không .... và cả thế giơi bắt chước người Nhật chơi Koi .... nhưng vẩn thua xa ca' Koi của người Nhật ... vì chưa dám và chưa đủ ... CAN ĐẢM để làm chuyện này !

Một điều chắc chắn là trại A tại VN sẻ tìm cách bán và rao rằng đây là hâu duệ của cặp cá Koi giống có gia phả thật kêu, và tìm cách bán cho hết ....và người chơi Koi sẻ tương bở nhào vào mà mua ....
Nhưng thú thật .... không phải cứ là giòng máu champ, thì bầy con sẻ la champ ... có con đẹp, con xấu ... nhưng cái tính tiếc và tham .... kiếm thêm được tiền quá cách bán .... sẻ khó lòng ... đạt được đẳng cấp của Koi Nhât . Ai cũng biết thế, nhưng khi va chạm vào thực tế có làm được như tất cả cá trại cá Koi tại Nhật hay không ... mới là chuyện đáng nói ..

Đôi dòng góp ý .... rất đáng cho chúng ta suy ngẩm về một thú chơi/đam mê ... nhiêu công phu và hy sinh quá phải không các bạn ?
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 18 thành viên gửi lời cảm ơn tới moneyless vì bài viết hữu ích này:
  #22 (permalink)  
Cũ 20-07-2009, 12:38
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 857
Được cảm ơn 1,807 lần trong 421 bài viết
Thanks bác MNL, reasmea và các member khác, với tốc độ cập nhật như thế này thì giới hobby sẽ nhanh chóng hoàn thiện kỹ thuật chơi. Chúng ta có quyền hy vọng nhưng chắc chắn không thể ảo tưởng có thể SỚM sánh vai được với các nước trong khu vực như Thai Lan, Malay, Singapore ... về trình độ chơi koi (không thể so với Nhật được). Tuy nhiên về sự đam mê vốn có của người Việt Nam, về độ "máu" thì chắc chắn không thua bất cứ quốc gia nào, cùng với mức sống tăng lên thì nhiều người sẽ có điều kiện để chơi Koi và một điều chắc chắn chúng ta đi SAU vì vậy chúng ta sẽ đi NHANH.
Đã có 6 thành viên gửi lời cảm ơn tới koilover vì bài viết hữu ích này:
  #23 (permalink)  
Cũ 20-07-2009, 16:35
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 41
Được cảm ơn 84 lần trong 30 bài viết
Bác koilover nói đúng đấy, em thấy khá nhiều tín đồ cá rồng đã chuyển sang nuôi Koi và trở thành cao thủ là đằng khác, cái hay nhất của cá Koi mà em cảm nhận được ngoài vẻ đẹp của Koi còn là bản năng sống cộng đồng, cho dù chúng ta có 1 bầy Koi đã thả lâu năm trong ao nhưng khi có một cá mới được thả thì không có sự tranh chấp hay đánh lộn. Đó là điểm mạnh và cũng là điểm rất khác so với những loài cá cảnh đang được chơi hiện nay.
Dạo này các bác up nhiều kiến thức quá, từ từ thôi không anh em bội thực hết, cho ăn nhiều quá Koi ngắn chùn lại xấu lắm hehe... các bác nhỉ.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới koiman vì bài viết hữu ích này:
  #24 (permalink)  
Cũ 20-07-2009, 19:32
Moderator

Cảm ơn: 5,238
Được cảm ơn 4,306 lần trong 1,661 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới cá quả
Cảm ơn các bác đã có những phân tích,lập luận thật là chính xác và tâm huyết.Em là Fan cá rồng đọc bài của các bác xong mà đã thấy nóng hết người hehe
  #25 (permalink)  
Cũ 08-11-2009, 14:09
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
Cho toi xin dia chi ban ca koi tai TP HCM
  #26 (permalink)  
Cũ 02-02-2010, 15:36
Thành viên mới

Cảm ơn: 0
Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết
bán cá koi

bạn đến cơ sở cá KOi Ba Sanh ở Thanh Đa cũng có nhiều cá đẹp lắm
  #27 (permalink)  
Cũ 02-02-2010, 18:29
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,757
Được cảm ơn 4,062 lần trong 856 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi moneyless Xem Bài gửi
Góp ý thêm cho vui nhé

1. Koi nuôi tại Nhật, và các nước Âu Châu .... những tháng rét buốt mùa đồng họ không có cho cá ăn đâu ... Cá Koi không có được cho ăn vào mùa đông ... Mà trong mùa hè và thu.... là lúc cá Koi được cho ăn để nuôi dưỡng chúng trong mùa đông . Và thức ăn của Koi , khi đã nói đến kỷ thuật chơi , thì không phải luôn cho ăn một loại ... Bạn cho ăn một loại quanh năm cũng được thôi, nhưng những con cá Koi được nuôi đúng cách sẻ phải cho ăn các loại thức ăn khác nhau, theo mùa trong năm và tuỳ theo tuổi Tosai, Nisai v.v... của cá .

2. Koi của Nhật tại sao luôn đi đầu thế giới ... vì họ được thiên thời, địa lợi và nhân hoà .... Đồng thời các bạn nghĩ thử xem .... hàng năm, các trại Koi sau khi các cặp cá giống của họ sinh sản và nở ra cá Koi ... và xin ghi nhớ đây là những con cá Koi có dòng máu champion .. loại tuyệt phẩm, nhưng họ vẩn phải loại hàng triệu triệu con cá Koi bột .... để từ hàng triệu con (và tôi nhấn mạnh là đã từ các cặp cá giống đã từng là grand champ, hay có múa huyết của grand champ) và loại tất cả , huỷ diệt đi ... và chỉ còn lại vài ngàn con .... Đây là điểm đặc biệt mà cá Koi Nhật luôn ăn đứt cá Koi khắp nơi trên thế giới .

Tôi là người Việt, nên hiểu tánh của người Việt mình . Thử hỏi một câu rất bình thường .... trại A tại Vn mua được cặp cá giống tốt tại Nhật, và dĩ nhiên chúng sẻ đẻ ... vì cá Koi đẻ rất dể .... liệu trại A tại Vn có can đảm loại hết 99% các con cá Koi bột này, và chỉ chọn ra những con thật đẹp nhất có những tạng hình đặc biệt , liệu trại cá A tại VN có chịu chi , trả tiền cho nhân viên ngồi lựa từ hàng triêu con cá Koi , chỉ đê chôn xuống đất, bón phân ... hay không ? Câu trả lời là chấc chắn là không .... và cả thế giơi bắt chước người Nhật chơi Koi .... nhưng vẩn thua xa ca' Koi của người Nhật ... vì chưa dám và chưa đủ ... CAN ĐẢM để làm chuyện này !

Một điều chắc chắn là trại A tại VN sẻ tìm cách bán và rao rằng đây là hâu duệ của cặp cá Koi giống có gia phả thật kêu, và tìm cách bán cho hết ....và người chơi Koi sẻ tương bở nhào vào mà mua ....
Nhưng thú thật .... không phải cứ là giòng máu champ, thì bầy con sẻ la champ ... có con đẹp, con xấu ... nhưng cái tính tiếc và tham .... kiếm thêm được tiền quá cách bán .... sẻ khó lòng ... đạt được đẳng cấp của Koi Nhât . Ai cũng biết thế, nhưng khi va chạm vào thực tế có làm được như tất cả cá trại cá Koi tại Nhật hay không ... mới là chuyện đáng nói ..

Đôi dòng góp ý .... rất đáng cho chúng ta suy ngẩm về một thú chơi/đam mê ... nhiêu công phu và hy sinh quá phải không các bạn ?
Đã 7 tháng qua nay tình cờ trở lại cái post này của anh Moneyless, Reasmea có nghe vài thông tin về một vài ông Breeders nổi tiếng ở Nhật qua Trung Quốc mướn đất để làm trại Koi. Nhưng sau vài năm thì tất cả các ông Breeders đều phải cuốn gói trở về lại quê củ.
Lý do là vì không phải họ lai Koi ra không đẹp, không phải vì nguồn nước hoặc nơi sinh sản, nhưng là vì Koi xuất sứ ra từ Trung Quốc các bạn à.
Trên thế giới Koi world này tất cả các tay chơi Koi giàu kinh nghiệm và biết một ít về Koi Nhật thì họ không bao giờ đi tậu về cho mình những em DOMESTIC KOI. Vì họ thừa hiểu rằng đó chỉ là phí công và money thôi.
Reasmea thấy bất nước nào có chơi Koi thì đâu đó cũng có vài Domestic Breeders, là vì đâu phải ai nấy cũng afford nổi giá cả của Koi Nhật, cho nên cũng còn tùy thuộc vào người chơi và sự hiểu biết của họ.
Thanks anh Moneyless.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới reasmea vì bài viết hữu ích này:
  #28 (permalink)  
Cũ 31-03-2010, 11:21
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 202
Được cảm ơn 89 lần trong 67 bài viết
các bác cho em hỏi có ai biết địa chỉ bán KOI ngoài HN không ah? đọc bài của các bác xong, em máu quá! Thanks trước nha các bác!
  #29 (permalink)  
Cũ 31-03-2010, 14:38
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 10
Được cảm ơn 19 lần trong 16 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi motchutgidenho Xem Bài gửi
Gởi bonsaithuduc

Theo kinh nghiệm mình. Bạn đừng nên nâng cấp thành phố bầy cá bạn. Cho dù bạn cho chúng ăn rất chất lượng, ăn hàng nhập từ nước ngoài về rất tốn kém... Nhưng rồi chúng cũng sẽ trở thành hình thù Koi sống lâu đời ở VN thôi, không còn như Koi chiến đấu mới nhập về từ Nhật nữa. Do đâu, do chất lượng nước ở quê nhà và do khí hậu. Nên theo năm tháng hoài mong đã khiến các em trở thành bèo...

1. So sánh chất lượng thức ăn, có thể giữa ta và nước bạn ngang hàng, vì có rất nhiều nghệ nhân sử dụng hàng nhập...
2. So khí hậu (thời tiếc) nước ta quanh năm 3/4 Miền nóng như lửa đốt. Bên Nhật xuân hạ thu đông rỏ rệt, hơn nữa mùa đông tuyết trắng trời trắng đất cá chép vẫn ngao du ngoài hồ với nhiệt độ kinh hồn nghía tuyết rơi thách thức đời . Cuối cùng sau khi đưa về VN do ảnh hưởng khí hậu chúng vả mồ hôi trán , đuôi vây kỳ đều dài ra, ốm đi, lần hồi không còn trắng trẻo mập mạp như hồi ấy nữa, không nhận dạng được Nhật kiều nữa v.v...

Mình thuở ấy cũng như bạn, cứ thay đổi rồi thay đổi... Mà buồn vẫn cứ buồn. Có một thi hào Pháp đã quên tên. Ổng thốt lên rằng: Khi vào nhà hàng cho dù đã nhìn vào menu chọn lựa thức ăn mình muốn thật kỷ, cuối cùng cũng thèm món bàn bên cạnh... Chúc vui
ý bạn là " đứng núi này trông núi nọ"
  #30 (permalink)  
Cũ 28-12-2010, 08:55
Thành viên tích cực

Nơi cư ngụ: Hải Phòng
Cảm ơn: 179
Được cảm ơn 55 lần trong 37 bài viết
các bác ơi còn cá không vậy
em ở hải phòng
không biết có vận chuyển qua được không
hic