DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ KOI - KOI FISH > HỒ CÁ, BỘ LỌC & QUẢN LÝ NƯỚC CHO KOI

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #11 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 17:27
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 1,330
Được cảm ơn 2,164 lần trong 464 bài viết
Cám ơn Koilover. Anh rất khỏe đở phải gõ, lần sau anh vẽ Koilover giải thích giùm cặn kể hơn, anh dùng từ ko thấy hay. Sau đây 1 loại hồ cũng dùng hệ thông như vậy, từ ngày chủ gia mua 6 em koi cua Reasmea đến nay 4 năm rồi chủ gia ko mua thêm em nào nửa, thỉnh thoảng mình có nghế thăm thấy koi khỏe và đẹp ko xuống !

Hồ nầy đá hoàn toàn làm bằng Ximang pha màu.
Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 9 thành viên gửi lời cảm ơn tới kdca vì bài viết hữu ích này:
  #12 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 17:44
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 857
Được cảm ơn 1,807 lần trong 421 bài viết
Hehe, lúc nào anh cần thì em làm phiên dịch giúp anh, qua đó em cũng học thêm được nhiều chiêu.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới koilover vì bài viết hữu ích này:
  #13 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 21:18
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 355
Được cảm ơn 329 lần trong 95 bài viết
E thấy có cái loại lọc gì mà mấy bác trên diễn đàn này dùng,nó là 2 cái thùng phi màu xanh xanh, đấy là hệ thống lọc bán sẵn hay là người chơi tự chế ra vậy,và bán sẵn thì ở VN có bán không vậy ?
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoanrong vì bài viết hữu ích này:
  #14 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 21:33
Thành viên chủ chốt

Tất cả các dạng bồn có thể chứa vật liệu lọc, có thể cho nước chảy qua đều có thể làm bồn lọc được. Các dạng bồn tròn như mấy thùng phuy mà các bác trên diễn đàn hay dùng là một dạng tự chế - DIY và nói chung thường là theo dạng pumbfed - cấp nước cho bộ lọc bằng bơm rồi chảy về bể - rất dễ nhận ra vì các bồn này đều đặt TRÊN mực nước của bể.

Khi dùng dạng bồn tròn như thế này thì tùy vào vật liệu lọc để có thể thiết kế cho phù hợp. Ví dụ :
- Tận dụng hình dạng tròn để chế thành lọc thô xoáy lốc để gom cặn - hay thường gọi là kiểu votex.
- Vật liệu lọc vi sinh dạng tĩnh như bùi nhùi, gốm ring, san hô ... thì bố trí vật liệu lọc theo nhiều lớp dọc theo bồn, từ trên xuống dưới. Dưới các bồn này luôn luôn có đường xả cặn ở đáy.

Tất nhiên bộ lọc như thế này chỉ có điểm dở là phải mất công giặt lọc, không đảm bảo mỹ thuật ... ưu điểm là rẻ và mang tính tận dụng ...

Nếu bạn muốn nói tới bộ lọc bán sẵn hình tròn bằng sợi thủy tinh gia cường thì ở VN mình hay mua nhầm sang loại lọc cát. Loại này nguyên gốc là bộ lọc cát dành cho bể bơi - sand filter do Trung Quốc sản xuất chuyên để lọc vi cặn với lưu lượng thấp -trở lực lớn - không dùng cho hồ koi.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới koilover vì bài viết hữu ích này:
  #15 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 22:29
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 588
Được cảm ơn 311 lần trong 161 bài viết
vâng em xin cảm ơn các anh đã giúp em .Theo cách của anh Kdca thì hệ thống có vẻ ko đơn giản lắm với lại bể

em đăt trước mặt nhà ,mà bể thì xây đc 4 tháng rồi,non bộ cũng đã gắn xin măng rồi . Cách của anh Bien_irt có

vẻ hợp vs bể của em .Nhưng anh cho em hỏi máy bơm từ lọc về hồ đặt cho chảy theo dòng thì có gom được

phân cá vào giữa bể ko ah . Chỉ cần vài ngày là phân cá và cặn bẩn bám đầy vào chân núi . Đã có 4 em vàng

đầu lân ra đi ,số còn lại là 8 cá chép (chỉ là chép cảnh made in vietnam chứ ko phải KOI Nhật ) vẫn ăn uống bt

nhưng có vẻ ko được năng động lắm . Ngày mai em sẽ post ảnh đê các anh xem giúp em !!!
Đã có 4 thành viên gửi lời cảm ơn tới zinzin01 vì bài viết hữu ích này:
  #16 (permalink)  
Cũ 07-03-2010, 22:59
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nam Ninh

Nơi cư ngụ: TP Nam Định
Cảm ơn: 9,451
Được cảm ơn 4,421 lần trong 1,616 bài viết
Gửi tin nhắn qua Yahoo tới Bien_irt
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi zinzin01 Xem Bài gửi
vâng em xin cảm ơn các anh đã giúp em .Theo cách của anh Kdca thì hệ thống có vẻ ko đơn giản lắm với lại bể

em đăt trước mặt nhà ,mà bể thì xây đc 4 tháng rồi,non bộ cũng đã gắn xin măng rồi . Cách của anh Bien_irt có

vẻ hợp vs bể của em .Nhưng anh cho em hỏi máy bơm từ lọc về hồ đặt cho chảy theo dòng thì có gom được

phân cá vào giữa bể ko ah . Chỉ cần vài ngày là phân cá và cặn bẩn bám đầy vào chân núi . Đã có 4 em vàng

đầu lân ra đi ,số còn lại là 8 cá chép (chỉ là chép cảnh made in vietnam chứ ko phải KOI Nhật ) vẫn ăn uống bt

nhưng có vẻ ko được năng động lắm . Ngày mai em sẽ post ảnh đê các anh xem giúp em !!!
Em không nuôi cá Koi nên ko rõ lắm nhưng vấn đề gom cặn bẩn của bác có lẽ phụ thuộc vào những yếu tố như:
- cách bố trí đầu hút và đầu xả từ bơm lọc lại bể
- hình dạng thực tế của chân hòn non bộ (vật cản)
- Quan trọng nhất có lẽ là công suất của bơm (công suất bơm, đ.kính ống...)
Chúc bác có được hồ cá như ý
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới Bien_irt vì bài viết hữu ích này:
  #17 (permalink)  
Cũ 09-03-2010, 22:56
Thành viên tích cực

Cảm ơn: 355
Được cảm ơn 329 lần trong 95 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi koilover Xem Bài gửi
Tôi "nợ" bạn hoanrong câu trả lời về lọc cho hồ 2mx1m nên để tôi giải thích giúp mô hình trên :
- Mô hình trên cho hồ nhỏ 6-8m, dùng bộ lọc Bead filter - một loại lọc tích hợp sẵn - có van xả cặn thuận tiện.
- Bơm dùng trong hệ lọc này là bơm ngoài - external pumb đặt trên mặt nước. Nước được cấp cho bơm bằng 2 nguồn - đáy hồ - bottom drain và từ khoang hớt mặt - skimmer. Vì là bơm ngoài nên bơm thường được lắp dưới mực nước hoặc nếu lắp trên mặt nước thì phải có check valve để tránh nước bị tụt làm cháy máy bơm.
- Bơm này đẩy nước qua bộ lọc => qua UV khử tảo => qua van 3 chiều 1 đường vào chia ra 2 đường ra - một qua thác, một vào bể tạo dòng - jet (trước mỗi đường có van để điều chỉnh lưu lượng hoặc chuyển đổi sang tạo dòng jet khi tắt thác đi - vì muốn tránh ồn chẳng hạn ...).
- Đường xả cặn là đường màu nâu trong hình vẽ + một đường xả từ đáy khoang lọc bio từ thác - tận dụng luôn thác làm lọc.

Có vài lưu ý cho bạn :
- Ở VN mình dùng chủ yếu là bơm chìm - internal pumb - loại tương đương công suất trên bạn có thể dùng atman12000 - vì là dùng bơm chình nên bạn phải có một khoang riêng để thu 2 đường skimmer và thoát đáy về khoang này sau đó bơm chìm sẽ đẩy lên bộ lọc.
- Ở mình tôi chưa thấy van 3 chiều như vậy, cho nên nếu làm bạn sẽ phải dùng 1 cút T + 2 van để kiểm soát lưu lượng 2 đường jet và thác.

Bộ lọc trên không dùng cho người chơi koi chuyên nghiệp, dù vậy nó cũng đáp ứng phần nào thú chơi koi nhưng bạn cũng nên chú ý thể tích ở đây là 6-8m3, có nghĩa là bể của bạn quá nhỏ để nuôi koi.
E tưởng hệ thống lọc này cho bể từ 6 đến 8m3 thì bể em có hơn 4m3 nó phải vận hành tốt hơn chứ nhỉ
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới hoanrong vì bài viết hữu ích này:
  #18 (permalink)  
Cũ 10-03-2010, 17:29
Thành viên chủ chốt

Tất nhiên là bộ lọc BBF này dùng quá tốt cho hồ của bạn với thể tích chỉ 4m3, nhưng theo mình biết bộ lọc này cũng không hề rẻ, do vậy để đầu tư cho hồ 4m3 thì có nên không, chưa kể đến phải dấu bộ lọc này vào đâu đó cho thẩm mỹ nữa.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới koilover vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài