DIỄN ĐÀN THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH

Quay lại   THẾ GIỚI SINH VẬT CẢNH-Arowana-Dragon Fish-Cá Rồng Việt Nam > CÁ KOI - KOI FISH > HỒ CÁ, BỘ LỌC & QUẢN LÝ NƯỚC CHO KOI

Loading

arowana
Gửi trả lời

LinkBack Công Cụ
  #31 (permalink)  
Cũ 15-08-2008, 09:53
Thành viên Hội Cá Rồng Hà Nội

Cảm ơn: 18,488
Được cảm ơn 31,510 lần trong 5,570 bài viết
Bổ sung thêm hình về đường hút đáy cho bể cá koi, đường hút 100mm cho bể gần 4m3 nước. Nếu áp dụng được cho bể kính nuôi cá rồng thì hay tuyệt

Mô hình tổng thể:

Once you've excavated the hole and trench for the pipe make sure the bottom
drain and pipe are level.

Below are photos showing the steps required to install a bottom drain. The one being installed is one of our Koi Village bottom drains we've had modified to include an air diffuser with check valve. This is the standard 4" ABS bottom drain we have sold since 1999. Hopefully we will soon have a source for a 4" diffuser bottom drain that has been molded to suite our requirements and we won't have to make any more ourselves.

I'm using one of the regular 4" ABS bottom drains that we have modified to include an air diffuser. Anytime you glue ABS to PVC you will need to use the “All Purpose Glue” for ABS and PVC. It will indicate on the can that it is for both.

The photos below show the bottom drain after the concrete was added. This will prevent the bottom drain shifting and pulling on the liner.

I used the white tarp shown in the previous photos for the underlayment. I prefer using the geotextile underlayment, but didn't have any and I didn't want to wait for it. This tank along with the others outside will be removed within a couple years anyway.

These are the tools needed to install the drain through the liner. Utility knife to cut the liner, small nail to puncture the liner for the screws, screwdriver, screws, and clamp ring. Be very careful with these sharp tools while in the pond. It is safer to put all of them into a bag or bucket so you don't accidentally lay one down and step on it. That may puncture your liner in a place not intended.

Use a utility knife to cut around the inside of the bottom drain sump. Lift the liner up so you can see the holes for the screws and use the nail to puncture the liner for one screw and then again on the opposite side.

Before installing the clamp ring put a bead of the sealer of your choice around the rim of the bottom drain in front of the screw holes and press the liner down gently. I like to use the "Plumbers Goop".

Place the ring over the bottom drain and start the screws in the holes you have made. This will insure that all the other holes are lined up correctly.

Now you can use the nail to puncture all the other holes for the screws.

Tighten all the screws just enough so they are touching the top of the ring and then start tightening one at a time working from one side to the other so you get equal pressure all the way around the ring. You need to go back and forth several times. Once all the screws are hand tight you are done with this part.

If you are using an aerated bottom drain connect anything needed for the air.

Use a shop vac to vacuum out any debris that have collected in the bottom drain.

Install the dome and you're finished.

I use "tees" instead of "elbows" for the connection to the filter so I can put in another valve to be able to drain the entire tank when I want to. It is also good to have so you can flush your 4" pipe to remove any debris that may have settled in it over time.

After the tank was filled. It is 3' deep.

I'm using a Dolphin AV50 air pump.

Mô hình tổng thể khác:

Trả lời kèm theo trích dẫn
Đã có 12 thành viên gửi lời cảm ơn tới haips vì bài viết hữu ích này:
  #32 (permalink)  
Cũ 23-08-2008, 07:31
Thành viên chủ chốt

Cảm ơn: 989
Được cảm ơn 1,538 lần trong 593 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi minhhy Xem Bài gửi
Thấy thực tế là mực nước không hề bị hụt(thấm xuống ) mà chỉ bị bốc hơi , cách 2 ngày lại thêm nước vào (nước máy )cá vẫn rất khỏe và lớn rất nhanh, xung qtrồng các cây chịu nước như thủy trúc,...bằng chậu và để tại các bậc thang chìm trong lòng hồ, ở giữa hồ thì trồng sen trong 1 chậu lớn, kê trên 1 hòn đá.
Nước hồ rất trong, tuy không đo gì hết nhưng tôi nghĩ vẫn ok vì cá phát triển tốt, hệ thống lọc tôi nghĩ chỉ bình thường thôi, chắc tác dụng o nhiều, nhưng nhờ các loại cây như sen, thủy trúc, lục bình phát triển nên nước rất tốt.
Ở vn nếu o có "đạn" nhiều thì làm sơ sơ chơi tạm cũng được các bạn nhỉ...
chí lý chí lý bác ạh, thôi em bắt đầu mua xổ số để cầu may (đào 1 cái ao vậy hehe).
<<================Tự động nối 2 bài viết liên tiếp=================>>
các anh cho em hỏi thêm, là ao của các trại cá rồng, họ cũng làm giống vầy luôn hả các anh, nếu vậy thì, những trại có hàng trăm ao thì vốn của họ thật kinh khủng hehe
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới khangpham vì bài viết hữu ích này:
  #33 (permalink)  
Cũ 23-08-2008, 12:17
DarkDragon
Guest

Hệ thống lọc đáy như vầy thì tôi biết thành viên Cuongphan đang là sữ dụng cho hồ cá rồng. Thiết kê giống hệ thống như hình trong minh hoạt của bạn haips cho bề cá rồng trong nhà thì cũng đơn giảm. Trước hết hệ thống lọc phải đặt bên hông với hồ rồi chạy ống PVC không cần khoan đáy. Thên nữa hê thống này không cần máy bơm mạnh, tại vì nước không cần bơm lên cao.
Đã có 3 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #34 (permalink)  
Cũ 23-08-2008, 12:24

Oh, khi nào rảnh bro Cuongpham up hinh cho anh em tham khảo nha. Thanks
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới haips vì bài viết hữu ích này:
  #35 (permalink)  
Cũ 23-08-2008, 14:11
Thành viên chính thức

Cảm ơn: 118
Được cảm ơn 273 lần trong 50 bài viết
Trích dẫn:
Nguyên văn bởi haips Xem Bài gửi
Oh, khi nào rảnh bro Cuongpham up hinh cho anh em tham khảo nha. Thanks
hi anh haips để sunday em nghỉ rồi em sẽ up hình cho mọi người tham khảo bể koi cửa em .
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới cuongpham vì bài viết hữu ích này:
  #36 (permalink)  
Cũ 23-08-2008, 20:57
DarkDragon
Guest

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi cuongpham Xem Bài gửi
hi anh haips để sunday em nghỉ rồi em sẽ up hình cho mọi người tham khảo bể koi cửa em .
Cuongpham- Tôi nghĩ bro haips muốn coi hệ thống lọc cho cá rồng mà có khoan đáy để hút chất dơ ra.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #37 (permalink)  
Cũ 16-09-2008, 12:16
Ak-47
Guest

Topic hay quá
Cho em hỏi thêm tý,bác nào chỉ em có cách nào chống thấm cho hồ xi măng thì chỉ em với,hồ cá ngoài vườn nhà em bốc hơi thì ít mà thấm xuống đất thì nhiều.Em nghe bảo là nếu gặp biết xây thì hồ xi măng ko cần phủ bạt vẫn ko bao giờ thấm nước ra ngoài (tất nhiên là theo công nghệ Vn nhé )
  #38 (permalink)  
Cũ 16-09-2008, 13:59

Tôi nghĩ rằng hồ xi măng xử lý chống thấm giống như bể chứa nước máy. Bạn hỏi kỹ sư xây dựng hoặc ra hàng bán vật liệu xây dựng hỏi về vật liệu chống thấm là biết ngay.
Những thành viên sau đây đã gửi lời cảm ơn tới haips vì bài viết hữu ích này:
  #39 (permalink)  
Cũ 16-09-2008, 15:00
DarkDragon
Guest

Còn một loại cement có tên là plastic cement (xi măng nhựa) thường dùng để xây cho hồ tắm. Loại xi măng chỉ cần tràng một lớp mỏng để chống nước thấm. Cách thứ hai là dùng sơn chống nước.
Đã có 2 thành viên gửi lời cảm ơn tới vì bài viết hữu ích này:
  #40 (permalink)  
Cũ 16-09-2008, 17:40
Moderator

Cảm ơn: 3,527
Được cảm ơn 4,243 lần trong 887 bài viết
[quote=Ak-47;33462]Topic hay quá
Cho em hỏi thêm tý,bác nào chỉ em có cách nào chống thấm cho hồ xi măng thì chỉ em với,hồ cá ngoài vườn nhà em bốc hơi thì ít mà thấm xuống đất thì nhiều.Em nghe bảo là nếu gặp biết xây thì hồ xi măng ko cần phủ bạt vẫn ko bao giờ thấm nước ra ngoài (tất nhiên là theo công nghệ Vn nhé )[/quote]
Theo mình biết thì thợ xây dựng lành nghề trước đây của HN đều biết xây bể trữ nước sinh hoạt, ăn uống. Bạn có thể hỏi các chủ thầu xây dựng vì tình trạng cung cấp nước sinh hoạt những năm trước đây không ổn nên hầu như nhà nào cũng xây bể ngầm. Có những bể lớn cả chục khối nước. Bể rò nước là do bị nứt thành hoặc đáy. Phần quan trọng nhất của những bể lớn chính là đáy và móng. Mình thấy có bể đáy được đổ xi măng cốt sắt liền khối. Gạch phải được nhúng nước trước khi xây. Lớp áo chống ngấm nước này được tạo ra bằng cách quét nước xi măng khắp các bề mặt bên trong bể sau khi xây trát xong.Thời gian đầu, khi bể chưa hết độ lún thì không được lèn chặt đất đá xung quanh bể nhằm tránh tình trạng đáy lún xuống, thành ở lại. Quá trình sử dụng sau này không được dùng các vật cứng, thô nháp để cọ bể nhằm giữ gìn lớp áo xi măng chống ngấm nước. Trên đây là những thu nhận của mình từ thực tế. Xin được trao đổi.
Đã có 5 thành viên gửi lời cảm ơn tới thiepvatm vì bài viết hữu ích này:
Gửi trả lời

Công Cụ

Quyền hạn Gửi bài